ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

แชร์ประสบการณ์ท่านั่งสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2014 - 03:41 PM

ก่อนหน้านี้พยายามหาวิธีทำอย่างไรให้เรานั่งแล้วไม่เป็นเหน็บ เพราะพอเหน็บกินแล้วทนซักพักมันจะกลายเป็นปวด ก็ต้องเปลี่ยนท่านั่งทุกทีหรือไม่ก็เลิก ก็เลยถามพระอาจารย์ อยุทธ์ ว่าท่านนั่งแล้วเป็นหน็บหรือไม่ ท่านตอบว่าไม่เป็น ท่านเลยลองนั่งให้ดู ผมก็สังเกตุเห็นว่าท่านนั่งแล้วเข่า 2 ข้าง แนบพื้นเลย จึงถามท่านไปว่าผมนั่งอย่างไรก็เข่าไม่ติดพื้น ข้างขวาจะลอยเสมอ

ท่านก็แนะว่าต้อง ยิดเส้นก่อนนั่งสมาธิไปเรื่อยๆ ผมก็ทำอยู่เรื่อยมาจนมาตอนนี้ ยืดเส้นได้ประมาณ 1-2 อาทิตย์

ช่วงแรกๆมันจะยังไม่ค่อยเห็นผลครับ มันก็ยังเป็นเหน็บเหมือนเดิม จุดนี้อยากจะแนะนำดูนะครับ

1. เป็นเหน็บครั้งแรก ทนจนกว่าจะทนไม่ได้แล้วลองเปลี่ยนเป็น พับเพียบครับ

2. หลังจากเปลี่ยนเป็นพับเพียบ รออาการเหน็บเริ่มจะหาย (แต่ให้ยังคงมีอาการชาอยู่นะครับ อย่าปล่อยให้หายไป) กลับมานั่งขัดสมาธิเหมือนเดิม

จากการทำแบบนี้เอง ผมสามารถนั่งได้นานขึ้นครับ (กับคนอื่นผมไม่รู้่นะครับ เพราะร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ลองทำๆดูครับ)

ส่วนหลังๆ พอเราใช้เวลานั่งนานขึ้น กว่าจะเป็นเหน็บมันจะนานมากขึ้นครับ แต่ต้องยืดเส้นทุกครั้งที่นั่งนะครับ แล้วต้องยืดบ่อยๆครับ วันละ 2-3 ครั้งนะครับ ถ้าทำวันละครั้ง มันจะเป็นไปได้ช้าครับ

ไม่ต้องรอให้เข่าติดพื้นก่อนแล้วค่อยมานั่งให้นานครับ

ตอนนี้ ตำแหน่งของเข่าตอนนั่งไม่สูงเท่าตอนก่อนยืดเส้นแล้วครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานั่งติดต่อกัน 1 ชม. ไม่มีอาการเหน็บเลยครับ ก็เลยนั่งต่อไป แต่มันมีปัญหาใหม่คือ ปวดต้นขาแทนครับ คงเพราะนั่งเกิน limit กล้ามเนื้อเลยยังไม่ชิน

วันนี้ก็นั่งติดต่อกันได้ 1 ชั่วโมง 20 นาทีครับ (แต่ยังคงมีเหน็บ กับปวดต้นขาอยู่ครับ)

#2 pamoke

pamoke
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2014 - 04:11 PM

สวัสดีครับ ผมว่าเรื่องเส้นยึดทุกคนต่างก็ประสบกับปัญหาคล้ายๆกัน ขึ้นอยู่กับว่าใครจะเป็นมากเป็นน้อยเพียงใด ยิ่งอายุมากขึ้นเส้นก็จะยึดง่ายขึ้น

วันนี้ผมก็เลยขอลองนำท่าโยคะมาแนะนำ เพื่อช่วยทำให้เส้นที่ยึดมันคลาย เพื่อให้เพื่อนๆผู้ปฏิบัติธรรมได้นั่งสมาธิอย่างมีความสุขและนั่งได้นานขึ้นครับ

ท่าโยคะนี้ แรกๆอาจจะยาก แต่ให้ลองทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป สักสองสัปดาห์ก็จะทำได้เองครับ

วิธีทำโยคะ ท่าผู้พิชิต

1. ให้นั่งคุกเข่าท่าเทพทิดา

2.ค่อยๆเลื่อนขาทั้งสองข้างออกมาด้านข้าง คล้ายๆกับการนั่งพับเพียบ แต่ท่านี้จะนั่งพับเพียบพร้อมกันสองข้าง สังเกตว่า ท่าใครเส้นตรงต้นขาบริเวณเหนือเข่ายึดหรือตึงๆอยู่ ก้นของเราจะลอยไม่ติดพื้น ตรงนี้ต้องค่อยๆทำจนกว่าก้นติดพื้นครับ

3.เมื่อนั่งในลักษณะพับเพียบสองข้างแล้วให้ "นอน" ครับ นอนลงไปกับพื้นให้หลังและก้นติดพื้นนะครับ สังเกต เส้นตรงต้นขาบริเวณเหนือเข่าจะตึงมากๆ

ผมฝึกมาตั้งแต่เด็กแล้วก็เลยทำง่าย และยิ่งภายหลังมาทราบว่า พระอาจารย์ที่วัดท่านก็นิยมฝึกโยคะท่านี้ด้วยเช่นกันครับ ^^

และใครฝึกท่านี้บ่อยๆจะสามารถนั่งสมาธิได้นานและจะไม่ปวดเมื่อยอีกต่อไปครับ

จริงๆแล้วท่าผู้้พิชิตนี้ยังมีประโยชน์ในด้านอื่นอีก แต่ตรงนี้ผมจำไม่ได้แล้ว T_T

อย่างไรใครทำแล้วได้ผลอย่างไรก็มาแบ่งปันกันได้นะครับ

#3 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 08 October 2014 - 01:18 AM

Kob pra koon of sharing experience and Watayatan ka.

8-)

#4 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 07:42 PM

สู้ๆน่ะครับ ขยันนั่งเข้า มาฝึกนั่ง6ชั่วโมงกันครับ :)

#5 Kittima(kitty)

Kittima(kitty)
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2014 - 11:06 AM

Very good Ka.

#6 สุปรียา เขมวสุธามาศ

สุปรียา เขมวสุธามาศ
  • Member_Facebook
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2016 - 10:15 AM

เข้าร่วมโครงการปฏิบัติธรรมทุกวันคะ

#7 สุปรียา เขมวสุธามาศ

สุปรียา เขมวสุธามาศ
  • Member_Facebook
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2016 - 10:46 AM

นั่งแล้วมีความสุขเข้าใจเรื่องราวที่เกิดขึ้นกับตัวเองและวางใจเป็นกลางนั่งนานได้มีความสุขความสบายกายและสบายใจด้วยคะ