ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การถวายปัจจัยเป็นเงินนี่บาปไหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 gs_tar

gs_tar
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 10:44 AM

คือเคยอ่านในเว็ปอื่ืนมานะครับ บอกว่าการ "ในศีล ๒๒๗ ข้อพระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ว่า ห้ามพระสงฆ์รับเงินและทอง หรือสิ่งของที่สามารถใช้แลกเปลี่ยนสิ่งของได้ ฉะนั้นท่านใดที่ทำบุญแล้วชอบถวายเงินใส่ ซองยื่นให้ท่านถือว่าท่านทำให้พระอาบัติ เป็นบาปนะครับ" ตามนี้แหละครับก็เลยอยากถามผู้รู้ว่าเป็นอย่างไร
เพราะเวลาผมไปทำบุญที่วัด ก็มักนำเงินใส่ซองถวายหลวงพี่ท่านเลย และเห็นหลายๆคนที่วัดเราก็ทำแบบนี้เหมือนกัน
เวลามี่หลวงพี่มาที่บ้านก็มักเอาปัจจัยใส่ซองให้ท่านเป็นค่ารถเสมอเลยอ่ะครับ ก็เลยไม่รู้ว่าเป็นบาปหรือไม่
รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยนะครับ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 11:34 AM

ไม่บาปครับ

ได้บุญมากๆด้วย เพราะเงินเปรียบเหมือนแก้วสารพัดนึก ท่านเอาไปเปลี่ยนเป็นปัจจัย4 อะไรก็ได้

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 11:45 AM

หากใส่ซองถือว่าอนุโลมครับ แต่ถ้าหากยื่นให้เป็นแบ๊งค์แล้วพระท่านรับนี่อาบัติครับแต่ก็ไม่ใช่อาบัติที่ร้ายแรงเท่าไหร่นัก ถ้าหากเราไม่มีซองใส่ให้ใส่ในบาตรหรือย่ามท่านก็ได้ แต่อย่าให้กับมือท่านโดยตรงเพราะมันจะดูไม่ดีไม่งามน่ะครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 12:04 PM

คือ ยุคสมัยมันเปลี่ยนไป บางอย่างก็ต้องปรับเปลี่ยนไปบ้างน่ะครับ เช่น สมัยก่อน ดินฟ้าอากาศอุดมสมบูรณ์ น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา พระท่านเวลาท่านอยากจะได้น้ำ ท่านก็ไปตักจากแ่ม่น้ำซึ่งใสสะอาด เวลาท่านอยากจะได้ไฟ ก็ใช้จุดเทียน หรือก่อไฟเอา

เวลาจะเดินทาง ก็ขออาิศัยตามกองเกวียน หรือบางท่านมีฤทธิ์ก็ย่นระยะทาง เหาะไปบ้าง

แต่สมัยนี้ จะทำอะไร ก็ใช้เงินทั้งหมดล่ะครับ อยากได้น้ำใช้ ก็ต้องจ่ายเงินค่าน้ำ อยากได้แสงสว่างก็ต้องจ่ายค่าไฟ
อยากจะเดินทาง ก็ต้องจ่ายค่ารถ

ถ้าไม่มีเงินก็ติดขัดน่าดู ยกเว้นอยู่ในป่าน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 01:03 PM

ยิ่งให้ยิ่งได้บุญครับ แต่อย่าลืมทำใจให้ผ่องใสทั้ง ๓ ระยะด้วยนะครับ คือก่อนให้ ขณะให้ และหลังจากให้แล้ว บุญจะได้เต็มที่ ไม่หกไม่หล่น...สาธุครับ

#6 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 12:32 AM

รับทราบครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ