ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

นั่งสมาธิแล้วเกิดไอเดีย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ

คิษจภัค คิษถฤงคิษแคธ
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2014 - 10:10 PM

เวลานั่งสมาธิตอนใจยังไม่หยุด มันก็จะคิดไปเรื่อยๆ ซึ่งบางครั้งก้อเป็นความคิดงานที่เราจะทำ เราก็นั่งต่อไปเรื่อยๆ
แต่พอเช้ามาก็ลืมไอเดียความคิดที่จะสร้างสรรคงาน อย่างนี้ควรจะทำอย่างไรดีคะ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2014 - 07:05 AM

จด

จำดีกว่าจด จำไม่หมด จดดีกว่าจำ

ถอนจากสมาธิ ทำเลย หรือ ระลึกแล้วจด Key word ไว้ แล้วค่อยทบทวนในวันต่อไป

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2014 - 07:25 AM

ปกติเวลาคิดอะไรไม่ออก  ก็จะนั่งหลับตานิ่งๆ เฉยๆ  ไปทุกครั้งครับ   จะไม่บริกรรม  จะไม่นึกนิมิตรอะไรทั้งนั้น   นั่งให้ร่างกาย  สมองผ่อนคลายเฉยๆ  พอใจสงบลง  อะไรที่ค้างคาอยู่ในใจก็จะผุดขึ้นมาเอง  พอได้อะไรมาพอสมควร  ก็ลืมตามาจดเอาไว้อย่างที่พระอาจารย์ท่านกล่าว   

แล้วก็เอาสิ่งที่จดได้มาพิจารณาอีกทีอย่างไม่มีอคติ  เพราะบางครั้งสิ่งที่ได้มาอาจจะสวนกับความคิดดั้งเดิมของเราอยู่   เราก็มาพิจารณาดูว่าอย่างไหนถูกต้อง  เหมาะสมที่สุด "ในขณะนั้น"  ถ้าพิจารณาแล้วยังไม่ได้อย่างใจ  ก็หลับตาใหม่อีกรอบ

ตอนนี้บริษัทใหญ่ๆ ทั่วโลก  มักจะให้พนักงานที่ต้องการนำเสนอผลงาน  ทำแบบนี้กันทั้งนั้น  เพราะบางครั้งการที่เราไฟแรงคิดอะไรเร็วๆ  ก็ทำให้เราพลาดรายละเอียดสำคัญไปได้  ก่อนสัมภาษณ์งาน  หรือนำเสนองาน  เขาถึงมักให้ทุกคนได้นั่งพักก่อน 15-30 นาทีไงครับ   เพื่อรวบรวมสติ  พอมีสติแล้วฝรั่งเขาบอกว่า  จิตใต้สำนึกจะบอกเราเองถึงข้อผิดพลาด  ซึ่งก็หมายถึงการทำสมาธิอย่างหนึ่งนั่นเอง

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2014 - 11:00 AM

สาธุค่ะ :lol:

#5 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2014 - 03:28 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับพระอาจารย์ WISH พร้อม คุณ.ทัพพีในหม้อ และเจ้าของกระทู้ ที่ตั้งขึ้นมา ด้วยค่ะ ได้เข้ามาอ่านแล้วได้รับความรู้

ความก้าวหน้าต่อผลการปฏิบัติธรรม ที่จะได้เอาไว้ปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิ ในแต่ละวัน ค่ะ เพราะยังไงเราก็ยังเป็นเด็กใหม่อยู่ทุกๆครั้ง ที่หลับตา

นั่งสมาธิ จึงต้องศึกษาไว้บ่อยๆ ไว้เรื่อยๆ พร้อมขอขอบพระคุณ จากหมู่คณะทุกๆท่าน ที่เข้ามาให้ธรรมะ ในครั้งนี้อย่างสูงสุด ค่ะ  สาธุ สาธุ สาธุ