ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก MiraclE...DrEaM

ค้นพบทั้งสิ้น 1000 รายการโดย MiraclE...DrEaM (จำกัดการค้นหาจาก 29-March 23)

#61545 ขอถามค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 07 November 2006 - 05:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอตอบแบบชุ่ยๆ นะครับ

ตัวผม ผมไม่รู้สึกอะไรกับการเปล่งวาจาแบบนี้ คิดในแง่บวกว่า เป็นการแสดงเจตจำนงที่ชัดแจ้งว่าชาติหน้าต้องรวยกว่านี้ จนตลอดทุกชาติถึงที่สุดแห่งธรรม ผมคิดแบบนี้เลย ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่

แต่สำหรับท่านที่รู้สึกตะหงิดๆ แนะนำว่า ให้ไปคุยกับหัวหน้าชั้นโดยตรงเลยสิครับ ไปวัดก็ไปถามหัวหน้าชั้นเลย เล่าให้ฟังว่า มีคนใหม่ข้องใจๆ อย่างงี้ๆ ถ้าหัวหน้าชั้นตอบเหมือนไม่ค่อยเข้าใจเจตนาของเรา ก็บอกไปว่า ก่อนที่พี่จะพูดคำนี้ ขยายความก่อนทุกครั้งได้ไหม เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน ว่า รวย รวย รวย ที่ว่า หมายถึงอะไรกันแน่

ถ้ายังไม่ได้เรื่องอีก ก็ไปกราบคุยกับหลวงพ่อเลยครับ สิ้นเรื่อง ง่ายดี ไปหาหลวงพ่อทัตตะก็ได้ ที่อาศรมบัณฑิต เดี๋ยวท่านก็จัดการตามความเหมาะสมเองแหละครับ

การมาโพสแสดงความคิดเห็นกันตรงนี้ ผมว่ามันไม่ถึงผู้ที่รับผิดชอบเรื่องนี้หรอกนะครับ เพราะถ้ามันถึง มันก็ควรจะถึงไปตั้งแต่กระทู้ที่คุณบุญโตกล่าวอ้างแล้วล่ะครับ จริงไหม
คิดเหมือนกันค่ะ
http://www.dmc.tv/fo....php/t1074.html

จบข่าว

#60791 --งานบำเพ็ญกุศลอ.เสาวลักษณ์ เปี่ยมปิติ--

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 03 November 2006 - 08:39 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ด้วยนะครับ ที่เป็นส่วนหนึ่งที่เปิดเส้นทางธรรมให้ผม...สาธุ สาธุ สาธุ

ถ้าไม่มีอาจารย์ ที่คอยผลักดันโครงการธรรมทายาท คงไม่มีผมวันนี้
ถ้าไม่มีอาจารย์ ที่คอยผลักดันโครงการตอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า ผมคงไม่มีโอกาสรับบุญ supervisor
ถ้าไม่มีอาจารย์ ผมคงไม่มีโอกาสได้ร่วมรับบุญจัดงานบวช
ถ้าไม่มีอาจารย์ ผมคงไม่มีโอกาสได้รู้จักกับรุ่นพี่ชมรมพุทธมากมาย
ฯลฯ

ผมขอให้ อาจารย์ มีส่วนในบุญของผมทุกบุญด้วยนะครับ
ไม่ขอกล่าวคำว่าลาจาก แต่จะขอกล่าวคำว่า "แล้วพบกันใหม่นะครับ อาจารย์" เพราะผมเชื่อว่า เราคงได้เจอกันอีก ไม่วันใดก็วันหนึ่งในอนาคตซึ่งไม่น่าจะนานเกินไปครับ

สุดท้ายนี้ผมขอมอบเพลงนี้ให้ อาจารย์ อีกครั้งนะครับ

ครูบาอาจารย์ที่ท่านประทานความรู้มาให้
อบรมจิตใจให้รู้ผิดชอบชั่วดี
ก่อนจะนอนสวดมนต์อ้อนวอนทุกที
ขอกุศลบุญบารมีส่งเสริมครูนี้ให้ร่มเย็น

ครูมีบุญคุณศิษย์ขอเทิดทูลเอาไว้เหนือเกล้า
ท่านสั่งสอนเราอบรมให้เราไม่เว้น
ท่านอุทิศไม่คิดถึงความยากเย็น
สอนให้รู้จัดเจนเฝ้าแนะเฝ้าเน้นมิได้อำพราง

พระคุณที่สามงดงามแจ่มใส
แต่ว่าใครหนอใครเปรียบเปรยครูไว้ว่าเป็นเรือจ้าง
พลาดจากความจริงยิ่งคิดยิ่งเห็นว่าผิดทาง
มีใครไหนบ้างแนะนำแนวทางอย่างครู

บุญเคยทำมาตั้งแต่ปางใดเรายกให้ท่าน
ตั้งใจกราบกรานระลึกคุณท่านกตัญญู
โรคและภัยอย่ามาแผ้วพานคุณครู
ขอกุศลผลบุญค้ำชูให้ครูมีสุขชั่วนิรันดร์

#60786 ยินดีครับ Congratuation!!! คนใหม่

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 03 November 2006 - 08:31 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยินดีด้วยคนครับ ที่ครบ 1,000 โพส และ ขอให้โพสแบ่งปันธรรมะกันต่อไปนะครับ...สาธุ
ยินดีกับคุณlight mint ด้วยนะครับที่เป็นนักเรียนจักรวาลอีกคนนึ่งแล้ว

พี่พงศ์ครับ ระบบระดับนักเรียนอนุบาล ยกเลิกไปแล้วนะครับ อย่าใช้อีกเลยครับ คำว่า "ระดับจักรวาล" อะไรเนี่ย คนใหม่เข้ามาแล้วอาจจะงงได้ ต้องมานั่งอธิบายกันอีก หรือคิดว่าไงครับ

#59764 ยินดีครับ Congratuation!!! คนใหม่

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 28 October 2006 - 10:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยินดีด้วยครับ ครบ 1,000 โพสแล้วนะครับ
ยินดีด้วยนะครับกับ คุณฟ้าร้าง ที่ได้เป็นนักเรียนอนุบาลจักรวาลแล้ว

ขอแสดงความยินดีด้วยคนนะคะ แต่เอ...ได้เลื่อนขั้นกันยังไงคะเพราะดิฉันเป็นนักเรียนใหม่เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรนักน่ะค่ะ
สาธุ

เอ่อ...พี่พงศ์ครับ คือ ระดับการเลื่อนขั้นนักเรียนอนุบาลพวกระดับโลก ระดับจักรวาลอะไรเนี่ย ทางเวปเค้ายกเลิกไปแล้วนะครับ...ไม่มีแล้วครับ

อย่างผมตอนนี้ก็ไม่ใช่ระดับจักรวาลอะไรนั่นแล้ว ตำแหน่งก็เป็นแค่ภาพลวงตาครับ ถึงเวลาก็เสื่อมหายไปกับกาลเวลา (เพราะเวปเปลี่ยนแปลงระบบ)

ตอนนี้ไม่ว่าจะโพสกี่ร้อย กี่พัน ก็เป็นนักเรียนอนุบาล (เฉยๆ) เท่ากันหมดนะครับ
แหม เล่นบอกว่าเป็นนักเรียนระดับจักรวาล สมาชิกคนใหม่เข้ามา งง แย่เลย

#59544 คิดและทำอย่างไรจึงจะมี "สัจจะบารมี"

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 27 October 2006 - 01:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รับปากกระทำสิ่งใด ก็ต้องทำสิ่งนั้นให้สำเร็จ

อย่างเหตุการณ์ที่กำลังจะถึง คือ การทำบุญกฐิน ถ้ารับกองไปแล้ว ก็ต้องปิดกองให้ได้ เพราะการรับกองนั้นเท่ากับเป็นการตั้งสัจจะว่าจะทำบุญกองนี้แล้ว ถ้าทำสำเร็จสัจจะบารมีก็เกิด ถ้าปิดกองไม่สำเร็จก็เท่ากับเสียสัจจะ

แต่ในกรณีที่ถึงแม้จะพยายามเต็มที่แล้ว แต่ก็ยังปิดกองไม่ได้ บุญส่วนอื่นก็ยังได้เช่น ทาน วิริยะ ยังได้อยู่ ยกเว้นแต่สัจจะเท่านั้นที่เสียไปครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม

#59303 มาขอความรู้...

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 26 October 2006 - 04:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คำถามกว้างมากเลยครับ ช่วยระบุลงมาหน่อยได้ไหมครับ

#59281 เรื่องของหลวงพ่อทัตตะและความอบอุ่นสมัยบ้านธรรมประสิทธิ์

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 26 October 2006 - 02:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แหล่งที่มาของข้อมูล
- จากความทรงจำ เรื่อง กำเนิดวัดพระธรรมกาย โดย อุบาสิกา ถวิล (บุญทรง) วัติรางกูล

สถานที่เกิดเหตุ
- บ้านธรรมประสิทธ์ สมัยที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย และ หมู่คณะยุคบุกเบิกยังเป็นนักศึกษา

ผู้เล่าเรื่อง
- อุบาสิกา ถวิล (บุญทรง) วัติรางกูล

ที่ยังประทับใจมิรู้ลืม ป้าจะเล่าให้ฟัง มีอยู่เย็นวันหนึ่งขณะที่ทุกคนกำลังนั่งสมาธิกันเงียบกริบ ป้ายังกำหนดใจไม่ได้ พอหูได้ยินเสียงเคลื่อนไหวที่พื้นกระดาน ใจของป้าก็คิดเป็นห่วงกระเป๋าสตางค์ของบรรดาฝ่ายชาย เกรงจะมีใครแอบขึ้นบันไดมาหยิบเอาไปหมด เวลานั้นป้าไม่เข้าใจว่า ทำไมเวลานั่งสมาธิ ผู้ชายทุกคนจะต้องหยิบกระเป๋าสตางค์ ออกมาจากกางเกงวางไว้ข้างตัว ป้าคิดเองว่า "เค้าคงปล่อยวาง ไม่ยึดติดในสมบัติอะไรกระมัง เลยเอาทรัพย์สินเงินทองออกมาวางทิ้งซะ" ภายหลังจึงทราบว่า เหตุที่พากันทำดังนั้น เพราะถ้ามีกระเป๋าสตาค์อยู่ในกางเกง กระเป๋าจะค้ำตัว นั่งไม่สบาย แต่การนั่งสบายของฝ่ายชาย ทำให้ป้ารู้สึกไม่สบาย เป็นห่วงเป็นใยกระเป๋าพวกนั้นยิ่งนัก

พอนึกห่วงหนักเข้า ก็เลยต้องหรี่ตา ดูว่าอะไรมาทำเสียงเหมือนคนเคลื่อนไหว ป้าเห็นหลวงพ่อรองเจ้าอาวาสของเรา ท่านกำลังคลานมาทางด้านหลังของคนอื่นๆ ที่นั่งสมาธิล้อมกันเกือบเป็นรูปวงกลม ป้าก็นึกในใจ "เอ คุณเด็จเนี่ย ทำอะไรกัน ทำไมไม่นั่งสมาธิ มาคลานเล่นซะนี่ เราต้องดูหน่อยเถอะว่า คลานไปไหน"

ในที่สุด ป้าก็เห็นคลานไปที่กระเป๋าสตางค์ของหลวงพ่อเจ้าอาวาส หยิบขึ้นมาเปิด ป้าหรี่ตาจ้องมองเป๋ง เปิดกระเป๋าคนอื่นทำไม ป้าเห็นเปิดแล้วทำท่าเหมือนนับเงินดู ขณะเดียวกัน ก็ดึงกระเป๋าสตางค์ตนเองออกมาจากกางเกง หยิบธนบัตรออกมานับปึกหนึ่ง ใส่ลงไปในกระเป๋าของอีกฝ่าย ป้าถอนใจอย่างโล่งอก รู้สึกตื้นตันน้ำตาซึม นึกไป "โธ่เอ๋ย ไปสงสัยซะใหญ่โต ที่แท้คุณเด็ดก็ห่วงน้องจะไม่มีเงินใช้ กำลังเรียนปีสุดท้าย ต้องใช้จ่ายมาก ส่วนคุณเด็ดเรียนจบแล้ว มีงานทำรายได้ดี จึงเอามาแอบแบ่งให้ใช้ ถ้าให้ซึ่งๆ หน้า ฝ่ายน้องก็คงไม่รับ คงบอกคอเป็นเอ็นว่า มีแล้ว มีแล้ว ทั้งที่มีบาทเดียวก็บอกได้ว่ามีแล้วนั่นแหละ คุณเด็ดเลยต้องใช้วิธีแอบให้ยังงี้ ไอ้เราก็คิดมาก สงสัยวุ่นวายไปได้"

นับแต่วันนั้นมา ป้าจะได้ยินคนคลานเคลื่อนไหว ขณะนั่งสมาธิกี่ครั้ง ก็ไม่กังวลห่วงใยจนต้องลืมตาดูอีกเลย

ครูบาอาจารย์ของเรา สุดยอดไหมครับ happy.gif

#59261 =QUIZ= เรื่องพุทธวงศ์ในกัปปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 26 October 2006 - 12:47 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ขออนุญาต ทำการเฉลยแล้วนะครับ
1) อยากทราบว่า กัปแบ่งเป็น2 ประเภท มีอะไรบ้าง แตกต่างกันอย่างไร

สุญญกัป คือ มหากัปที่ไม่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาเสด็จอุบัติแม้แต่พระองค์เดียว
อสุญญกัป คือมหากัปที่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาเสด็จอุบัติ
2) กัปที่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้น มีกี่ชนิด ชื่อว่าอะไรบ้าง แตกต่างกันอย่างไร

1. สารกัป มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จอุบัติเพียง 1 พระองค์
2. มัณฑกัป มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จอุบัติ 2 พระองค์
3. วรกัป มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จอุบัติ 3 พระองค์
4. สารมัณฑกัป มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จอุบัติ 4 พระองค์
5. ภัทรกัป (ภัททกัป) มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จอุบัติ 5 พระองค์
3) เราจะทราบได้อย่างไรว่า ในกัปที่ตั้งขึ้นใหม่นี้ จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นหรือไม่ ถ้ามี จะทราบได้อย่างไรว่ามีกี่พระองค์

ดูจากต้นไม้ชนิดแรกที่เกิดขึ้นคือ กอบัวกอหนึ่ง ผุดขึ้นก่อนเป็นบุพนิมิต
ถ้ากอบัวนั้นไม่มีดอก หมายถึงในอสงไขยกัปนั้นจะเป็นสุญญกัปคือ
ไม่มีพระพุทธเจ้า ถากอบัวมีดอก จำนวนดอกบัวจะแสดงให้ทราบ
ถึงจำนวนพระพุทธเจ้า อย่างไรก็ดีจะมีอย่างมากที่สุดไม่เกิน ๕ ดอก
ผู้ที่สามารถเห็นดอกบัวเหล่านี้คือ พวกมหาพรหม

เสริมความรู้....เมื่อปฐมกัลป์เริ่มตั้งศีรษะแผ่นดินขึ้นใหม่ๆ มีกอบัวเกิดขึ้นพร้อมทั้งมีดอก๕ ดอก
ท้าวสุธาวาสหยั่งรู้ว่านี้เป็นนิมิตว่า ในกัลป์จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสโปรดเวไนยสัตว์ 5 พระองค์
จึงปกาสิตคำว่า น, โม, พุท, ธา, ยะ ไว้ ซึ่งมีความหมายว่า นะคือพระกกุสันโธ
โมคือพระโกนาคมนะ พุทคือพระพุทธกัสสปะ ธาคือพระสมณโคดม ยะคือพระศรีอาริยเมตไตรย์
4) กัปปัจจุบัน มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากี่พระองค์ ชื่อว่าอะไรบ้าง และ บังเกิดในยุคที่มนุษย์อายุไขเท่าไหร่

มี 5 พระองค์
พระพุทธเจ้ากกุสันธะ บังเกิดในสมัยอายุไขมนุษย์ 40,000 ปี
พระพุทธเจ้าโกนาคมนะ บังเกิดในสมัยอายุไขมนุษย์ 30,000 ปี
พระพุทธเจ้ากัสสปะ บังเกิดในสมัยอายุไขมนุษย์ 20,000 ปี
พระพุทธเจ้าโคตมะ บังเกิดในสมัยอายุไขมนุษย์ 100 ปี
พระพุทธเจ้าศรีอริยะเมตไตย์ บังเกิดในสมัยอายุไขมนุษย์ 80,000 ปี
5) จงบอกชื่อพุทธบิดา พุทธมารดา โคตรสกุล และ พาหนะที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าใช้ออกบวชของแต่ละพระองค์

พระผู้มีพระภาคเจ้าพระนามว่ากกุสันธะ ได้เป็นพราหมณ์โดยพระชาติ ทรงอุบัติในพราหมณสกุล เป็นกัสสปโคตร
พระชนกเป็นพราหมณ์ชื่ออัคคิทัตตะ พราหมณีชื่อวิสาขา ถือกำเนิดในสมัยพระราชาพระนามว่าเขมะ พระนครเขมวดี
พาหนะที่ทรงใช้ออกบวช คือ รถเทียมม้า มีผู้ออกบวชตาม 40,000 คน

พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่าโกนาคมนะ ได้เป็นพราหมณ์โดยพระชาติ ทรงอุบัติในพราหมณสกุล เป็นกัสสปโคตร
พระชนกชนนีคือพราหมณ์ชื่อว่ายัญญทัตตะและอุตตรา ถือกำเนิดในพระนครโสภวดีซึ่งมีพระราชาชื่อว่าโสภะเป็นผู้ครองพระนครอยู่
พาหนะที่ทรงใช้ออกบวช คือ ช้าง มีผู้ออกบวชตาม 30,000 คน

พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่ากัสสปะ ได้เป็นพราหมณ์โดยพระชาติ ทรงอุบัติในพราหมณสกุล เป็นกัสสปโคตร
พระชนกชนนีพระนามว่าพรหมทัตตะและธนวดี กำเนิดในพระนครพาราณสี มีพระราชาพระนามว่ากิงกี
พาหนะที่ทรงใช้ออกบวช คือ ปราสาท มีผู้ออกบวชตาม 1 โกฏิ

พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่าโคตมะ ได้เป็นกษัตริย์โดยชาติ อุบัติในขัติยสกุล เป็นโคตมโคตร
มีพระเจ้าสุทโธทนะเป็นพระชนก พระนางศิริมหามายาเป็นพระราชชนนี ครองกรุงกบิลพัสดุ์
พาหนะที่ทรงใช้ออกบวช คือ ม้ากัณฐกะ

6) จงบอกชื่อต้นไม้ที่ตรัสรู้ ระยะเวลาที่ใช้บำเพ็ญเพียร และ ผู้ที่ถวายข้าวมธุปายาสวันตรัสรู้ของแต่ละพระองค์

พระพุทธเจ้ากกุสันธะ
ต้นไม้ตรัสรู้ คือ ต้นสิรีสะ (ไม้ซีก)
ระยะเวลาบำเพ็ญเพียร 8 เดือน
ผู้ถวายข้าวมธุปายาส คือ ธิดาวชิรินธพราหมณ์ ณ สุจิรินธคม

พระพุทธเจ้าโกนาคมนะ
ต้นไม้ตรัสรู้ คือ ต้นอุทุมพร (มะเดื่อ)
ระยะเวลาบำเพ็ญเพียร 6 เดือน
ผู้ถวายข้าวมธุปายาส คือ ธิดาของพราหมณ์อัคคิโสณะ

พระพุทธเจ้ากัสสปะ
ต้นไม้ตรัสรู้ คือ ต้นนิโครธ (ไทร)
ระยะเวลาบำเพ็ญเพียร 7 วัน
ผู้ถวายข้าวมธุปายาส คือ นางสุนันทาพราหมณี

พระพุทธเจ้าโคตมะ
ต้นไม้ตรัสรู้ คือ ต้นอัสสัตถพฤกษ์ (ต้นปีปปัน)
ระยะเวลาบำเพ็ญเพียร 6 ปี (ใช้เวลามากเพราะวิบากกรรมตัดรอนที่เคยจ้างจาบการตรัสรู้ธรรมของพระพุทธเจ้ากัสสปะในพุทธันดรก่อน โดยเสวยพระชาติเป็นโชติปาละพราหมณ์)
ผู้ถวายข้าวมธุปายาส คือ นางสุชาดา
7) จงบอกชื่อพระอัครสาวก ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ละพระองค์

1.พระผู้มีพระภาคเจ้าพระนามว่ากกุสันธะ มีอัครสาวกชื่อวิธูระและสัญชีวะ
2.พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่าโกนาคมนะ มีพระภิยโยสะและอุตตระเป็นพระอัครสาวก
3.พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่ากัสสปะ มีพระติสสะและภารทวาชะเป็นคู่อัครสาวก
4.พระผู้มีพระภาคเจ้านามว่าโคตมะ มีพระสารีบุตรและพระโมคคัลลานะเป็นอัครสาวก
8) จงบอกจำนวนครั้งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ทรงแสดงธรรม และ แสดงเรื่องอะไร (เท่าที่มีบันทึกในพระไตรปิฎก)

พระพุทธเจ้ากกุสันธะ
ทรงแสดงธรรม 3 ครั้ง
1. ปฐมเทศนาที่อิสิปตนมิคทายวัน ใกล้มกิลนคร แก่ภิกษุ 40,000 ที่ตามเสด็จ
2. ทรงทำยมกปาฏิหาริย์ ณ โคนต้นมหาสาละ ใกล้ประตูกัณณกุชชนคร
3. ทรงประกาศสัจจะ 4 แก่ยักษ์ ชื่อ นรเทพ ที่เทวาลัยใกล้กรุงเขมวดี

พระพุทธเจ้าโกนาคมนะ
ทรงแสดงธรรม 3 ครั้ง
1. ปฐมเทศนา ธัมมจักกัปปวัตนสูตร ที่อิสิปตนมิคทายวัน ใกล้กรุงสุทัสสนนคร แก่ภิกษุ 30,000 ที่ตามเสด็จ
2. ทรงทำยมกปาฏิหาริย์ ณ โคนต้นมหาสาละ ใกล้ประตูสุนทรนคร
3. ทรงแสดงอภิธรรม 7 คัมภีร์ แก่เทวดาในเทวโลก

พระพุทธเจ้ากัสสปะ
ทรงแสดงธรรม 4 ครั้ง
1. ปฐมเทศนา ธัมมจักกัปปวัตนสูตร ที่อิสิปตนมิคทายวัน กรุงพาราณสี แก่ภิกษุ 1 โกฏิ ที่ตามเสด็จ
2-3. ทรงทำยมกปาฏิหาริย์
4. ทรงฝึกยักษ์ชื่อ นรเทพ ให้เป็นสัมมาทิฏฐิ
9) หลังจากทรงปรินิพพานแล้ว พระบรมสารีริกธาตุของแต่ละพระองค์เป็นอย่างไร

พระพุทธเจ้ากกุสันธะ พระบรมสารีริกธาตุอยู่ในพระสถูปสูง 1 คาวุต ที่พระวิหารเขมาราม
พระพุทธเจ้าโกนาคมนะ พระบรมสารีริกธาตุแผ่กระจายไปตามที่ต่างๆ
พระพุทธเจ้ากัสสปะ พระบรมสารีริกธาตุอยู่ในพระสถูปสูง 1 โยชน์ งดงามด้วยแผ่นอิฐทองคำและวิจิตรด้วยรัตนะ ที่พระเสตัพยาราม
พระพุทธเจ้าโคตมะ พระบรมสารีริกธาตุถูกแบ่งเป็น 8 ส่วนกระจายไปยังเมืองต่างๆ เมืองที่ 9 ได้พระอังคารไป ส่วนโทณพราหมณ์ผู้ทำการแบ่งพระบรมสารีริกธาตุได้ทะนานทองที่ใช้แบ่งพระบรมสารีริกธาตุไป
10) พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเสวยพระชาติเป็นอะไรบ้าง ในภพที่ท่านทรงเจอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกัปปัจจุบัน

สมัยพระพุทธเจ้ากกุสันธะ พระบรมโพธิสัตว์ได้เสวยพระชาติเป็นกษัตริย์นาม พระเจ้าเขมะ ครองนครเขมวดี
สมัยพระพุทธเจ้าโกนาคมนะ พระบรมโพธิสัตว์ได้เสวยพระชาติเป็นกษัตริย์นาม พระเจ้าปัพพตะ ครองกรุงมิถิลนคร
สมัยพระพุทธเจ้ากัสสปะ พระบรมโพธิสัตว์ได้เสวยพระชาติเป็นพราหมณ์นาม โชติปาละ

#59224 =QUIZ= เรื่องพุทธวงศ์ในกัปปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 26 October 2006 - 10:40 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

มารับทราบในเจตนารมณ์ของ จขกท ครับ

ก็เล่นถามเยอะแบบนั้น ใครจะมีเวลามานั่งพิมพ์ล่ะครับ สู้ ถามเองตอบเอง แล้วย้ายในอยู่หมวด member articles ธรรมกถึก ไม่ดีกว่าเหรอครับ

เป็นอีกทรรศนะนึงนะ ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

แต่ถ้าคุณsomchet ไม่ชอบการทำ QUIZ ในทำนองนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมาอ่านกระทู้นี้นะครับ จะข้ามผ่านไปก็ได้ เพราะผมก็พูดไว้ชัดเจนที่ชื่อกระทู้แล้วว่า เป็นการ QUIZ เพราะผมก็ไม่อ่านทุกกระทู้เช่นกัน เลือกเปิดเป็นบางกระทู้ อันไหนผมไม่ชอบ ไม่สนใจผมก็ไม่เปิด อันไหนผมชอบ ผมสนใจก็เปิดอ่าน แสดงความคิดเห็น อันไหนมีคนตอบดีแล้ว ผมก็ไม่จำเป็นต้องโพสเพิ่ม

นอกจากนี้ การแบ่งปันธรรมะไม่จำเป็นต้องป้อนให้ทั้งหมด อัธยาศัยของผู้ฟังธรรมแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบแบบเคี้ยวให้หมดแล้ว แค่ป้อนอย่างเดียว หรือก็คือการเอาธรรมะมาเล่า สาธยายให้ฟังนั้นเอง แต่บางคนก็ชอบการตั้งคำถาม เพราะเหมือนกันการเล่นเกมส์อย่างหนึ่ง ได้ฝึกค้นคว้า ได้พยายามที่จะศึกษา ซึ่งถือเป็นการปลูกฝังอัธยาศัยให้มีความเพียรในการศึกษาทางหนึ่งด้วย และเมื่อพยายามที่จะหาคำตอบ ก็จะทำให้ทราบถึงธรรมะบริบทซึ่งสอดแทรกอยู่ในเนื้อหาของคำตอบ ให้เขาเหล่านั้นก็จะรู้ธรรมะกว้างมากขึ้นไปอีก

อยากให้คุณsomchet เข้าใจในอัธยาศัยของมนุษย์ที่ผมบอกข้างบน และ เคารพสิทธิในการใช้เวปบอร์ดของกันและกัน ตราบใดที่ผมใช้บอร์ดไม่ผิดวัตถุประสงค์ของทางเวป DMC ผมก็มีสิทธิโพส ตั้งกระทู้ แต่ถ้าผมใช้ผิดวัตถุประสงค์ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมยินดีให้ท้วงติงแน่นอน

อันนี้ก็เป็นคำแนะนำของผมแก่คุณ somchet เช่นกัน

#59172 =QUIZ= เรื่องพุทธวงศ์ในกัปปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 26 October 2006 - 12:03 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ถามแบบนี้ แนะให้ไปอ่าน มุนีนาถทีปนี เลยครับ

พิมพ์ในนี้คงไม่ไหว

เรียนคุณsomchet

จุดประสงค์ที่ผมทำ QUIZ ต่างๆ ขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้มีส่วนร่วมในการแบ่งปันความรู้ คนที่ยังไม่รู้จะได้ไปขวนขวายหาความรู้เพิ่มขึ้น ให้สมกับเป็นเวปบอร์ดธรรมะ

ผมคงไม่เห็นด้วยที่จะตอบแบบสั้นๆ ว่าให้ไปอ่านหนังสือเล่มนั้น เล่มนี้ เพราะเพื่อนสมาชิกบางท่านไม่ได้มีหนังสือเล่มดังกล่าว บางท่านอยู่ต่างประเทศไม่สามารถหาซื้อหนังสือเหล่านี้ได้

ดังนั้นผมจึงหวังว่า การทำ QUIZ เหล่านี้จะเป็นอีกช่องทางหนึ่งที่จะทำให้เพื่อนสมาชิกได้เรียนรู้ธรรมะ โดยการประคับประคองกันไประหว่างเพื่อนสมาชิกด้วยกัน ผู้ที่รู้มากก็พยายามที่จะแบ่งปัน พยายามที่ป้อนคำถาม ป้อนหัวข้อธรรมะ ผู้ที่รู้น้อยก็ได้รู้ว่าหัวข้อธรรมะมีอะไรบ้าง และจะได้พยายามที่จะเรียนรู้ ได้ศึกษาธรรมะจากคำถาม คำตอบเหล่านี้ เป็นการเพิ่มพูนปัญญาบารมีทั้งผู้ตั้งคำถามและผู้ตอบคำถาม

ดังนั้นผมจึงขอให้คุณsomchet เข้าใจถึงเจตนาการทำ QUIZ ของผมด้วยนะครับ

#59147 =QUIZ= เรื่องพุทธวงศ์ในกัปปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 09:49 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

คุณลูกพระธัมฯ Merry Ma ครับ สงสัยจะเข้าใจคำถามข้อ 10 ผมผิดนะครับ

ความหมายของคำถามข้อ 10 คือ ในยุคที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ บังเกิดขึ้น พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าสมัยยังทรงเป็นพระโพธิสัตว์ ก็ได้ทรงเกิดมาเจอพระพุทธเจ้าเหล่านั้นด้วย คำตอบที่ผมต้องการคือพระโพธิสัตว์ทรงเสวยพระชาติเป็นใครในแต่ละยุคสมัยครับ

#59129 เรื่องของไข่

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 08:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฉบับย่อ เข้าใจง่ายๆ นะครับ

ไข่ไก่ คือ ประจำเดือนของไก่ (เอ...หรือจะเรียกว่าประจำวันดีหว่า) แต่ออกมาเป็นลูกกลมๆ แทนที่จะออกมาเป็นรอบเดือนเหมือนผู้หญิง

ดังนั้น ถ้าประจำเดือนของไก่ (ไข่ไก่) ไม่ได้รับน้ำเชื้อจากไก่ตัวผู้ ก็เป็นเพียงธาตุครับ ไม่มีวิญญาณครอง
แต่ถ้าได้รับน้ำเชื้อจนเกิดเป็นจุดเลือดขึ้นภายในแล้วละก็ เท่ากับว่าชีวิตลูกไก่ได้ถือกำเนิดแล้ว
ถ้าไปกินเข้าก็ผิดศีลข้อ 1 ครับ

#59120 จริงไม่หนอ อายุของศาสนาพุทธอยู่ได้ 5000 ปี

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 08:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปเปิดดูเองที่นี่นะครับ
วินย.อ. ๓/๔๐๓/๔๐๗ ฉบับมหาจุฬาเตปิฏกํ

ปล. ผมไม่ได้กวนเช่นกัน เพราะแหล่งข้อมูลที่มาคือตรงนี้

#59119 =QUIZ= เรื่องพุทธวงศ์ในกัปปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 08:17 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

1) อยากทราบว่า กัปแบ่งเป็น2 ประเภท มีอะไรบ้าง แตกต่างกันอย่างไร
2) กัปที่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้น มีกี่ชนิด ชื่อว่าอะไรบ้าง แตกต่างกันอย่างไร
3) เราจะทราบได้อย่างไรว่า ในกัปที่ตั้งขึ้นใหม่นี้ จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นหรือไม่ ถ้ามี จะทราบได้อย่างไรว่ามีกี่พระองค์
4) กัปปัจจุบัน มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ากี่พระองค์ ชื่อว่าอะไรบ้าง และ บังเกิดในยุคที่มนุษย์อายุไขเท่าไหร่
5) จงบอกชื่อพุทธบิดา พุทธมารดา โคตรสกุล และ พาหนะที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าใช้ออกบวชของแต่ละพระองค์
6) จงบอกชื่อต้นไม้ที่ตรัสรู้ ระยะเวลาที่ใช้บำเพ็ญเพียร และ ผู้ที่ถวายข้าวมธุปายาสวันตรัสรู้ของแต่ละพระองค์
7) จงบอกชื่อพระอัครสาวก ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ละพระองค์
8) จงบอกจำนวนครั้งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ทรงแสดงธรรม และ แสดงเรื่องอะไร (เท่าที่มีบันทึกในพระไตรปิฎก)
9) หลังจากทรงปรินิพพานแล้ว พระบรมสารีริกธาตุของแต่ละพระองค์เป็นอย่างไร
10) พระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเสวยพระชาติเป็นอะไรบ้าง ในภพที่ท่านทรงเจอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกัปปัจจุบัน

เอาเท่านี้ก่อนนะครับ

#59106 จริงไม่หนอ อายุของศาสนาพุทธอยู่ได้ 5000 ปี

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 07:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คำกล่าวที่ว่า พระพุทธศาสนาจักมีอายุ ๕๐๐๐ ปีนั้น มีอธิบายว่า หมายถึงมีการเรียนพระธรรมวินัย มีการปฏิบัติจนกระทั่งได้บรรลุมรรคผลนิพพานถึง ๕๐๐๐ ปี โดยแบ่งออกเป็น
๑๐๐๐ ปีแรก มีพระอรหันต์ผู้ได้บรรลุปฏิสัมภิทา
๑๐๐๐ ปีที่สอง มีเพียงพระอรหันต์ประเภทสุกขวิปัสสกะ
๑๐๐๐ ปีที่สาม มีเพียงพระอริยะขั้นพระอนาคามี
๑๐๐๐ ปีที่สี่ มีเพียงพระอริยะขั้นพระสกทาคามี
๑๐๐๐ ปีที่ห้า มีเพียงพระอริยะขั้นพระโสดาบัน

เลย ๕๐๐๐ ปีนั้นไป พระภิกษุในพระพุทธศาสนาจะละทิ้งแม้กระทั่งการเล่าเรียนพระธรรมวินัย ได้ชื่อว่าเป็นพระเพียงแค่โกนศีรษะครองผ้ากาสาวพัสตร์เท่านั้น

(วินย.อ. ๓/๔๐๓/๔๐๗ ฉบับมหาจุฬาเตปิฏกํ)

ข้างบนคือข้อมูลส่วนนึงจากลิงค์ที่คุณบุญโตทำไว้ให้นะครับ
http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopi...;๐๐

ขอแนะนำให้เปิดลิงค์นี้อ่านก่อนนะครับ เพราะข้อมูลเรื่องนี้สมบูรณ์แล้วในลิงค์ดังกล่าว

#58944 =QUIZ= ประวัติของวัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 02:50 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

5) สิ่งก่อสร้างสิ่งแรกหลังจากได้รับบริจาคที่ดินคืออะไร เพราะเหตุใดจึงสร้างสิ่งนั้นก่อน

บอกใบ้นะครับ สามารถไปหาคำตอบได้ที่รายการพลังมด เคยมีบอกเอาไว้แล้วครับ ขอกระซิบว่า คาดไม่ถึงจริงๆ
11) พระประธานในพระอุโบสถวัดพระธรรมกาย องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่เท่าไหร่ ใครเป็นผู้ปั้น

ให้ข้อมูลในการสืบค้นเพิ่มเติมนะครับ มีพระประธานองค์หนึ่ง สมเด็จย่า ทรงเป็นประธานในการหล่อครับ

#58877 =QUIZ= เรื่องของกัป

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 25 October 2006 - 11:55 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อ้างอิงข้อมูลของคุณหัดฝัน ลิงค์
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7627
โพสลำดับที่ 12
สำหรับพรหม 16 ชั้น แบ่งได้ตามนี้ครับ จากพจนานุกรมพุทธศาสตร์

พรหมโลก ที่อยู่ของพรหม ตามปกติหมายถึงรูปพรหม ซึ่งมี ๑๖ ชั้น (เรียกว่า รูปโลก) ตามลำดับดังนี้
๑. พรหมปาริสัชชา
๒. พรหมปุโรหิตา
๓. มหาพรหมา
๔. ปริตตาภา
๕. อัปปมาณาภา
๖. อาภัสสรา
๗. ปริตตสุภา
๘. อัปปมาณสุภา
๙. สุภกิณหา
๑๐. อสัญญีสัตตา
๑๑. เวหัปผลา
๑๒. อวิหา (สุทธาวาสชั้นที่ 1)
๑๓. อตัปปา (สุทธาวาสชั้นที่ 2)
๑๔. สุทัสสา (สุทธาวาสชั้นที่ 3)
๑๕. สุทัสสี (สุทธาวาสชั้นที่ 4)
๑๖. อกนิฏฐ (สุทธาวาสชั้นที่ 5)

นอกจากนี้ยังมี อรูปพรหม ซึ่งแบ่งเป็น ๔ ชั้น (เรียกว่าอรูปโลก) คือ
๑. อากาสานัญจายตนะ
๒. วิญญาณัญจายตนะ
๓. อากิญจัญญายตนะ
๔. เนวสัญญานาสัญญายตนะ

ผมขอ QUIZ ต่อเลยละกัน อ้างอิงข้อมูลของคุณหัดฝันนะครับ

1) เมื่อถึงคราวสิ้นกัป ถ้ากัปถูกทำลายด้วย ไฟบรรลัยกัลป์ ภพ 3 จะถูกทำลายไปจนถึงพรหมชั้นไหน เพราะเหตุใดจึงเกิดไฟบรรลัยกัลป์
2) เมื่อถึงคราวสิ้นกัป ถ้ากัปถูกทำลายด้วย น้ำบรรลัยกัลป์ ภพ 3 จะถูกทำลายไปจนถึงพรหมชั้นไหน เพราะเหตุใดจึงเกิดน้ำบรรลัยกัลป์
3) เมื่อถึงคราวสิ้นกัป ถ้ากัปถูกทำลายด้วย ลมบรรลัยกัลป์ ภพ 3 จะถูกทำลายไปจนถึงพรหมชั้นไหน เพราะเหตุใดจึงเกิดลมบรรลัยกัลป์
4) เมื่อถึงคราวใกล้สิ้นกัป หมู่สัตว์ทั้งหลาย มีอาการอย่างไร เอาตัวรอดกันอย่างไร
5) เมื่อกัปปัจจุบันตั้งขึ้นใหม่ๆ พรหมชั้นใดลงมายังโลกมนุษย์ ลงมาด้วยสาเหตุอะไร แล้วพรหมที่ลงมากลายเป็นมนุษย์ยุคแรกได้อย่างไร
6) มนุษย์ต้นกัปถือกำเนิดอย่างไร และ เมื่อใดที่ต้องอาศัยการเกิดแบบอาศัยครรภ์มารดา
7) กัปมีหน่วยวัดอย่างไร ขอจงอุปมา
8) 1 กัปแบ่งเป็นกี่ช่วง ยาวช่วงละเท่าไหร่ มีชื่อแต่ละช่วงว่าอย่างไร แปลว่าอะไร มนุษย์อาศัยอยู่ได้ในช่วงไหน

เอาเท่านี้ก่อนละกันนะครับ

#58784 =QUIZ= ประวัติหลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโว

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 10:42 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เหลืออีก 2 QUIZ นะครับ ยังรอคนไปตอบอยู่

แม้จะเฉลยไปแล้ว แต่ถ้าใครจะเพิ่มรายละเอียดตรงไหน ก็เชิญนะครับ ลูกๆ หลวงพ่อ จะได้รู้จักประวัติของครูบาอาจารย์ของเรามากขึ้นครับ

รอผู้รู้มาเพิ่มเติมรายละเอียดในคำตอบข้อ 5 ที่คุณไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี ตอบไปแล้วครับ โดย
1) หลวงพ่อธัมมชโยได้ยินชื่อคุณยายอาจารย์จากที่ไหน
2) หลวงพ่อธัมมชโยสมัยเป็นนักเรียนอายุ 19 ไปวัดปากน้ำกี่ครั้ง ถึงได้เจอคุณยายอาจารย์
3) เมื่อหลวงพ่อธัมมชโยขอคุณยายอาจารย์บวช ทำไมคุณยายอาจารย์ถึงไม่ยอมบวชให้ ท่านให้เหตุผลว่าอะไร

#58748 =QUIZ= ประวัติของวัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 09:04 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

1) พื้นที่วัดเดิม 196 ไร่ ใครเป็นผู้ถวาย ใครเป็นผู้ประสานงานให้การขอบริจาคที่ดินเป็นผลสำเร็จ
2) เงินทุนประเดิมในการก่อสร้างวัดพระธรรมกายมีเท่าไหร่ ใครเป็นผู้บริจาคเงินก้อนนี้
3) หมู่คณะชุดบุกเบิกสร้างวัด จัดพิมพ์หนังสืออะไร เพื่ออธิษฐานเสี่ยงบุญตามหมู่คณะที่มาเกิดพร้อมกัน เนื้อหาในหนังสือเล่มนั้น รายละเอียดเป็นอย่างไร
4) แต่เดิมเป็นแค่ศูนย์พุทธจักรปฏิบัติธรรม แต่ได้รับการยกฐานะขึ้นเป็นวัด เมื่อวันที่เท่าไหร่ ปีอะไร
5) สิ่งก่อสร้างสิ่งแรกหลังจากได้รับบริจาคที่ดินคืออะไร เพราะเหตุใดจึงสร้างสิ่งนั้นก่อน
6) เมื่อเริ่มก่อสร้างวัด ใครเป็นผู้รับอาสาไปเฝ้าพื้นที่วัดในช่วงเริ่มต้นของการก่อสร้าง เพื่อป้องกันการเข้ามาก่อกวน และ ลักทรัพย์
7) วันเริ่มก่อสร้างวัดพระธรรมกายอย่างเป็นทางการ คือ วันที่เท่าไหร่ ปีไหน
8) วันที่ผูกพัทธสีมาพระอุโบสถ วัดพระธรรมกาย คือ วันที่เท่าไหร่ ปีไหน
9) ใครเป็นผู้ออกแบบพระอุโบสถวัดพระธรรมกาย
10) คุณยายอาจารย์มีเทคนิคประคับประคองลูกศิษย์อย่างไร เมื่อหมู่คณะยุคบุกเบิกเริ่มมีปากมีเสียงกันเพราะความเห็นในการสร้างวัดไม่ลงรอยกัน
11) ศาลาปฏิบัติธรรมหลังแรกของวัดพระธรรมกายชื่ออะไร จุคนได้เท่าไหร่
12) พระประธานในพระอุโบสถวัดพระธรรมกาย องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่เท่าไหร่ ใครเป็นผู้ปั้น

เอาไว้จะมาถามต่อนะครับ ตอนนี้เอาเท่านี้ไปก่อน

#58746 =QUIZ= ประวัติของคุณยายอาจารย์

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 09:03 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

1) คุณยายอาจารย์ท่านเกิดวันไหน ปีไหน
2) บ้านเดิมของคุณยายอาจารย์อยู่ที่ไหน มีอาชีพอะไร
3) คุณยายปรารภเหตุอะไร จึงคิดแสวงหาธรรมะ
4) คุณยายอาจารย์นำอะไรติดตัวมาบ้างในวันที่ท่านตัดสินใจออกจากบ้านเพื่อแสวงหาหนทางไปวัดปากน้ำ
5) คุณยายอาจารย์สามารถมาถึงวัดปากน้ำจนได้เจอพระเดชพระคุณหลวงปู่เพราะท่านทำอย่างไร ได้ใครเป็นผู้เปิดทางให้ท่านมาถึงวัดปากน้ำ
6) ใครได้ชื่อว่า เป็นเพื่อนสหธรรมิกที่เป็นเสมือนเพื่อน พี่ ของคุณยายอาจารย์
7) คุณยายอาจารย์ได้รับการต้อนรับอย่างไร เมื่อท่านไปอยู่วัดปากน้ำใหม่ๆ ท่านจับแง่คิดอย่างไรจึงอยู่วัดปากน้ำได้อย่างมีความสุข
8) คุณยายอาจารย์ต้องนั่งสมาธิวันละกี่ชั่วโมง จงรวมเวลาช่วงรอยต่อระหว่างเปลี่ยนกะด้วย
9) คุณยายอาจารย์คิดอย่างไร จึงนั่งสมาธิต่อในช่วงเปลี่ยนกะ
10) อุปัฎฐากที่ได้ดูแลคุณยายอาจารย์อย่างใกล้ชิดที่สุด คือใคร
11) คุณยายอาจารย์ละสังขารวันที่เท่าไหร่ ปีอะไร สิริอายุรวมกี่ปี

เอาไว้จะมาถามต่อนะครับ ตอนนี้เอาเท่านี้ไปก่อน

#58745 =QUIZ= ประวัติหลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโว

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 09:03 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

1) หลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโวท่านเกิดวันไหน ปีไหน ที่ไหน
2) หลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโวท่านบรรพชาอุปสมบท วันไหน ปีไหน วัดอะไร ใครเป็นพระอุปัชฌาย์
3) ฉายาของหลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโว แปลว่า อะไร
4) หลวงพ่อธัมมชโย และ หลวงพ่อทัตตชีโวเจอกันครั้งแรกที่ไหน วันอะไร ปรารภเหตุอะไร
5) หลวงพ่อธัมมชโยมาเจอคุณยายอาจารย์ได้อย่างไร ปรารภเหตุอะไร ตอนนั้นหลวงพ่อธัมมชโยอายุเท่าไหร่
6) เพราะเหตุใดหลวงพ่อทัตตชีโวจึงยอมรับหลวงพ่อธัมมชโยเป็นครูบาอาจารย์ทั้งๆ ที่หลวงพ่อทัตตชีโวอายุมากกว่า
7) คำถามใดที่หลวงพ่อทัตตชีโวคิดว่า ถ้าถามไปแล้วหลวงพ่อธัมมชโยตอบไม่ได้ ท่านก็เป็นได้แค่ "ตู้พระไตรปิฎกเคลื่อนที่" เท่านั้น
8) จากคำถามในข้อ 7 หลวงพ่อธัมมชโยตอบคำถามนั้น ว่าอย่างไร
9) เพราะเหตุใดหลวงพ่อธัมมชโยจึงไม่พาหลวงพ่อทัตตชีโวไปพบคุณยายอาจารย์ในทันที ต้องประวิงเวลาอยู่ช่วงหนึ่ง
10) หลังจากที่หลวงพ่อทัตตชีโวไปพบคุณยายอาจารย์แล้ว เพื่อนสหธรรมิกมีความรู้สึกอย่างไรกับหลวงพ่อทัตตชีโวในตอนแรก เพราะอะไร
11) ใครเป็นกำลังหลักที่สำคัญในการชักชวนนักเรียน นิสิต นักศึกษา มาปฏิบัติธรรมกับคุณยายอาจารย์ในยุคแรก

#58673 เรื่องราวพระเจ้า 10 ชาติที่บันทึกในพระไตรปิฎก

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 05:16 PM ใน ธรรมกถึก

ไม่ใช่สิบชาติสุดท้ายครับ เป็นพระชาติที่เด่นๆ ครับ

ลองดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ลิงค์ข้างล่างนะครับ
http://www.vichadham...TI/esadok4.html

#58629 สงสัยวันละนิด ทำให้ชีวิตฉลาดขึ้น

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 02:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แล้วพรหม อย่างไหน ที่ต้องลงมาเกิดเป็นมนุษย์ มีกายเนื้อเป็นมนุษย์ก่อนเท่านั้น จึงจะสามารถบรรลุมรรคผลนิพพานได้คะ

พรหมทุกประเภทครับ ยกเว้นพรหมชั้นปัญจสุทธาวาส ที่จะไม่กลับมาเกิดเป็นมนุษย์แล้ว จะเป็นพระอรหันต์ในชาติที่เป็นพรหมเลย
พระสกิทาคามี เวียนว่ายในสุขคติภูมิ ๑ ชาติ นั้นรวมทั้ง มนุษยภูมิด้วยหรือไม่

ถูกต้องครับ
พรหมโลกชั้นปัญจสุทธาวาส เป็นชั้นที่สูงที่สุดหรือไม่ครับ

ถ้านับเฉพาะพรหมโลกจัดเป็นพรหมชั้นสูงสุด แต่ต่ำกว่าอรูปพรหมครับ และพรหมชั้นปัญจสุทธาวาสจะมีเฉพาะพระอนาคามีบุคคลเท่านั้น มีบุญมากแค่ไหน แต่ไม่ได้เป็นพระอนาคามีบุคคล ก็ไปเกิดที่พรหมโลกชั้นปัญจสุทธาวาสไม่ได้ครับ

ดังนั้น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านจึงได้เคยเวียนว่ายตายเกิดมานับภพนับชาติไม่ถ้วนก็จริง แต่จะมีภพหนึ่งที่ท่านไม่เคยไปบังเกิดเลย คือ พรหมชั้นปัญจสุทธาวาส ด้วยเหตุที่ท่านจะต้องมาค้นหาทางตรัสรู้ด้วยตนเอง จึงไม่อาจจะเป็นพระอนาคามีบุคคลได้ครับ แม้แต่ตัวพวกเราเองก็เช่นกัน ไม่เคยได้เกิดเป็นพรหมชั้นปัญจสุทธาวาสเป็นอันขาด

#58593 สงสัยวันละนิด ทำให้ชีวิตฉลาดขึ้น

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 12:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พระโสดาบัน เวียนว่ายตายเกิดอีกในสุขคติภูมิไม่เกิน 7 ชาติ
พระสกิทาคามี เวียนว่ายตายเกิดในสุขคติภูมิอีกเพียง 1 ชาติ
พระอนาคามี ต้องไปเกิดที่พรหมโลกชั้นปัญจสุทธาวาสเท่านั้น แล้วบรรลุเป็นพระอรหันต์ นิพพานบนพรหมโลกเลย

#58555 ข้อเสนอแนะทีมงาน เวลาลบ ย้าย หรือรวมกระทู้

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 24 October 2006 - 11:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หลายครั้งหลายคราวที่เห็นสมาชิกที่ถูกลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ถามหาเหตุผลในการที่กระทู้ของพวกเขาถูกเปลี่ยนแปลง ดูแล้วอาจจะทำบรรยากาศในสังคมบอร์ดแห่งดูคลุมเคลือ คือคาดเดาไม่ออกว่าอารมณ์ของผู้ที่มาตั้งกระทู้ถามหาเหตุผลนั้นจะโกรธ หรือสงสัย ข้องใจ ก็ยากจะคาดเดา
เห็นใจทีมงานครับที่ต้องพยายามรักษาบรรยากาศในสังคมบอร์ดให้ดำเนินไปถูกต้องตามวัตถุประสงค์ ผมขอเสนอว่า เมื่อต้องมีการลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ขอให้ใช้ PM แจ้งเจ้าของกระทู้ให้ทราบเหตุผลของการเปลี่ยนแปลงกระทู้ครับ เพื่อรักษาความรู้สึกที่ดี และรักษาบรรยากาศของบอร์ดให้ดำเนินไปตามวัตถุประสงค์ของการตั้งบอร์ด

เห็นด้วยนะครับ แต่....

จริงๆ แล้ว ปัญหามันเกิดจากการที่คนตั้งกระทู้ คือ

1) ปัญหาการย้ายกระทู้
- ไม่ได้ตรวจสอบ หรือพิจารณาในเนื้อหาว่าควรจะไปโพสที่ห้องใด แต่อย่างไรก็ดี ปัญหาอันนี้คาดว่า ทางเวปคงจะทำการแก้ไขให้หลังจากที่ทางเวปบอกว่าจะปรับปรุงครั้งใหญ่ สมาชิกแต่ละท่านก็คงจะรู้ว่าห้องใหม่ที่จะเกิดขึ้น เนื้อหาข้างในควรเป็นกระทู้ประมาณไหน เวปมาสเตอร์คงจะมีการให้คำจำกัดความของแต่ละห้องได้ชัดเจน อ่านเข้าใจง่ายมากขึ้นครับ

2) ปํญหากระทู้ถูกรวม
- เพราะไม่ได้ตรวจสอบว่า กระทู้นั้นพึ่งถูกตั้งไป แล้วเกิดการตั้งซ้ำซ้อนในเวลาไม่นาน ที่เห็นบ่อยๆ คือ เวลาหลังจากจบงานบุญใหญ่ แล้วเกิดการตั้งกระทู้อนุโมทนาบุญ ผมเห็นหลายครั้งที่สมาชิกต่างคนก็ต่างตั้ง เกิดกระทู้เนื้อหาซ้ำกันกว่า 3-4 กระทู้ภายในเวลา 1-2 วัน อันนี้สมาชิกก็คงต้องช่วยกันตรวจสอบ อ่านกระทู้ใหม่ๆ ที่พึ่งเกิดขึ้นก่อนเลยว่า มีการตั้งกระทู้อนุโมทนาบุญมาก่อนหน้านี้หรือไม่ ถ้ามีก็ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่เพิ่ม

3) ปัญหากระทู้ถูกลบ
- อันนี้พูดยากครับ เพราะนานาจิตตัง ความเหมาะสมของกระทู้ขึ้นอยู่กับบรรทัดฐานของแต่ละคน อันนี้ถ้าจะแก้ไขในเบื้องต้น ก็คงต้องให้สมาชิกไปอ่าน กฎ กติกา มารยาท การใช้บอร์ด อย่างที่คุณไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี ได้ทำการตั้งกระทู้ทิ้งเอาไว้ตามลิงค์ข้างล่าง
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7606

อย่างไรก็ดี ผมคิดว่าการปรับปรุงใหญ่ของบอร์ดที่กำลังจะเกิดขึ้น อาจจะมีวิธีการใหม่ๆ ที่ทางเวปคิดขึ้นทำให้ปัญหาต่างๆ เหล่านี้ลดน้อยลงครับ

ถ้าจะให้ทางเวปต้องมาชี้แจงทุกครั้งที่เกิดการย้าย ลบ รวม ผมว่า มันจะเป็นการเพิ่มงานให้ทางเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเวป โดยไม่จำเป็น ถ้าเพียงแต่สมาชิกช่วยกันใช้บอร์ดอย่างถูกต้อง เหมาะสม ปัญหาดังกล่าวก็จะไม่เกิดขึ้น หรือ เกิดขึ้นน้อยครับ