ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยกันประชาสัมพันธ์ เว็บ dmc ผ่านเว็บบอร์ดต่างๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2006 - 05:05 PM

หากพวกเราทุกคน ร่วมด้วยช่วยกันตั้งกระทู้ตามเว็บบอร์ดต่างๆ เพื่อให้คนอื่นได้รับรู้ว่าขณะนี้มี www.dmc.tv ที่เป็นรายการธรรมะดีๆ จากดาวธรรม เราทุกคนต่างก็จะได้ชื่อว่าเป็นผู้ให้ ธรรมะ เป็นทาน แก่ชาวโลก เป็นผู้เปิดทางสว่างให้กับพวกเขาเหล่านั้น เพราะในตอนนี้ในโลกไซเบอร์นี้ ก็จะมีแต่พวกเรานี่แหล่ะค่ะ ที่สามารถทำได้ โดยการตั้งชื่อหัวข้อกระทู้ ตามเว็บบอร์ดต่างๆ ทั้งไทยและเทศ โดยสามารถค้นได้จาก search engine ทั้งไทยและเทศน์

"สื่อสีขาวดีๆ ที่น่าจะมีมาตั้งนานแล้ว (เบื่อละครน้ำเน่า)" หรือจะเป็นอะไรอย่างอื่นก็ได้ แต่ขอเน้นว่า ต้องแรง สะดุดตา แข่งกับกระแสสื่อสีเทา หรือดำนะคะ ยกตัวอย่างกระทู้นี้ ดิฉันเป็นคนตั้งเองค่ะ

http://www.dharmasta...ca40f8decd41197

ดิฉันได้ลองค้นเว็บบอร์ดต่างๆ เพื่อที่จะโพสท์ข้อความดีๆ แต่สิ่งที่เจอนะคะ ไม่น่าเชื่อว่าอนาคตของชาติไทยเราสมัยนี้นั้น มีแต่โพสท์ข้อความเกี่ยวกับเรื่องที่จะทำให้ผิดศีลข้อ 3 ทั้งนั้นเลยค่ะ ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ (แต่ถ้ายังไม่เชื่อก็ลองพิสูจน์ให้เห็นกับตาได้เลยค่ะ จากกระทู้ของ เว็บไซต์ดังๆหลายแห่ง อาทิเช่น sanook แต่ต้องเว็บเหล่านี้อาจจะต้องเป็นสมาชิกก่อน ถึงจะเห็นได้)

ดิฉันถึงกับอึ้งตะลึง ไปเลย มีการประกาศราคากันโจ๋งครึ่ม ประกาศเบอร์โทรติดต่อ โพสท์รูป กันเลยทีเดียว เห็นแล้วสลดใจค่ะ และเป็นเรื่องที่อันตราย และเข้าขั้นวิกฤตแล้ว เพราะฉะนั้น พวกเราเป็นชุมชนกลุ่มพลังฝ่ายสีขาว ถึงแม้เราจะเป็นคนกลุ่มน้อย แต่ดิฉันขอยกบทความนึง ซึ่งประทับใจมาก เมื่อได้อ่านจากกระทู้ของคุณ "dangdee" มานะคะ

แม้อุปสรรคใหญ่คือ เงินทุน ซึ่งเริ่มต้นรวมเงินได้เพียง 3,200 บาทเท่านั้น
แต่ด้วยทัศนคติที่ว่า “ อุปสรรค มีไว้ให้ข้าม ไม่ได้มีไว้ให้ท้อ ” และการให้แง่คิดมุมที่ควรมองจาก แม่ชี จันทร์ ขนนกยูง ผู้ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ทางธรรม เมื่อคุณเผด็จถามแม่ชี จันทร์ ว่า

“ เรามีเงินทุนแค่นี้ จะสร้างวัดให้สำเร็จได้อย่างไร ? ”
“ คุณเด็จ ถ้าเราจะสร้างคนให้เป็นคนดีมีศีลธรรม คนที่ยอมเสียสละ อุทิศชีวิตให้พระพุทธศาสนาขึ้นมาในโลกสักคนหนึ่ง ต้องใช้เงินเท่าไร ”

“ หมดเงินไป 100 ล้าน ก็ยังไม่แน่ว่าจะได้มาสักคน ”
“ ก็ตอนนี้ ยายมีคนดีอย่างพวกคุณมานั่งอยู่ตรงหน้านี้แล้วตั้ง 11 คน แสดงว่า ยายมีเงินทุนอยู่แล้วไม่น้อยกว่า 1,000 ล้าน เท่านี้ยังไม่พอสร้างวัดอีกหรือ ? ”

หรืออีกครั้งเมื่อมีผู้ถามแม่ชี จันทร์ ทำนองว่า

การสร้างต้องใช้เงินจำนวนมาก เราจะสร้างวัดได้หรือ ?
ท่านไม่ตอบทันที แต่ถามกลับว่า
“ ถ้าให้เงินคุณ 100 ล้านแล้วให้คุณสละชีวิต คุณเอาไหม ”
“ ไม่เอา ”
“ แต่พวกคุณตั้งใจสละชีวิตแล้วเพื่อพระพุทธศาสนา งั้นยายก็มีเงินทุนเป็น 1,000 ล้านแล้ว ”

ซึ่งคนกลุ่มนี้ต่อมาเป็นกำลังสำคัญในการสร้างวัดพระธรรมกาย เผยแผ่พระพุทธศาสนา
และยังเป็น independent variable คือ เป็นต้นแบบให้ผู้อื่นดำเนินรอยตาม อีกเรือนแสน!!

พวกเราทุกคน คือกลุ่มคน เรือนร้อย ที่จะเป็นลูกโซ่ ชวนคนทำความดีอีกเป็นเรือนล้าน และหลายๆล้าน
ช่วยกันตั้งกระทู้ตามเว็บบอร์ดต่างๆ ให้ได้มากๆนะคะ ทำได้เรื่อยๆเลยค่ะ ไม่มีวันหมดอายุ และไม่จำกัดจำนวนกระทู้ หรือประเภทของกระทู้ (dmc เราเข้าได้กับทุกประเภท) เพราะนี่คือการขยายงาน ซึ่งจะรองรับงานที่แท้จริงของพวกเราทุกคนค่ะ

ปล. สามารถคัดลอกข้อความตามกระทู้นี้ได้เลยค่ะ
http://www.dharmasta...rum=2&topic=160

ขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้านะคะ :)
------------------------------------------------
ให้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 January 2006 - 05:43 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างด้วยนะครับ ผมเห็นด้วยและจะช่วยด้วยอีกนะครับ และถ้าพวกเราช่วยกันหลายๆๆแรง ก็จะทำให้สิง่ดีๆอย่างDMCขยายไปเรื่อยๆๆนะครับ ใรจะช่วยกันโพสต่อแบบคุณฟ้าร้าง ปวารนาตัวเลยนะครับ สาธุ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2006 - 09:47 PM

เห็นด้วยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าทำให้เวปบอร์ด ดีเอมซี แพร่หลายขึ้นมาแล้ว ต่อไปการจะโพสอะไรก็ต้องระมัดระวังมากขึ้น ทำอะไรต้องอิงกฎเกณฑ์และหลักฐานทางพระไตรปิฎกมากขึ้น และที่สำคัญธรรมะละเอียดๆ ที่หลวงพ่อฝันให้ฟัง ก็คงจะโพสโจ๋งครึ๊มแบบนี้อีกไม่ได้แล้วครับ เพราะเดี๋ยวหลวงพ่อกับวัดจะเดือดร้อนอีก หาว่า อวดอุตริ หรือไม่ก็วัดพระธรรมกายสอนเพี้ยน ถ้าจะเปรียบไป เหมือนหลวงพ่อเป็นน้ำเย็นในหม้อน้ำใหญ่ แต่ถ้าเราโพสกันแบบไม่ระมัดระวัง ก็เหมือนเราเอาทุ่นฟืนที่ติดไฟไปใส่ไว้ใต้หม้อ ถ้าทำกันเยอะๆ แน่นอนครับ น้ำในหม้อก็ต้องร้อนเหมือนกัน ก็คือ หลวงพ่อเดือดร้อนนั่นแหละครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2006 - 09:49 PM

ok ค่ะ เผยแพร่
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2006 - 12:44 AM

โมทนาสาธุการกับคุณฟ้าร้างด้วยครับ ผมก็นำเวพ DMC ไปติดที่เวพผมเหมือนกันครับยินดีมากครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 05 January 2006 - 08:21 AM

Good Idia Krab เผยแผ่ธรรมเป็นสิ่งที่ผู้ให้ก็ปิติ ผมชอบกับคำติชมของคุณ Miracle Dream ครับ ผมอ่านในหลายๆ web บางครั้งก็หดหู่ใจเหมือนกัน เพราะคนอีกจำนวนมากยังไม่เข้าใจเรื่อง บุญ/ปาป กฎแห่งกรรม ชีวิตในสังสารวัฏที่ต้องเป็นไป หรือบางท่านในweb board ต่างๆ ก็มีความเข้าในหลักพุทธศาสนาที่ดีเหมือนกันแต่ว่าคนละมุมมองเหมือนกับลูกพระธัม แบบพวกเรา พอไม่เข้าท่านก็หาจุดมา ด่าๆๆๆๆ พอพวกเราเข้าไปตอบก็ยังไม่มีคนเข้าใจอยู่อย่างนั้นแหละ ก็ต้องพยายามกันต่อไป เพราะพูดเรื่องศาสนา การเมือง มักจะมีความเห็นที่ไม่ตรงกัน จะเอาพระไตรปิฎกมาอ้างกับคนเหล่านี้ ก็มักบอกว่าล้าสมัย และจะให้พิสูจน์บ้างละ โดยเฉพาะเรื่องปาฏิหาร ชอบให้พิสูจน์กันนัก
ฉะนั้นก็ต้องเผยแผ่กันต่อไป ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน และผมขอร่วมมือด้วยอีกคนครับ

#7 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2006 - 11:23 AM

เห็นด้วยกับคุณ MiraclE...DrEaM

นอกจากนี้หากเราสามารถไป mass market ได้จริง ทางคณะผู้ทำงานคงต้องคิดให้รอบคอบ ครอบคลุมไปถึงกิจอื่น ๆ ของวัดด้วยแม้กระทั่งการจัดกิจกรรมต่าง ๆ ให้อยู่ใน degree ที่รับได้ของคนหมู่มาก ไม่ใช่แค่ฟังแล้วดี ดูแล้วดีเฉพาะคนที่อยู่วัดมานาน หรือเฉพาะคนที่รักวัดสุดหัวใจอย่างพวกเรา ๆ เท่านั้น

คงต้องหันมามองกันว่าใน mass market หรือคนที่ยังสงสัยวัดอยู่ หรือยังไม่แน่ใจ เขาคิดกันอย่างไร แล้วอะไรที่เข้าข่ายว่าจะทำให้เขาเข้าใจผิดนั้นคงต้อง ลด ละ เลิก กันบ้างแม้ว่ามันจะไม่ผิดอะไรสำหรับเราชาววัด

อนาคตของวัดอยู่ในมือของพวกคุณ อย่าละเลยคำแนะนำของพวกเราก็แล้วกันค่ะ

#8 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2006 - 06:43 PM

การประชาสัมพันธ์ต้องทำด้วยความระมัดระวัง

เห็นด้วยค่ะ

#9 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2006 - 08:17 PM

เห็นด้วยกับคุณ Miracle Dream ครับ แต่ก็เห็นด้วยเช่นกันที่จะต้องเผยแพร่กิจกรรมของวัดเรา เพราะนั่นน่าจะเป็นสิ่งที่พวกเราลูกหลวงพ่อหลานคุณยายต้องช่วยกันอยู่แล้ว

หลายคนยังไม่เข้าใจในสิ่งที่เราทำ ช่วยกันเป็นกัลยาณมิตรให้คนเหล่านั้นนะครับ อย่างไรก็ตามศาสนาเป็นเรื่อง sensitive ต้องระมัดระวังนะครับ

webboard นี้ต้องใช้ด้วยปัญญา รักษาด้วยใจ อนุโมทนาบุญครับ

#10 Maybe

Maybe
  • 12 โพสต์
  • Interests:สนใจในสิ่งที่เป็นอยู่<br />ไม่สนใจในสิ่งที่เป็น<br /><br />เลือกที่จะทำในสิ่งที่สนใจ<br />เลือกที่จะไม่ในสิ่งที่ขัดกัน<br /><br />รักในความสนใจ<br />เคารพในความคิด<br /><br /><br />...<br /><br />Maybe .. เราคงจะอยู่ใต้ฟ้าเดียวกัน*

โพสต์เมื่อ 11 February 2006 - 02:50 AM

โอเคค่ะ... ถึงจะเป็นสมาชิกใหม่แต่รับทราบ และจะช่วย ๆ กันนะจ้ะ

เวลาไม่อาจยื้ออะไรไว้ได้.. นอกจากเดินจากไปเพื่อก้าวสู่จุดหมาย..

#11 *ree*

*ree*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 March 2011 - 11:00 AM

ธุรกิจ Minery gold เปิดใหม่กำลังมาแรงโครตๆ
ถ้าใคร อยาก..รวย..เชิญมาทางนี้
ถ้าใครไม่อยาก..รวย..ขอเชิญไปไกลๆ
ก็ ขอให้..จน..ต่อไป เข้าชมรายละอียด http://powerallteam.com

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 11 August 2011 - 09:41 AM

ขอให้พระบาทสมเด็กฃจพระเจ้าอยู่หัวทรงพระเจริญ ยิ่งยื่นนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

#13 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 August 2011 - 04:51 PM

ใครอยากได้มือถือฟรีบ้างค่ะ

http://www.xpango.com/?ref=92536304

ได้จิงค่ะหมั่นใจได้

1.คลิกหัวข้อ how it works

2.เลื่อนลงมาข้างล่างจะเจอคำว่า register now ก๊ะคลิกเลย

3.กรอกข้อมูลกันให้ครบ โดยจะต้องเป็นข้อมูลจริง เพื่อที่ทางเว็บจะได้จัดส่งของไปให้

ขั้นตอนการสมัคร
E-Mail: กรอกที่อยู่อีเมล์ของท่าน
Password: ตั้งรหัสของท่าน
first name
Last name
AddRess1 เบอร์โทรศัพท์
Address2 .ใส่เหมือนกับข้างบน
Referal ID:

92529972
** ถ้ามีแล้วไม่ต้องเติม
ถ้าไม่มีต้องเติมให้ครบนะคะ
City: จังหวัด
County: ชื่อจังหวัดและประเทศ
Post Code: รหัสไปรษณีย์
กดปุ่ม Register
5.***เช็ค mail ที่ตอบกลับมา แล้วเข้าตามลิ้งค์ที่เค้าให้มา
ขั้นตอนนี้สำคัญนะคะไม่งั้นจะถือว่าไม่มีการยืนยัน แล้วถือว่าการสมัครไม่สมบูรณ์ค่า
6.จะมีข้อความด้านล่าง Click here to login คลิกเลยเพื่อดูสถานะของเรา

7.ใส่ อีเมล์ที่เราใช้สมัคร และ password แล้วกด login (ตัวอย่าง [email protected] และ ใส่ password ที่เรากรอกลงไปตอนสมัคร)
8.จะปรากฏหน้าสถานะของเรา และ ลิ้งค์ที่จะใช้ชักชวนเพื่อนๆ
มาสมัครต่อจากเรา ให้ copy ลิ้งมาแล้วส่งต่อ
9.แนะ นำเพื่อนๆให้มาสมัครตามจำนวนของคะแนนที่เครื่องแต่ละรุ่นต้องการ (จำนวนคนที่เราต้องแนะนำดูจากใต้ภาพ เช่น iPhone 3gs 43 Referrals คือต้องแนะนำ 43 คน)
ด้วยความปราถนาดี
(เห็นเพื่อนเขาได้กันเยอะอะเราก็เลยมาแนะนำด้วย)
ไม่มีการโกง100% เชื่อถือได้
ค่อยๆๆทำไป ใจเย็นๆถ้าเราได้มาแล้วคุ้ม ของฟรีจิงๆนะ
( คอม 1 เครื่องต่อการสมัคร 1 ครั้งนะคะห้ามโกงโดยการสมัครซ้ำไม่งั้นจะถือว่าโมฆะค่า เพราะว่าทางเว็บจะตรวจ iP address ได้ค่า )

#14 *รวยๆๆๆ*

*รวยๆๆๆ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 September 2011 - 12:16 AM

ด่วน!! รายได้เสริม ผ่านระบบอินเตอร์เน็ต ที่มาแรงที่สุดในตอนนี้ ทำจิง-จ่ายจิง สามารถเชครายได้แบบ Real-time จากที่บ้านผ่านทาง internet

บริษัท The First Power System

ต้องการคนที่ทำงานจริงจังและสนใจเท่านั้น

- คุณสมบัติของผู้ที่สนใจ !!

- ชาย/หญิง ที่มีเวลาและสนใจหางานทำ

- สามารถใช้คอมพิวเตอร์ Internet พื้นฐานได้

- อายุตั้งแต่ 15 ปี ขึ้นไป

- ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์

- ไม่จำกัดวุฒิการศึกษา

PART-TIME 5,000 - 12,000 บาท / เดือน
FULL-TIME 12,000 บาทขึ้นไป / เดือน
สนใจดูรายละเอียดที่

>> http://www.thefirst-...nts/home/029940 <<
>> http://www.thefirst-...nts/home/029940 <<