ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปฏิทินปีพุทธศักราช 2557 (แบบตั้งโต๊ะ)

ปฏิทิน 2557 ตั้งโต๊ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2013 - 06:39 PM

สั่งได้ที่นี่เลย  ของถึงมือทันใจแน่นอนครับ

http://store.dmc.tv/...&product_id=479

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 December 2013 - 09:12 PM

^_^ ...งามแท้ งามวา ...

...ปฏิทินนี่ บางท่านก็มองว่างั้นๆ บางทีก็เฉยๆ หรือบางทีก็ไม่ชอบ แต่ลองขยายใจอีกสักนิดตามผมดูหน่อยนะคับ...

...คือ ปกติ เกือบทุกวัน หรือทุกอาทิตย์อยู่แล้วที่เราจะดูวัน เดือน เพื่อการนัดหมาย ถึงครั้งที่เราดูวันเราจะเห็นภาพงานบุญเก่าๆลอยมาเป็นฉากๆเลยทีเดียวตลอดปี เราจะรู้ว่าบุญนี้ บุญนั้น เราอยู่ที่ไหน ทำอะไร และทำเพื่ออะไร.. นั่นเท่ากับเราทบทวนบุญได้ทุกวันเลยนะ ดูวัน เดือนปีไปก็ปลื้มไป แม้เครียดก็จะผ่อนคลายลงได้ เมื่อมองเห็นงานบุญที่ผ่านมา ที่มีอยู่ และกำลังจะมีต่อไป...

...ปฏิทินนั้นมีคุณค่ายิ่งนักนะครับ ทั้งเราจะนำเป็นของขวัญปีใหม่ได้อีก จะวางไว้กี่อันก็ได้ในบ้านเรา ยิ่งวางมากก็เห็นบ่อย ยิ่งเห็นมากก็จำเรื่องราวบุญต่างๆได้มาก เมื่อทบทวนบุญได้ กระแสบุญก็ส่งหาเราตลอดนะครับ..

...ยังมีสถานที่อีกมากมายที่ยังขาดปฏิทินนะครับ หากคุณอยากถวายปฏิทินตามสถานที่ปฏิบัติธรรม วัด โรงเรียน ฯลฯ คุณก็สามารถนำไปมอบ หรือถวายได้  ซึ่งปฏิทินเนี่ยแปลกนะ ถ้าอันไหนออกก่อน เร็ว ก็มีิสิทธิ์ที่ผู้ใช้จะนำมาติดในบ้าน หรือในสถานที่ต่างๆก่อน นั่นเท่ากับว่า ของที่ให้ ย่อมได้ใช้งาน ...ถ้าให้ช้า ก็อาจมีปฏิทินจากที่อื่นมาแทนแล้วก็เป็นได้  *-)

...สำหรับผมนะ เวลาดูปฏิทิน ผมจะนึกวางแผนงานบุญได้ต่อเนื่องทีดี เพื่อจัดวันเวลาให้เหมาะกับการรับบุญของตัวเรา  สิ่งนี้ก็เท่ากับเราเป็นกัลยาณมิตรให้เพื่อนๆเราได้ด้วย คือ ให้ผู้คนได้มีโอกาสเตรียมตัวในการมาร่วมงานบุญกับเราได้ แน่นอน นั่นคือเราเป็นต้นบุญเชียวนะ...

... :)

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....