ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

แจ้งเตือนภัยเพื่อนกัลยาณมิตร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 85 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 01:03 AM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกที่ประสบเหตุการณ์มา เล่าสู่กันฟัง
เพื่อความไม่ประมาท ฉลาดบริจาคทาน ด้วยความรอบคอบด้วยครับ

จากการตั้งข้อสังเกต ของ นรอ.DoubleP

case ที่เจอ จะบอกว่า
- (อ้างว่า) เป็นพระ
- แจ้งว่ารู้จักเราผ่านกิจกกรรมต่างๆ ของวัดเรา
- มีบุญด่วนอยากให้เร่งให้โอนเงินให้ทันที

ผมว่าถ้าไม่รู้จักกันจริงๆ ไม่ควรโอนเงินให้นะครับ

ขอเสริมอีกนิดนะครับ คือ

แนวการพูด และน้ำเสียง จะเป็นแบบว่า
กำลังเดือดร้อน น่าเห็นใจ /
ใช้น้ำเสียง คำพูดแบบออดอ้อน วอน กึ่งบังคับ ให้เราบริจาคเงินให้ได้ /
ฯล

และสำหรับกรณีที่ ท่านใดเจอตัวจริง นอกวัด ตามสถานที่ ชุมชนต่าง ๆ
ก็ควรพิจารณา บุคลิกท่าทางของท่านด้วยตาตนเอง

หากไม่แน่ใจว่า เป็นพระ
ก็ควรสอบถามรายละเอียด ชื่อ ฉายา วัด
ยังไม่ต้องบริจาคเงินในทันทีก้ได้ แล้วเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้ /
ชื่อบัญชีธนาคาร เพื่อการโอนเงินในภายหลังก็ได้ครับ

และท่านใดพบพระ อาคันตุกะที่มาร่วมงานบุญ ที่วัดพระธรรมกาย
ท่านมาบอกบุญอย่างอื่น ก็สามารถใช้แนวทาง การพิจารณา ในกระทู้ข้างบนก็ได้

หรือแนะนำให้ท่านไปพบพระ ของวัดพระธรรมกายก็ดี
เป็นพระ เป็นพุทธบุตรเหมือนกัน อาจจะทำให้การบอกบุยของท่านง่ายขึ้น

ส่วนหากเป็นขอบริจาคค่ายานพาหนะกลับวัดของท่าน
ก็อาจสามารถบริจาค ถวายเงิน ตามสมควร

หรือ แนะนำท่านให้ไปที่จุดรับบริจาคของวัด เช่น
ห้องขันติ / จุดรับบริจาค คอนเทนเนอร์

จากข้อมูลในกระทู้เก่า ๆ เคยทราบมาว่า
จะมีพระอาจารย์คอยดูแล และถวายค่ายานพาหนะสำหรับพระอาคันตุกะอยู่แล้วครับ

ป.ล. กระทู้ที่เกี่ยวข้อง

พระแท้หรือปลอม ยืนโบกรถขอรับบริจาคค่าพาหนะ
by นักเรียนอนุบาล บุญรักษา
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8069

ข้อคิดจากการศึกษา สามัญญผลสูตร จากหนังสือ พระแท้ คุณลักษณะที่ดีของภิกษุในพระพุทธศาสนา
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=15297

ข้อคิดจากการศึกษา สามัญญผลสูตร จากหนังสือ พระแท้ ลักษณะของภิกษุที่ไม่ควรนับถือ
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=15296

ข้อคิดจากการศึกษา สามัญญผลสูตร จากหนังสือ พระแท้ การปฏิบัติของพุทธศาสนิกชนต่อภิกษุสงฆ์
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=15295

#32 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 09:18 AM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกที่ประสบเหตุการณ์มา เล่าสู่กันฟัง
เพื่อความไม่ประมาท ฉลาดบริจาคทาน ด้วยความรอบคอบด้วยครับ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#33 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 09:43 AM

สาธุ กับความรู้ ที่มาเล่าสู่กันฟังนะครับ จะได้ระวังไว้ครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#34 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 10:22 AM

..เคยมีพระเข้ามาที่บ้านตอนสายๆขอชาร์จแบตโทรศัพท์หน่อยแบตหมด เสียบไฟสัก5นาที่ไม่น่าจะเกินถอดออกแล้ว ไฟจะเข้าแบตหรือยังหนอ แล้วบอกว่ามาจากต่างจังหวัดมาหาญาติแต่ไม่เจอจะขอค่ารถกลับต่างจังหวัด ดูๆก็แปลกๆมาหาญาติแล้วทำไมไม่นัดกันก่อน ดุ่มๆมาหาเลยได้ยังไง ปรกติญาติต้องไปหาพระถึงจะถูก ก่อนมาก็ต้องเตรียมปัจจัยค่ารถค่าอาหารมาด้วยสิ เราก็เลยบอกว่าเอางี้แล้วกัน ใกล้ๆบ้านมีวัดอยู่เดี๋ยวจะพาไปส่งที่วัด พระคุยกับพระด้วยกันน่าจะดีกว่า...แค่นั้นแหละ บอกว่าไม่เป็นไรแล้วก็เดินออกไปเลย...
...บางทีก็เข้ามาบอกโยมขอเอาถังสังฆทานมาตั้งหน่อยอาทิตย์หน้าจะมาเก็บ (ถังพลาสติกตั้งหน้าบ้านแล้วมีคนเอาเงินมาเสียบไม้) ก็เลยบอกว่า หลวงพ่อครับมหาเถรสมาคมเขาออกกฎมาว่าห้ามตั้งถังสังฆทานแบบนี้
...เคยเจอคนธรรมดาตามป้ายรถเมล์มาบอกว่า เงินหาย หรือโดนล้วงกระเป่าทำนองนี้นี่แหละ จะขอเงินค่ารถกลับบ้านต่างจังหวัด ถ้าให้ตามจำนวนเยอะนะอย่างน้อยก็เป็นร้อยละ ตอนนั้นให้ไป20หรือ50นี่แหละ แล้วมาคิดตอนหลังว่าจริงหรือโดนหลอกหนอ แต่ก็คิดว่าช่างเหอะเราก็ไม่ได้จนลง คิดไปไร้ประโยชน์เพราะให้ไปแล้ว แบบนี้ถ้าเป็นมิจฉาชีพก็จะได้ทีละเยอะๆ ต้องพิจารณาให้ดีๆเพราะตอนที่เขามาพูดเราจะมีเวลาคิดพิจารณาแค่นิดเดียว ถ้าให้ดีพาเขาหรือบอกว่าเดี๋ยวจะพาไปหาตำรวจเขาคงจะช่วยได้....น่าจะดีกว่า

#35 usr20309

usr20309
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 10:25 AM

คุณแม่ของผมก็เจอเหมือนกันครับ เรื่องมีอยู่ว่า
พระรูปหนึ่งโทรมาว่า... โยม(ชื่อ)ใช่ไหม จำอาตมาได้ไหม อาตมาพระอาจารย์ที่คุมสอบ WORLD-PEC ไง...
...จำไม่ได้ค่ะ... (เพราะ ไม่รู้ว่าพระอาจารย์ที่คุมสอบชื่ออะไร) ซึ่งมีพระอาจารย์รูปเดียว เนื่องจากสอบ 50 คนต่อทีม
...อะไร จำอาตมาไม่ได้เหรอ อาตมาพระวรวิทย์ไงที่คุมสอบโยมนะ...
...ก็ไม่รู้ชื่อพระอาจารย์นี่ค่ะ...
...อาตมาจะมาบอกบุญ คือว่า พรุ่งนี้จะมีพระบวชใหม่ 4 รูป แต่ไม่ได้บวชที่วัดพระธรรมกายนะ บวชที่จังหวัดเชียงใหม่ บวชตลอดชีวิตด้วยนะ ร่วมบุญองค์ละ 3000 บาท เพื่อถวายจีวรและเครื่องใช้ทั้งหลายของพระ ซึ่งจะบวชในวันพรุ่งนี้(หมายถึง ถัดจากวันที่โทรมา) โยมสะดวกโอนเงินผ่านบัญชีไหม...
คุณแม่ของผมก็งง เพราะปกติที่รู้การบวชของวัดนี้จะบวชที่วัดพระธรรมกายเท่านั้น ที่สำคัญท่านเร่งให้โอนเงินในวันนั้น และอีกอย่างก็ไม่เคยรู้จักพระอาจารย์เลย จึงตอบไปว่า
...ต้องขอปรึกษากับแฟนก่อนค่ะ... กะว่าจะขอเบอร์โทรกลับ แต่ยังไม่ทันพูดอะไรต่อ
พอท่านรู้ว่าไม่ได้เงินแน่แล้ว ก็วางสายไปเลย
คุณแม่จึงนำเรื่องนี้ไปเล่าให้ผู้นำบุญของหมู่บ้านฟัง ผู้นำบุญจึงไปสอบถามพระที่คุมสอบซึ่งไม่ใช่ชื่อพระวรวิทย์ แต่ปรากฎว่า มีพระชื่อวรวิทย์จริง แต่ท่านถูกแอบอ้างนำชื่อไปใช้เพื่อหาผลประโยชน์ จึงนำมาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่นักเรียนอนุบาลฝันในฝันทุกคนครับ...

#36 bluelotus

bluelotus
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 12:36 PM

เคยเจอกับตัวเองเช่นกัน

มีพระโทรมา บอกว่าได้ชื่อ และเบอร์โทรศัพท์มาจากพระที่มาร่วมงานวันคุ้มครองโลก โดยบอกว่า ได้ยินว่าเป็นคนใจบุญจึงอยากให้มาเป็นเจ้าภาพบวชให้พระเพื่อน ซึ่งเดิมเป็นพระสายธรรมยุทธ แต่ไม่มีใบสุทธิสงฆ์จึงไม่สามารถเดินทางไปเยี่ยมโยมพ่อที่ป่วยอยู่แถวชายแดนพม่าได้ เพราะด่านตรวจไม่อนุญาต

พระที่โทรมาให้ชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ของพระเจ้าอาวาสวัดในจังหวัดสุพรรณที่จะบวชให้ด้วย แต่ฟังดูแล้วไม่ค่อยสมเหตุสมผล จึงไม่ได้ให้ความช่วยเหลือ และอีกอย่างต้องให้ไปเป็นเจ้าภาพด้วยตนเองที่วัดในสุพรรณ

จึงได้โทรไปปรึกษาน้องเจ้าหน้าที่ผู้ประสาน จึงทราบว่ามีเจ้าภาพท่านอื่นโดนหลอกในเวลาไล่เรียกัน แต่เจ้าภาพท่านนั้นใจดี ร่วมบุญไป 5,000

น่าแปลกใจที่ได้ข้อมูลชื่อ และเบอร์โทรเจ้าภาพของวัดไปได้อย่างไร?

#37 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 01:13 PM

นักเรียนอนุบาล bluelotus
Post #14 |
เคยเจอกับตัวเองเช่นกัน

มีพระโทรมา บอกว่าได้ชื่อ และเบอร์โทรศัพท์มาจากพระที่มาร่วมงานวันคุ้มครองโลก โดยบอกว่า ได้ยินว่าเป็นคนใจบุญจึงอยากให้มาเป็นเจ้าภาพบวชให้พระเพื่อน ซึ่งเดิมเป็นพระสายธรรมยุทธ แต่ไม่มีใบสุทธิสงฆ์จึงไม่สามารถเดินทางไปเยี่ยมโยมพ่อที่ป่วยอยู่แถวชายแดนพม่าได้ เพราะด่านตรวจไม่อนุญาต

พระที่โทรมาให้ชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ของพระเจ้าอาวาสวัดในจังหวัดสุพรรณที่จะบวชให้ด้วย แต่ฟังดูแล้วไม่ค่อยสมเหตุสมผล จึงไม่ได้ให้ความช่วยเหลือ และอีกอย่างต้องให้ไปเป็นเจ้าภาพด้วยตนเองที่วัดในสุพรรณ

จึงได้โทรไปปรึกษาน้องเจ้าหน้าที่ผู้ประสาน จึงทราบว่ามีเจ้าภาพท่านอื่นโดนหลอกในเวลาไล่เรียกัน แต่เจ้าภาพท่านนั้นใจดี ร่วมบุญไป 5,000

น่าแปลกใจที่ได้ข้อมูลชื่อ และเบอร์โทรเจ้าภาพของวัดไปได้อย่างไร?

นี่แหละ เป็นเรื่องที่ จนท.วัดฯ จะต้องระวังป้องกัน แต่ยังไงๆ ก็อยากฟังประสบการณ์ของคนอื่นเพิ่มอีกครับ

#38 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 04:45 PM

โห! เดาธรรมชาติและอ่านใจคนที่มาทำบุญที่วัดได้ว่ารักบุญ ชอบทำบุญ เลยได้ช่องลุย เหลือบพระพุทธศาสนาจริง ๆ
แต่ข้องใจหน่อยนึง ทำไมเขาถึงมีเบอร์โทรคนที่มาวัดได้ล่ะ ไปเอามาจากไหน โขมยข้อมูลมาจากวัดเหรอ หรือไปสืบมาจากใครอันนี้น่าคิดน่ะ

เห็นด้วยน่ะ ที่จะส่งเรื่องให้เจ้าหน้าที่วัดรับทราบ ดำเนินการทำเรื่องประกาศให้คนที่มาทำบุญทราบโดยทั่วกัน จะได้ไม่มีใครพลาดไปหลงเชื่อเสียเงินเสียทองโดยเปล่าประโยชน์ บุญก็ไม่ได้ รู้ทีหลังว่าถูกหลอก ใจขุ่นอีก

#39 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 06:40 PM

รับทราบ...
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#40 www.dmc.tv

www.dmc.tv
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 09:26 PM

เรียนให้ทุกท่านทราบนะครับว่า วัดพระธรรมกายของเรามีสำนักงานหนึ่งชื่อสำนักงานวัดพระธรรมกาย จะทำหน้าที่เป็นผู้ดูแลเกี่ยวกับกรณีที่มีพระจากวัดอื่นมาติดต่องาน ในกรณีอย่างนี้ทราบว่าเกิดขึ้นมากพอสมควร คือมีกลุ่มผู้ไม่หวังดีต่อพระพุทธศาสนา ต่อวัดเรา แล้วนำชือของพระวัดเรา ไปแอบอ้างบอกบุญ(อาจจะไม่ใชพระด้วยซ้ำแต่บอกว่าตัวเองเป็นพระ)ในเรื่องต่างๆเช่นการสนับสนุนสื่อตามวัดต่างๆในต่างจังหวัด โดยบอกว่าตัวเองเป็นพระผู้ประสานงาน แล้วให้โอนเงินเข้าบัญชีแต่บัญชีเป็นชือของคนไม่ใช่พระ ขอเสนอว่าถ้ามีความสงสัยอย่างไรให้ติดต่อโดยตรงทีสำนักงานวัดพระธรรมกาย จะมีพระมหาของวัดเราดูแลอยู่
มีเรืองไม่ชอบมาพากลที่จะทำให้เสือมเสียต่อพระพุทธศาสนาเราต้องช่วยกันนะครับ กราบอนุโมทนาบุญครับ

#41 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 12:25 AM

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่เอาข่าวมาบอก
จะได้ช่วยกันระวังเอาไว้ สาธุ

ขอโหวตกระทู้ให้นะคะ
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#42 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 03:13 AM

เท่าที่อ่านมานั้นรู้สึกว่าเป็นปัญหาร้ายแรงพอสมควร
เนื่องจากมีการลงมือกันอย่างกว้างขวาง สังเกตจากปริมาณการตอบกระทู้ก็ทราบ
(นี่ถ้าไม่มีเว็บบอร์ด dmc.tv อาจจะไม่ทราบก็ได้ laugh.gif)

ผมเห็นว่าทางวัดน่าจะต้องจัดการเรื่องตังต่อไปนี้โดยเร็วนะครับ

1. เบอร์โทรศัพท์และชื่อเจ้าภาพ หลุดออกไปได้อย่างไร
หลุดจากส่วนงานไหน จากใคร

2. จะแจ้งข่าวเรื่องนี้ให้คนมาวัดทราบได้อย่างไร
เพื่อให้ระมัดระวังเหตุการณ์นี้ จะได้จำกัดขอบเขตความเสียหาย
ไม่ให้กระจายไปมากกว่านี้

3. ในระยะยาวต้องวางระเบียบขั้นตอนการปกป้องข้อมูลส่วนตัว
เหล่านี้อย่างไรเพื่อไม่ให้เกิดขึ้นในอนาคต

สิ่งนี้สำคัญต่องานพระพุทธศาสนาในระยะยาวของวัดครับ

บริษัทต่างๆที่เก็บข้อมูลสำคัญส่วนบุคคลของลูกค้า หากมีการรั่วไหลเกิดขึ้น
ความเสียหายนั้นประเมินได้ราคาเป็นสิบเป็นร้อยล้าน
แต่กับวัดแล้ว ความเสียหายต่อความเชื่อมั่นของพุทธศาสนิกชนนั้น มันเทียบกันไม่ได้เลย
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#43 DoubleP

DoubleP
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 07:38 AM

ผม คคห#6 นะครับ ที่ผมเจอกับตัวเองคือ เป็นเบอร์โทรศัพท์บ้านครับ ซึ่งสามารถค้นหาเบอร์โทรผมจาก internet หรือสอบถามจากผู้บริการโทรศัพท์ได้เอง (โดยอาจดูจากรายชื่อเจ้าภาพผู้พิมพ์หนังสือ หรือประกาศผลสอบworld pec) ซึ่งไม่ต้องมีข้อมูลจากวัดฯ ก็สามารถทำได้นะครับ จากนั้นขอเบอร์มือถือผมจากคนที่บ้านโดยแจ้งว่าเป็นเรื่องด่วนจากพระตามที่อ่านด้านบนครับ

ที่ผมเขียนมานี้เป็นอีกแง่มุมหนึ่งของการได้มาซึ่งเบอร์โทรนะครับ เพื่อให้ระวังตัวเมื่อได้รับโทรศัพท์ขอเรียไร

ขออนุโมทนาบุญที่ได้ช่วยกันคุ้มครองภัยแก่พวกเรา แก่วัดและพระศาสนา ครับ

#44 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2008 - 05:38 PM

ดีครับ ช่วยกันระมัดระวังตักเตื่อนกัน...แม่น้ำใหญ่ ปลามาได้ งูก็มาได้ ...อนุโมทนาสาธุครับ

#45 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2008 - 12:16 PM

เรื่องใดที่ กระทบ ถึง ศรัทธา ของวัดและพระพุทธศาสนา ควรมีการป้องกัน และแก้ไข อย่างเร่งด่วนค่ะ

อนุโมทนา สาธุ กับ กระทู้เตือนภัยนี้

#46 usr20309

usr20309
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2008 - 09:24 PM

ขอถามคุณ Double P หน่อยนะครับ... คือว่า คุณอยู่ใกล้ๆ กับผมใช้ไหมครับ รู้สึกว่าน่าจะหมู่บ้านเดียวกันด้วยนะครับ จาก...ครอบครัวที่สอบ World-Pec ได้ที่ 1 ของหมู่บ้าน

#47 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 08:59 AM

ใช่ เมื่อศรัทธาเสื่อมแล้วมันแย่จริงจริง

#48 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2008 - 01:26 PM

เฮ้อ....คิดไปคิดมาก็น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย แต่ก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ ที่นำเรื่องแบบนี้มาเตือนไว้ โมทนาบุญด้วยนะคะะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#49 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2008 - 01:51 AM

Anumothanaboon with the good topic ka. I'll be aware with that and I'll also let everyone in my family know ka.

#50 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 10:00 PM

อนุโมทนากับผู้ให้ธรรมทานด้วยนะคะ...สาธุ
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#51 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 05:01 PM

จัดการเลยครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  sig.gif   431.3K   0 ดาวน์โหลด

#52 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 05:46 PM

ก่อนอื่นต้องเซ็งครับ อันไหนป่วนหนักๆ ก็ต้องตามลบ ล้าง เช็ด บล็อก ขับไล่ อันไหนเบาๆก็ตักเตือนครับ

#53 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 06:38 PM

น่าเห็นใจอย่างยิ่ง happy.gif ถึบเลยเหรอครับ ไม่ดีมั้งครับ น่าจะพอคุยกันได้

#54 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 08:05 PM

ชื่อกระทู้และเนื้อหา ok ดีอยู่แล้ว

แต่ภาพประกอบไม่เหมาะกับ dmc กระมังครับ

ไม่ได้ขวางโลกนะครับ แต่เอาภาพประกอบแบบนี้ออกเถิดครับ
ให้มีแต่เนื้อหาที่มาจากความรู้สึกของ dmc admin. จะเป็นประโยชน์มากกว่าครับ

#55 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 09:07 PM

UGLY PICTURE.
TAKE IT OUT IMMEDIATELY.
มีศัตรูเป็นบัณฑิตดีกว่ามีมิตรเป็นคนพาล
คุณต้องเก่งและดีงามมากพอที่แม้ศัตรูก็ต้องนับถือ
พวกหลานไม่ใช่จิ๊กโก๋ไว้หนวดถีบผู้หญิงแก่
หยาบคายที่สุดตั้งแต่เคยเข้า web board นี้มา
อย่าคึกคะนองแบบวัยรุ่นสก๊อย
แต่ต้องเป็นตัวอย่างวัยรุ่นที่ดี
นี่ถ้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อเห็นภาพนี้
จะต้องผิดหวังและเสียใจมาก
ขนาดอาเข้าวัดมา๒๐กว่าปียังนึกไม่ถึงเลยว่า
เดี๋ยวนี้จะเป็นไปได้ถึงอย่างนี้

#56 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 09:07 PM

ช่วยกันรักษาเว็บไซต์ให้ขาวสะอาดสักเว็บเถิดนะครับ

#57 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 09:18 PM

เห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่านค่ะ เอาออกเถอะค่ะ

#58 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 09:55 PM

ขออนุโมทนาบุญและเป็นกำลังใจให้ admin ทุกท่าน สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#59 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2008 - 10:03 PM

เป็นกำลังใจให้กับ admit ทุกท่านค่าาา..

.....บุกเบิกไปให้ก้าวไกล ถึงคราวพวกเราเติบใหญ่ ชาติไทยได้พัฒนา....

#60 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 09:18 PM

โจรมันเยอะนะ สงสัยคิดถึงที่ที่จากมา
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย