ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามเรื่องการใช้กรรมหน่อยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 08:21 PM

คือว่าอย่างคนที่จิตใจมัวหมองก่อนตายก็ตกนรก หรือทำอนันตริยกรรมแล้วตกนรก ถ้าเค้าทำบุญไว้มากเช่นกัน

เมื่อเค้าใช้กรรมในนรกหมดสิ้น จะได้ขึ้นสวรรค์ไหมครับ หรือได้แค่เกิดเป็นคนเท่านั้น ผู้รู้บอกทีครับ

ขอบพระคุณครับ nerd_smile.gif

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 08:42 PM

นรกหรือสวรรค์เป็นของไม่แท้ครับ นิพพานเท่านั้นที่เที่ยงแท้

นั่นคือ ไม่มีใครในโลกนี้ จะตกนรกตลอดไป (เพราะนรกไม่เที่ยง) และไม่มีใครในโลกนี้ที่ขึ้นสวรรค์ตลอดไป (เพราะสวรรค์ก็ไม่เที่ยง)

ดังนั้น หากทำบาปหนักพอสมควร เช่น ฆ่าสัตว์ใหญ่เป็นประจำ ตายไปตกมหานรกขุมที่ 1 หากรับกรรมไปตามขั้นตอน คือ นึกถึงบุญไม่ได้เลยระหว่างที่อยู่ในนรก พอหมดกรรมจากมหานรกแล้ว ก็จะไปรับกรรมในนรกขุมบริวารต่อ

พอหมดกรรมจากนรกขุมบริวาร สัตว์นรกนั้นก็จะวิ่งเข้ามาสู่แดนของยมโลก พอถึงยมโลก จะถูกเจ้าหน้าที่พาไปพิพากษาต่อหน้าพญายมราช พญายมราชจะพิพากษาตามบุญบาปที่ทำมา ถึงตอนนี้หากมีกำลังบุญอยู่บ้าง อาจพิพากษาให้ไปเกิดบนสวรรค์ หรือไปเป็นมนุษย์

แต่หากกำลังบุญไม่มากพอ ก็จะต้องไปรับโทษในยมโลกต่อ หรือ ไปเป็นเปรต เป็นอสุรกาย เป็นสัตว์เดรัจฉานเป็นต้น นี่คือ ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ ซึ่งสามารถมีการลัดขั้นตอนได้ ถ้านึกถึงบุญที่เคยทำไว้ออก (ไม่ว่าจะรับโทษอยู่ตอนไหนก็ตาม) ก็ขึ้นสวรรค์ทันทีได้เช่นกัน

ส่วนถ้าทำอนัตตริยกรรม แม้จะยาวนานแค่ไหน แต่ก็มีวันหมด(เพราะนรกไม่เที่ยง ย้ำว่านรกไม่เที่ยง) เมื่อหมด หากไม่มีกำลังบุญมาลัดขั้นตอน ก็จะเป็นไปตามขั้นตอน ดังที่ได้กล่าวมาครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 08:46 PM

โหหหห ได้ความรู้มากจิงๆๆ เลยครับ

ขอบพระคุณมากจิงๆๆ

จะได้ขึ้นชั้นไหนยังไงก็อยู่ที่ผลบุญใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณจิงๆนะครับ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 08:52 PM

ใช่แล้วครับ ดังที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสว่า

"สัตว์ทั้งหลาย ขอท่านจงมีบุญเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีสิ่งอื่นเป็นที่พึ่งเลย"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 10:26 PM

ผลของกรรมนั้นเป็นอจินตัย ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่า เราจะไปอยู่ภพภูมิไหน หลังจากตายไปแล้ว
แล้วกรรมชุดไหนจะให้ผลเป็นลำดับถัดไป มีแต่พระสัมมาสัมพุธเจ้าที่ทราบ จุติที่แน่นอน
นอกนั้นแล้วแต่ไม่เที่ยง อย่างพระเทวทัต ก็เป็นคนที่ทำบุญไว้มากเช่นกัน
แต่ผิดพลาดที่ไปผูกเวร กับพระพุทธเจ้า จนพลาดท่าทำอนันตริยกรรม แต่สุดท้าย ก็จะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์หนึ่งใน
อนาคตกาล เนื่องจากผลบุญที่ได้ถวายกระดูกคางเป็นพุทธบูชา

#6 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2010 - 11:42 PM

[quote]อย่างพระเทวทัต ก็เป็นคนที่ทำบุญไว้มากเช่นกัน
แต่ผิดพลาดที่ไปผูกเวร กับพระพุทธเจ้า จนพลาดท่า

...........ด่าเขาไป ทั้งใช้ใจ ใช้วาจา เรากลับเป็นฝ่ายตรอมใจและร้องให้ตลอด เท่ากับเราผูกเวรเขารึเปล่า....หรือเขาผูกเวรเราไว้
คือ...แค่เขาอยู่ของเขาดีๆเราก็ยังทำร้ายเขาได้ ไม่อยากเป็นแบบนี้ อยากลืม ให้ความจำเสื่อมเรื่องคนๆนี้ว่า ไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น ไม่เคยเป็นมิตร หรือเป็นศรัตรูกันมาก่อน ทำไงดี มียาตัวไหนกินเข้าไปแล้วสามารถยืนข้างๆหรือเดินสวนกันแล้วไม่รู้จักกันได้บ้าง อยากออกไปจากโลกที่คนๆนี้ยืนอยู่จริงๆ แต่ยิ่งอยากออกไปไกลๆกลับต้องยิ่งเข้าหา เหมือนอะไรที่แกล้งเราอยู่เบื้องหลังให้เรารี่เข้าไป แล้วถ้าสิ่งที่แกล้งเรานั้นคือบุญที่ทำให้ต้องมาผูกพันธ์กัน หรือเพราะกรรมที่เขาจองมา หรือเราจองไป โอยยยย เหนื่อย หัวใจที่มีแต่ความช้ำเดิมๆกับคนๆนี้ ไม่อยากทนทำดีตอบแล้ว มันเหมือนเรายิ่งแย่ลงกว่าเดิม อยากให้เขาเจออย่างเราบ้าง จะได้เข้าใจ

#7 พลูด่างกระถางเขียว

พลูด่างกระถางเขียว
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 11:15 AM

เรียน คุณ Namkhang

พลูด่างเอง คิดว่า คุณคงเจอะเจอกับเค้าที่ทำงานเหรอคะ ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ แย่ จังเนอะ พลูด่างว่า เราอย่าไปด่าเค้าเลย นะคะ

ให้คิดว่าด่าเค้า เค้าก็คงไม่รู้สึกหรอกนะคะ เราซะอีก จะต้องหาคิดคำที่จะต้องมาด่าเขา แค่นี้เราก็เป็นทุกข์แล้วค่ะ เราเอาความคิดที่เราจะต้องด่า

เค้า เป็น เดินผ่าน ก็ สัมมา อะระหัง สัมมา อะระหัง ดี มั้ยคะ มองปุ๊บ ก็ สัพเพสัพตา ผ่านปุ๊บ ก็ สัมมา อะระหัง ถ้าต้องยืนข้าง ๆ ก็ คิดว่า บุญเรา

สูงกว่าเธอนะ เราจะไม่ยอม ให้เธอมีอำนาจ มาตัดทอน บุญเราได้หรอก (ใส่ "เชอะ "เข้าไปอีก ต่อท้าย ) นะนะ ลองดูนะคะ พลูด่างเอาใจช่วย

ค่ะ

ผิดถูก อย่างไร พลูด่างขออภัยด้วยนะคะ

#8 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 04:08 PM

เขาอาจจะไม่คิดอะไรเลย เราทำเอง นึกเอง คิดเอง ก็เลยทุกข์เอง

ให้อภัยกับเขาเมื่อไหร่ ทำได้ เราเองก็จะสบายใจ หมดทุกข์ หมดกรรม

ขอเอาใจช่วยให้เข้มแข็ง ต่อสู้กับความรู้ แบบลูกหลวงพ่อ นะคะ

#9 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 05:37 PM

เป็นธรรมดาที่ธรรมชาติของพระยามาร...ไม่อย่าให้มนุษย์..มีความรู้เรื่องอจินตัย...หรอก

มนุษย์ที่ยอมอยู่ใต้อุ้งมือมารเท่านั้นที่ยอมตาม..สิ่งที่พยามารต้องการ

นั่นไม่ใช้พวกเรานี่...พวกเรามาเพื่อปราบมันโดยเฉพาะ

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2010 - 07:27 PM

ฝึกตนคืฮฝึกใจ

#11 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 03 April 2010 - 09:34 PM

..." จิต ผ่องใส ไม่เศร้าหมอง สุคคติ เป็นที่ไป..."
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#12 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2010 - 08:35 PM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

#13 คนไร้ค่า

คนไร้ค่า
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 08:20 PM

เราชาวพุทธควรเชื่อเรืองกรรม ทั้งกรรมดี และกรรมชั่ว

มีตัวอย่าง ในสมัยพุทธกาล(ปรากฎในพระสูตร) บุคคลที่ถูกความชั่ว(กิเลส)ครอบงำจิตใจ ทำกรรมหนัก กับ พระพุทธองค์ และอรหันต์ แล้วถูกแผ่นดินสูบ ในขณะมีชีวิตอยู่ ทั้งหมด ๕ คน หนึ่งในนัั้นคือเทวทัต กับพ่อเทวทัต,คนที่ข่มขืน พระภิกษุนีอุบลฯซึ่อองค์ท่านเป็นพระอรหันต์,ส่วนอีก ๒ คน จำไม่ได้

ปัจจุบันก็มีข่าวคราวจาก คนที่ตายแล้วฟืน อีกหลายท่าน ที่ได้ไปเที่ยวนรก แล้วไปพบคนที่ถูกลงโทษในนรกซึ่งเป็นผู้ผิดศีล ๕ ทั้งนั้น

ส่วนหนึ่งพระอริยสงฆ์บางท่าน พูดถึงเรื่องกรรมชั่วไว้หลายองค์ด้วยกัน บางท่าน เล่าว่าขณะที่อยู่ป่า ในถ้ำ ได้บำเพ็ญภาวนา ได้มีเศษหินหล่นใส่หน้าผากท่าน หน้าผากแตก ภาพปรากฎให้ท่านเห็นเลยว่าในอดีตท่านเคยทำร้ายหมูตัวผู้ที่เกเร ด้วยการใช้ขวานจามที่หน้าผากมัน

และคนที่ไปพบแม่ชีทศพร ที่วัดพิชยญาติการาม ด้วยความทุกต่างๆ บางคนทำกรรมในปัจจุบันและได้ผลทันตาก็มี แม่ชีท่านลำดับเหตุการณ์ให้เจ้าของความทุกข์ฟัง แล้วรับว่าจริงด้วย ไม่ต้องไปพูดถึงอดีตชาติเลย

กระผมได้ดูการบันทึกเทป ที่แม่ชีทศพรฯท่านได้อัดไว้ กระผมกลัวที่จะทำชั่วทุกอย่างแม้ด้วยใจที่คิดไม่ดี บางสิ่งที่คิดไม่ถึงว่ามันจะเป็นบาปเป็นกรรมมันก็ส่งผลได้ เช่นคนขายเหล้า ดูภาพโป๊

พระอรหันต์ในเมือง องค์พระคุณเจ้าคุณนรฯ ท่านเตือนพวกเราว่า บุญเราทำ กรรมชั่วเราไม่สร้าง

หากเราได้รับทุกข์จากการกระทำของบุคคลอื่นแล้ว ถ้าหากเราเชื่อเรื่องกรรม นรก สวรรค์ แล้ว หยุดตอบโต้ กับพวกเขาเถอะครับ การตอบโต้เป็นการสร้างกรรมขึ้นมาใหม่

แม้ชาตินี้เราไม่เห็นคนที่ทำกรรมชั่วได้รับผลของกรรมชั่วนั้น ก็คงเป็นเพราะกรรมดีในอดีตของเขามากอยู่ แต่เชื่อเถอะเขาต้องได้รับแน่

รักเพื่อนทุกๆคน หยุดทำร้าย คิดร้ายแม้ด้วยใจ เมื่อใจคิดชั่วนึกได้ ภาวนา แล้วสอนใจมันบ้างว่า เจ้าอยากได้รับโทษในนรกหรือ ปัจจุบันตัวเจ้าเป็นคนแต่ใจเจ้าเป็นสัตว์นรกแล้วนะ ตัวเจ้าเป็นคนใจเจ้าเป็นสัตว์แล้วหรือ แต่เมื่อเราได้ให้ทานใจเขามีความอิ่มบุญก็ให้กำลังใจกับตัวเองบางว่า ตัวเจ้าเป็นคนแต่ใจเจ้าเวลานี้เป็น เทวดา เป็นเทพธิดา และพรหมแล้วนะ

#14 usr34073

usr34073
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2010 - 03:18 AM

ท่านเจ้าของกระทู้คงจะมีความกลัวว่า กรรมไม่ดีทีได้เคยทำจะส่งผลให้ไปตกนรก ก็ขอให้ทำใจสบายๆ การอ่านหรือฟังเรื่องนรกมากๆ จิตจะหลอน
ไอ้นั่นก้ผิดอันโน่นก้ผิด ต้องตกนรกแน่ๆเลย(เคยเป็นครับ) ขอขมาพระรัตนตรัย แล้วก็หลับอย่างเป็นสุข