ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากรู้ว่า ทำลายหรือดูหมิ่น พระพุทธรูป บาปไหม ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 01:48 PM

คือจากที่มีข่าวอยู่ ณ ปัจจุบัน ทำให้ผม สงสัยมาก อยากรู้ครับผม

แล้วถ้าบาป จะมากน้อยแค่ไหนครับ ?

ขอบคุณครับ

#2 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 02:16 PM

พระพุทธรูปเป็นสิ่งที่ประดิษฐ์ขึ้นแทนพระพุทธเจ้า ด้วยความศรัทธา เรากราบไหว้บูชา
การทำลายและดูหมิ่นพระพุทธรูปก็บาปสิคะ

.......................................................................................................
ส่วนถ้าทำลาย ทำร้าย หรือดูหมิ่นพระสงฆ์ ............
นี่บาปมากมั๊ยคะ?

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 03:03 PM

นี่เป็นรัตนะอันประเสริฐสุดครับ ฉะนั้นบาปที่สุดเช่นกัน
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 05:48 PM

มากเหลือคณาทีเดียวล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 06:12 PM

ขอบพระคุณครับ nerd_smile.gif

#6 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 08:00 PM

พระพุทธรูปเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า ทำลายสมบัติพระศาสนา บาปอยู่แล้ว
ส่วนดูหมิ่นนี่ มายถึงดูหมิ่นพระหรือพระพุทธรูปค่ะ ถ้าเป็นพระ ถึงแม้ท่านจะไม่ได้ปฏิบัติตัวให้เป็นต้นบุญต้นแบบ ก็บาปมากเหมือนกัน เป็นเปรต ตกนรกได้เลยนะค่ะ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 08:15 PM

...เอาแบบนี้ละกัน หากมองสิ่งแทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่าทำด้วยอิฐ ปูน ดิน ทอง หรือรัตนะเหล่าใดก็ตาม หากมองเพียงเป็นแค่วัตถุ สิ่งนั้นก็คงเป็นวัตถุ เพียงแต่คุณค่าของวัตถุนั้น ไม่อาจประมาณค่าได้ เช่น ก้อนดิน หากเอาไปปั้นวัว ควาย ดินนั้นมีคุณค่าแค่นั้น.. แต่หากนำไปปั้นพระพุทธรูปเพื่อกราบไหว้ บูชา ไว้ระลึกถึงคุณความดีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ที่ชี้ทางสว่างให้มวลมนุษย์ได้รู้จักว่าอะไรบาป อะไรบุญ อะไรดี อะไรชั่ว แต่ที่ยังมองไม่เห็น และพิสูจน์ไม่ได้ด้วยวิทยาศาสตร์หรือวิชชาแขนงใดนั้น ยังมีอยู่จริง และหากอยากรู้ อยากเห็นก็สามารถไปพิสูจน์ตามพระองค์ท่านได้ ด้วยวิธีของท่าน หรือเรียกว่า "เอหิ ปัสสิโก" ถามว่า... ดินก้อนนั้น มีมูลค่าขึ้นไม๊? หากมองว่ายังเป็นดิน ก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่มองตัวคุณว่าคุณก็เป็นแค่คน ทำดีไม่เป็น ทำชั่วไม่ได้ หรืออะไรก็ตามนั่นเอง...

...อนึ่ง การทำลายวัตถุที่ควรแก่การกราบไหว้ ย่อมเป็นที่เสียใจต่อผู้ที่ศรัทธา และสาปแช่ง จะคุ้มไหม? หากจะไปทำลายสิ่งเหล่านั้น? หรือในใจผู้ทำลายคิดลองดี หรือมองตัวเองว่าแน่? นี่แหละ ที่เรียกว่า "อกุศล เข้าสิงจิตอย่างรุนแรง" ทำให้ทำในสิ่งที่คนหมู่ใหญ่ไม่คิดทำกัน ด้วยความด้อยปัญญา...

...การทำลายพระสงฆ์ จริงอยู่ท่านก็เป็นอดีตฆาราวาส แต่ได้ฝึกตนเพื่อให้ดีขึ้น ตั้งใจทำตามพระวินัยพระพุทธเจ้า เพื่อสืบต่อศาสนาพุทธให้คงอยู่ต่อไป หากสิ้นศาสนาพุทธ คนก็ขาดศีลธรรม ปล้น ฆ่า ข่มขืน ขโมย ทำร้ายกัน แกล้งกัน ชิงทรัพย์ ขาดสติ คึกคนอง สร้างความเสียหายต่อชาติ บ้านเมือง ประเทศ และโลกใบนี้ เพราะคิดว่า ทำไป เดี๋ยวล้างบาปได้.... ไปฆ่าใครก็ได้ เดี๋ยวไปล้างบาป ไปข่มขินใครก็ได้ เดี๋ยวไปล้างบาป ...แล้วโลกจะยังเรียกว่า สงบ ได้อีกหรือ? เมื่อพระสงฆ์รักษาพระพุทธศาสนาอันมีคุณต่อโลก แล้วไปทำร้ายท่าน ผู้ไม่คิดจะทำร้ายใคร คนที่ทำ ขาดซึ่งปัญญา ขาดซึ่งความรู้ ไม่มีจิตกุศลใดๆเหลืออยู่เลย ช่างเป็นผู้ที่ เกิดมาเพื่อด้อยปัญญาโดยแท้ น่าสงสาร ทำร้ายคนที่ไม่สู้ และไม่คิดจะสู้ได้ ก็แปลว่ายิ่งกว่า อมนุษย์ ....เท่านี้ ก็สรุปว่า หากทำลายสิ่งที่ไม่คิดจะทำร้ายใคร ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนเลย ไปทำร้าย หรือทำลายสิ่งเหล่านั้น ย่อมเป็นสิ่งที่ร้ายกาจที่สุด ไร้ความดี ไร้ชีวิตจิตใจ ไม่ต่างอะไรกับสัตว์ที่หิวกระหาย มุ่งกินเนื้อสัตว์ทุกตัวเพื่อความสะใจ ...เดาไม่ยากว่าภพเบื้องหน้านั้นของเขาจะเป็นเช่นไร.. หากไม่เคยเห็นภพหน้า หรือไม่เชื่อ ก็อย่าเสี่ยง เพราะสิ่งที่มองไม่เห็น ไม่ใช่ว่าไม่มีอยู่จริง...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2010 - 09:03 PM

อ่า พระพุทธและพระสงฆ์คือ2หลักในสามหลักของพระศาสนา
ผู้ใดทำลายพระพุทธรูปให้เสื่อมจากความเป็นพระพุทธรูป,ทำให้สงฆ์เสื่อมจากความเป็นสงฆ์โดยเจตนามีความผิดฐานทำลายพระรัดนตรัยและทำลายพระพุทธศาสนาโดยเจตนา
ต้องระวางโทษถูกทัณฑ์ทรมานในอเวจีมหานรก,อุสสทะนรกและยมโลกที่ละไม่น้อยกว่า1อสงไขยปีนรก
หากทำโดยเจตนาประกอบมิจฉาทิฏฐิดิ่ง
ต้องระวางโทษถูกจองจำในโลกันต์นรก
ไม่น้อยกว่า1พุทธันดร

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 12:42 AM

อเวจีมหานรก

#10 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 07:05 PM

แต่ว่ามันก็ไม่เข้าข่าย อนันตริยกรรม นี่ครับ

เกิดคนเลวที่ทำแล้ว พอตายเค้านึกเรื่องดีๆ เค้าก็จะได้ไป สวรรค์ใช่ไหมครับ ??

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ ผู้รู้ แถลงไขทีครับ ขอบคุณครับ

#11 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 07:47 PM

..อนันตริยกรรม เป็นการกระทำกรรม หรือบาปร้ายแรงที่มีอยู่ 5 อย่าง เมื่อทำแล้ว ปิดสวรรค์ ปิดนิพพาน ปิดการบรรลุธรรมครับ ส่วนมากดิ่งไปอเวจีมหานรกก่อน แต่ถ้ามีความคิด ความเห็นผิดสุดโต่ง หรือชักชวนให้คนไม่เชื่อว่าโลกหน้ามีจริง บิดามารดาไม่มีคุณ ตายแล้วสูญ บาปบุญไม่มี หรือพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นเพียงนิยาย ฯลฯ อันนี้พุ่งไปโลกันตะจ้า...

..ที่ทำลายพระพุทธรูป ไม่ได้ไปทำร้ายพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้ห้อพระโลหิต ก็ไม่ถือเป็นอนันตริยกรรมที่กระทำต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่ทำลายไปเพราะอกุศลเข้าสิงจิตอย่างแรงกล้า ดีนะ แต่ถ้า + ความเห็นผิดสุดโต่ง และทำลายพระพุทธรูปไปด้วย ก็ไปโลกันตะเช่นกันจ้า มันก้ำกึ่งระหว่างเห็นผิด กับ การกระทำนี่แหละ ถ้าอกุศลยิ่งแรง และกระทำบาปอกุศลอันแรงกล้านั้น ก็ดิ้งไปลึกๆจ้า..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#12 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2010 - 08:01 PM

น่ากลัวค้ดๆๆ wacko.gif

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 01:13 AM

เกิดคนเลวที่ทำแล้ว พอตายเค้านึกเรื่องดีๆ เค้าก็จะได้ไป สวรรค์ใช่ไหมครับ ??

โดยหลักการของศึกชิงภพแล้วถ้าเขานึกถึงบุญออกก็น่าจะไปดี แต่จะนึกออกหรือเปล่านี่ละครับปัญหา
กรรมหนักที่ทำจะมาชิงส่งให้เห็นภาพก่อนหรือเปล่า

ให้ดีเราอย่าไปประมาทครับ อย่าไปคิดว่าใกล้ถึงเวลานั้นแล้วจะคิดแต่เรื่องดีๆ คิดแต่บุญโดยไม่สนใจทำบุญ ความดี ระหว่างนี้

#14 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 07:04 PM

เห็นด้วยกับคุณ Tree อย่างแรง เพราะมันไม่ใช่อนันตริยกรรมนี่ พระพุทธรูปคือสิ่งที่แทนพระพุทธเจ้า ไม่ใช่พระพุทธเจ้า

จึงไม่น่าจะเข้าข่าย ทำให้พระพุทธเจ้าบาดเจ็บถึงห้อเลือด (ถึงแม้บาปกรรมจะพอๆกัน) พอเค้านึกเรื่องดีๆ ก็น่าจะไปสวรรค์นะ

เข้าใจถูกป่าวอ่ะ ??

#15 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 07:56 PM

-*- เอ๋า ก็ไปสวรรค์ กับนรก ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใจหมองและใสอย่างเดียวนะครับ มันขึ้นอยู่กับความืดดำอ่ะ ตายแล้วภาพมืดดำมา สว่างไม่มาเพราะอะไร เพราะมืดนั้นมีความเข้มมากกว่าจนบดบังความสว่าง มืดนั้นแหละเรียกว่าความหมอง หรือบาปหนัก บาปหนา ภาพความสว่างไม่มีทางนึกออกเลยครับ เหมือนจุดเทียนกลางทะเลที่ไร้แสงดาวอ่ะครับ อยู่ไกลๆ ไม่อาจเห็นแสงเทียนแน่นอน..

#16 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 08:20 PM

พวกพี่ๆ ทำให้ผมได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอคาราวะ 1 จอก อิอิ

#17 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 09:48 PM

ต้องเคยทำและนึกถึงบุญอะไรล่ะ
ถึงจะมีกำลังเอาชนะกำลังบาปอันหนักนี้ได้

#18 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 07 April 2010 - 11:40 PM

.... ในสมัยพุทธกาล พระเจ้าอชาติศัตรูฆ่าบิดา (ขนาดกลับตัวได้ แต่ไม่ทัน บิดาตายซะก่อน) แล้วทำบุญมากมาย ได้ทำกับเนื้อนาบุญ ทั้งพระอรหันต์ และกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พร้อมทั้งขมา และกลับความเห็นผิดให้เป็นถูกแล้ว ก็ยังลงไปลึกเลย แถมเมื่อกลับมาเกิดก็ต้องเป็นผู้อายุสั้นเพราะเศษกรรมอีก กว่าจะพ้นกรรมก็นานเลย แต่ทว่า อนันตริยกรรม ส่วนมากไปอเวจีทั้งนั้นเลยนะ แต่อยู่ในส่วนขุมไหนของอเวจีนี่สิ ขึ้นอยู่กับบุญอีกต่างหาก

...สรุป อนันตริยกรรม ยากแก่การบรรเทาบาปน่ะครับ เพราะเป็นบัญญัติที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปเห็นมาแล้วว่า กรรมมันหนักจริงๆ โทษใครไม่ได้อ่ะ ต้องโทษเจ้าผู้ที่ออกกฏแห่งกรรมนั่นแหละ

#19 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2010 - 01:59 PM

ขอบคุณค่ะ
สาะๆ