ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ขอถามสภาวะการนั่งสมาธิด้วยคนค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36618

usr36618
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 12:02 AM

การนั่งสมาธิแล้วรู้สึกลมหายใจหายไป และ ไม่มีตัวตน มีแต่ความโล่ง เย็น สว่าง นวล.. แต่ไม่เห็นดวงแก้ว หรือองค์พระ
แบบนี้ใช้ได้ไหมคะ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 07:56 AM

..เป็นสัมมาสมาธิครับ คือ สมาธิอันประกอบด้วยความชอบ ทั้งชอบในความสุข ความสบาย ความเพลิน ความโปร่ง และโล่ง ไม่ประกอบด้วยความอยากรู้ อยากเห็น อยากเป็น อยากได้ อันเป็นกิเลส สมาธินั้นถือเป็น สัมมาสมาธิ เป็นเบื้องต้นแห่งปัญญาแล้วจ้า ไม่เห็นอะไรเหมือนใครเขาไม่จริงหรอก เพราะเห็นความมืดจากการหลับตา และรับรู้ความสุขความสบายจากการผ่อนคลาย แค่นั้นถือว่าได้กำไรแล้ว
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 10:13 AM

ดีจ้า ไม่เห็นก็ไม่เป็นไร นั่งต่อไป ใจเย็นๆ ใกล้จะัเห็นแล้ว

เดี๋ยวรักษาใจให้นิ่งต่อเนื่องนานขึ้น ก็จะเห็นเอง จะรู้ด้วยตัวเอง

#4 usr36618

usr36618
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 12:44 AM

แล้วที่เห็นดวงแก้วหรือองค์พระ เป็นสมาธิแบบใดคะ?
สาเหตุที่ทำให้คนเห็นดวงแก้ว, องค์พระ กับคนที่ไม่เห็น แต่พบแต่ความสว่างอย่างเดียวคืออะไรคะ?

เรียนถามคุณtung ค่ะว่า ถ้าเห็นแล้วควรทำอย่างไรต่อคะ กลัวทำไม่ถูกน่ะค่ะ

ขอบคุณและโมทนาบุญด้วยค่ะ

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 10:58 PM

เจอเยอะครับเคสนี้ ทำถูกแล้วครับ

ขอโอกาศแนะนำต่อดังนี้นะครับ
............................

นึกกำหนดจุดเล็กใสที่ 072 เลยครับ ตรงกลางของกลางแสงสว่างนั้น
(จุดเล็กใสสำคัญมากในวิชชาธรรมกาย พระเดชพระคุณหลวงปู่สดสอนเอาไว้เอง ไปฟังไฟล์เสียงท่านได้)

สักครู่จะเห็นจุดเล็กใสขึ้นมาเอง

แล้วจุดเล็กใสจะขยายกว้างออกไปเห็นเป็นดวงในดวงและกายในกายครับ

วิธีกำหนดจุดเล็กใสเบื้องต้น ให้นำลูกแก้วไปโดนแดด หรือโดนแสงไฟครับ จุดรวมแสงในดวงแก้วนั้นแล จดจำไว้ให้ติดตา

คลิ๊กดูที่นี่ ทันทีครับ
.............................

แล้วที่เห็นดวงแก้วหรือองค์พระ เป็นสมาธิแบบใดคะ?
สาเหตุที่ทำให้คนเห็นดวงแก้ว, องค์พระ กับคนที่ไม่เห็น แต่พบแต่ความสว่างอย่างเดียวคืออะไรคะ?

เป็นสัมมาสมาธิสิครับ

ดวงและกาย และองค์พระธรรมกาย ก็คือสภาวะธรรมที่ปรากฎให้รู้ เห็น และเป็น ของจิตและกายตามภพและภูมิธรรม มีกายหลักๆคือ 18 กายครับ

...............................
สาเหตุเบื้องต้นคือ บุญในส่วนทิพย์จักษุ ธรรมจักษุ ได้ช่องส่งผลอย่างดี โดยไม่มีเหตุปัจจัยอื่นๆเข้ามาปกปิดจักษุไว้ครับ

บางท่านบุญไม่มาก แต่บุญในสวนทิพย์จักษุให้ผลได้ดี ก็เห็น บางท่านสร้างบุญมามากแต่มีเหตุให้ถูกปกปิดจักษุเอาไว้

และเกี่ยวกับการฝึกปฏิบัติที่สามารถวางใจวางอารมณ์ได้ถูกศูนย์ดีด้วย และหลักอินทรีย์ 5 คือ ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ ปัญญา ต้องสมดุล ด้วยครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 usr36618

usr36618
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 11:34 PM

นึกกำหนดจุดเล็กใสที่ 072 เลยครับ ตรงกลางของกลางแสงสว่างนั้น

หมายถึงเราต้องกำหนดจุดรวมแสงที่ 072 ในขณะทีเราอยู่ในความสว่างนั้น เหรอคะ ?

#7 ธาตุล้วนธรรมล้วน

• 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 11:48 PM

หมายถึงเราต้องกำหนดจุดรวมแสงที่ 072 ในขณะทีเราอยู่ในความสว่างนั้น เหรอคะ ?

ถูกต้องแล้วครับ

ตามปกติ เรามองดูเฉยๆ ปล่อยวางตรงนั้น จะเห็นจุดเล็กใสขึ้นมาเอง

แต่ถ้าไม่เห็น ก็ต้องนึกเอา ตรงกลางแสงสว่างนั้น ที่ 072 ด้วยนะครับ

เมื่อเห็นแล้วจะขยายกว้างออกเอง หากไม่ขยาย ก็ควรอธิษฐานให้ขยายกว้างออก

แต่ถ้าชำนาญดีแล้ว ก็จะเห็นเองไม่มีการตรึกนึกใดๆ และอาจจะเห็นดวงผุดปรากฏขึ้นมามากมายเลยครับ
.....................

เห็นดวงในดวง เห็นกายในกาย เห็นองค์พระธรรมกายภายใน แล้วอาศัยญาณพระธรรมกายเจริญสมถะวิปัสสนาที่แท้จริง ถึงการบรรลุธรรม ถึงที่สุดแห่งธรรม

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 03:30 AM

การนั่งสมาธิแล้วรู้สึกลมหายใจหายไป และ ไม่มีตัวตน มีแต่ความโล่ง เย็น สว่าง นวล.. แต่ไม่เห็นดวงแก้ว หรือองค์พระ
เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีค่ะ ให้นั่งต่อๆ ไปค่ะ การเห็นดวงแก้ว องค์พระ เป็นขั้นที่มีสมาธิมากกว่านี้น่ะค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 09:07 AM

เป็นไปได้ไหมคะว่า แต่ละคนจะไม่เหมือนกัน เพราะเคยศึกษาจากครูบาอาจารย์บางท่าน ท่านไม่ได้กล่าวถึงดวงแก้วผุดหรือองค์พระผุดน่ะค่ะ

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

• 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 03:03 PM

คงอาจจะสับสนเรื่องคำศัพท์มากกว่านะครับ ผมก็เคยได้ยินมาบ้าง

คำว่า "ผุดเป็นสาย" ที่วัดเรากล่าวกันไว้บ่อยๆ หมายเอาการที่ใจหยุดนิ่ง ปล่อยวาง เข้าไป ย้ำ เข้าไป ในศูนย์กลางกาย จะปรากฎเห็นดวงในดวง เห็นกายในกาย ตามสภาวะธรรม ผุดปรากฎขึ้นต่อเนื่องกันเป็นสายไม่ขาดตอน

แต่บางท่านได้ยินคำนี้แล้วไม่เข้าใจก็นึกว่า คำว่า ผุดเป็นสายหมายถึงเอาใจออกนอก