ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2549-04-27: วันใดขาดฉัน..แล้วเธอจะรู้สึก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 02:31 PM

สรุปกรณีศึกษากฎแห่งกรรม
เรื่อง วันใดขาดฉัน..แล้วเธอจะรู้สึก
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2549

เจ้าของเคสได้เข้าวัดครั้งแรกเมื่อปี 2546 โดยมีกัลยาณมิตรท่านหนึ่งพาไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ ตั้งแต่เจ้าของเคสเกิดมาไม่เคยเห็นหน้าพ่อเลย เพราะพ่อเจ้าของเคสเป็นคนต่างถิ่นที่มาทำงานอยูในหมู่บ้านที่แม่เจ้าของเคสอยู่ ขณะนั้นแม่เจ้าของเคสเป็นนางเอกลิเก ท่านทั้งสองเมื่อได้พบกันก็รักกันและมีความสัมพันธ์จนแม่เจ้าของเคสตั้งท้อง ซึ่งเด็กที่เกิดมาก็คือเจ้าของเคสนั่นเอง พอพ่อรู้ว่าแม่ท้องก็จากไป พอเจ้าของเคสคลอดออกมาแม่ก็ได้นำไปให้ตากับยายเลี้ยง ไม่นานพ่อเจ้าของเคสก็กลับมาเพราะคิดถึงแม่ไม่นานแม่ก็ตั้งท้องอีก แต่คราวนี้พ่อเจ้าของเคสไปแล้วไม่กลับมาอีกเลย ญาติผู้ใหญ่ของแม่เจ้าของเคสจึงจัดการให้แต่งงานกับญาติคนหนึ่ง ตั้งแต่นั้นมาท่านก็เลยเลิกอาชีพลิเกไปทำมาหากินอยู่ที่ภาคตะวันออก และท่านก็มามีลูกกับสามีใหม่อีก 10 คน รวมแล้วท่านมีลูกทั้งหมด 12 คน

คุณตาที่เลี้ยงดูเจ้าของเคสมาจริงๆ แล้วไม่ใช่คุณตาแท้ๆ เพราะเป็นสามีใหม่ของคุณยาย คุณตาชอบดื่มเหล้าและชอบบวชด้วย จนกระทั่งก่อนเสียชีวิต 1 ปี ท่านก็เลิกเหล้าได้โดยเด็ดขาด เพราะป่วยเป็นอัมพฤกษ์และเสียชีวิตเมื่ออายุ 74 ปี

คุณยายทำบุญตามประเพณีบ้างท่านมีสุขภาพแข็งแรงมาโดยตลอด ก่อนเสียชีวิต 2-3 วัน ท่านไม่ยอมทานข้าวเลย นอนคอแข็งและเสียชีวิตไปเฉยๆ ด้วยวัย 89 ปี

สามีคนแรกของเจ้าของเคสแต่ก่อนเป็นนักเลงเกเรมาก แต่พอมาเจอเจ้าของเคสเค้าก็เลิกพฤติกรรมที่ไม่ดีทั้งหมดหันมาทำมาหากิน และมีลูกด้วยกัน 1 คน ขณะที่ลูกชายเจ้าของเคสอายุได้ประมาณ 1 ขวบ สามีเจ้าของเคสก็ถูกคัดเลือกไปเป็นทหารประจำการอยู่ในป่าทางภาคใต้ได้ปีครึ่งแล้วก็ถูกส่งกลับบ้านด้วยสภาพร่างกายที่ป่วยหนักตัวแห้งแขนขาลีบเหมือนเป็นอัมพาต ได้ทำการรักษาจนหมดตัวก็ไม่ดีขึ้น และเสียชีวิตในที่สุดด้วยวัยเพียง 23 ปี

สามีคนปัจจุบันของเจ้าของเคสเคยตั้งท้องกับเค้า 1 ครั้ง และได้ทำแท้งไปเนื่องจากเกรงว่าจะอยู่กันไม่ยืด หลังจากนั้นมาก็ไม่มีลูกอีกเลย สามีเจ้าของเคสคนนี้เป็นหัวหน้าคุมงานในบริษัท หลังจากอยู่กันได้ 2 ปี ก็ถูกส่งไปดูงานที่ต่างประเทศ 3 เดือน และจะได้กลับมาเมืองไทย 10 วัน ค่าตอบแทนสูงมากจนเจ้าของเคสไม่ต้องทำอะไรเลยเพราะเค้าให้เงินใช้จ่ายเดือนละ 300,000 บาท และไม่เคยถามเลยว่าเอาเงินไปทำอะไรบ้าง

ต่อมามีญาติเซ้งร้านให้เจ้าของเคสจึงเปิดร้านขายเหล้า ขายไปด้วยดื่มไปด้วยต่อมากิจการแย่ลงจึงต้องปิดกิจการ ต่อมาพบทำเลใหม่ก็เปิดร้านขายเหล้าอีกแต่กิจการก็ไม่ดี ตกเย็นเจ้าของเคสจะตั้งวงเหล้ากับคนข้างบ้านเคยเมาถึงขนาดยกคอนโดให้ผู้หญิงคนหนึ่งไปฟรีๆ สามีก็ไม่ได้ว่าอะไรเลย ต่อมามีเพื่อนชวนไปเปิดคาราโอเกะลงทุนหมดเงินไปหลายล้านบาทแต่กิจการก็เหมือนเดิม พอเมาได้ที่ก็ออกเที่ยวกลางคืนจนถึงเช้าเกือบทุกคืนจนได้ฉายาว่า "ยายสาย" คือเหมือนผีกระสือที่กลางวันนอนกลางคืนออกหาเหล้ากินใช้เงินวันละเป็นพัน ร้านคาราโอเกะเปิดได้เพียง 2 เดือนก็ต้องปิด ต้องเซ้งให้คนอื่นในราคาถูก

หลังจากนั้นเจ้าของเคสจึงดองเหล้าอยู่กับบ้านดื่มเป็นเหยือกเหมือนน้ำหวานและยังตักใส่ขวดแจกจ่ายแม่ค้าในตลาดด้วย พอเมาได้ที่ก็ชวนกันมาเปิดคาราโอเกะในบ้าน ซึ่งสามีเจ้าของเคสก็ไม่ได้ว่าอะไรเลยและไม่เคยแตะต้องอบายมุขใดๆ ทั้งสิ้น พอเจ้าของเคสเมาเค้าก็เช็ดตัวให้และดูแลเป็นอย่างดี แต่เจ้าของเคสชอบใช้อำนาจและแกล้งเค้าต่างๆ นาๆ ไม่ว่าจะทำให้เค้าเสียใจขนาดไหนเค้าก็ไม่เคยโกรธเลย สามีเจ้าของเคสชอบทำบุญชอบใส่บาตรเป็นประจำ แต่ตัวเจ้าของเคสช่วงเข้าพรรษาทุกปีก็จะพาเพื่อนๆ ไปสวดมนต์ ถือศีลที่วัดใกล้บ้าน แต่ตอนกลางวันก็กลับมาดื่มยาดองที่บ้าน บางครั้งใส่บาตรเสร็จก็ไปดื่มยาดองต่อแล้วค่อยมากรวดน้ำ นอกจากติดเหล้าแล้วก็ติดหวยมากซื้อล๊อตเตอรี่ทุกงวดครั้งละ 7,000-10,000 บาท แต่ไม่เคยถูกเลย

จนกระทั่งวันหนึ่งมีคนมาชวนไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์เมื่อปี 2546 เจ้าของเคสก็ได้พาแม่ไปด้วยซึ่งท่านก็ติดเหล้าอย่างหนักเหมือนกัน เมื่อทั้งสองได้ดูดาวธรรมที่พนาวัฒน์จึงได้เห็นโทษของการดื่มสุราจึงเกิดความกลัว และได้หักดิบเลิกเหล้าตั้งแต่นั้นมา (สาธุ) หลังกลับจากพนาวัฒน์ทุกคนก็แปลกใจถึงความเปลี่ยนไปในตัวเจ้าของเคสมาก ซึ่งแต่ก่อนเป็นคนเกรี้ยวกราด โมโหร้าย โดยครั้งหนึ่งเคยใช้อีโต้ฟันลงไปกลางหัวของน้องสาว และเคยใช้ขวดโค้กที่มีน้ำกระแทกกับศีรษะของน้องสาวคนนี้ แม้กระทั่งน้องสะใภ้เจ้าของเคสก็ตีด้วยไม้คีบถ่านร้อนๆ จนหนังหลุดติดออกมา เคยตีน้องคนเล็กจนเค้าต้องก้มลงกราบแต่เจ้าของเคสก็เตะปลายคางเค้าจนเลือดอาบ

หลังกลับจากพนาวัฒน์เจ้าของเคสก็กราบสามีทั้งก่อนนอนและตื่นนอนตอนเช้า และพูดสวัสดีตอนเช้าและตอนเย็นกับทุกคน รวมถึงได้ไปขอขมาแม่ที่เคยเกรี้ยวกราดมาโดยตลอด จากนั้นก็ทำหน้าที่กัลยาณมิตรชวนเพื่อนๆ และหมู่คณะขึ้นพนาวัฒน์ และหลังจากนั้นทุกคนก็หักดิบเลิกอบายมุขหมดทุกคนเลย (สาธุ) และรวมตัวเป็นหมู่คณะชักชวนคนขึ้นพนาวัฒน์ทุกเดือนๆ ละไม่ต่ำกว่า 3 คันรถบัสตั้งแต่ปี 2546-ปัจจุบัน จำนวนกว่า 1,300 คน (สาธุ)

น้องสาวคุณยายเจ้าของเคสได้เข้าวัดปีเดียวกับเจ้าของเคสโดยเจ้าของเคสเป็นกัลยาณมิตรให้ และท่านได้สร้างบารมีอย่างเต็มที่แม้จะอายุ 70 กว่าปีแล้ว (สาธุ) ปี 2547 เมื่อท่านมาถวายปัจจัยร่วมงานกฐินแล้วกลับถึงบ้านก็มีอาการเจ็บขา เจ็บได้ประมาณ 1 อาทิตย์ก็เสียชีวิตรวมอายุได้ 75 ปี

หลับตา ฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา หาวหนึ่งที
แล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรา

คำถาม
1. คุณตา คุณยายที่เลี้ยงเจ้าของเคสมาตายแล้วไปไหน ได้รับบุญที่อุทิศไปให้หรือไม่
[attachmentid=4250]
คุณตาตายแล้วไปเกิดเป็นกุมภัณฑ์มีความเป็นอยู่ระดับกลางๆ มีหน้าที่รับผู้ที่มีกรรมดื่มสุราไปพิพากษาที่ยมโลกของมหานรกขุมห้า 1 เดือน แล้วกลับเป็นเจ้าหน้าที่ลงโทษสัตว์นรกในยมโลกอีก 1 เดือน สลับแบบนี้ทั้งปีโดยไม่มีเวลาพัก ได้รับบุญที่อุทิศไปให้แล้วก็มีสภาพดีขึ้น
[attachmentid=4251]

คุณยายตายแล้วก็ไปเป็นภุมมเทวามีวิมานเล็กๆ ในหมู่บ้านภุมมเทวาแห่งหนึ่ง ได้รับบุญที่อุทิศไปแล้วก็มีสภาพดีขึ้น

2. กรรมใดทำให้สามีคนแรกของเจ้าของเคสป่วยด้วยโรคผอมแห้งแขนขาลีบเหมือนเป็นอัมพาตจนเสียชีวิต ตายแล้วไปไหน ได้รับบุญที่อุทิศไปให้หรือไม่
[attachmentid=4210]

เพราะกรรมในอดีตที่เลี้ยงสัตว์ขังสัตว์เอาไว้ แต่ลืมให้อาหารจนมันตายและในปัจจุบันได้เคยทุบตีชกต่อยทำร้ายคู่อริจนพิการ
[attachmentid=4211]

ตายแล้วก็ไปอยู่ยมโลกของมหานรกขุมหนึ่ง ได้รับบุญที่อุทิศไปให้แล้วก็ได้รับการลดหย่อนผ่อนโทษแต่ยังไม่หมดกรรม

3. ลูกเจ้าของเคสที่เกิดกับสามีคนปัจจุบันที่ทำแท้งไป สามีเจ้าของเคสฝันว่าเค้าได้ไปเกิดเป็นลูกของลูกชายเจ้าของเคสที่เกิดกับสามีคนแรกใช่เรื่องจริงหรือไม่ และกรรมใดทำให้เจ้าของเคสไม่มีลูกกับสามีคนปัจจุบันอีกเลย
[attachmentid=4212]

ตายแล้วก็ไปเข้าท้องคนอื่นตายเกิดหลายรอบแล้วด้วยกรรมทำแท้ง ไม่ได้ไปเกิดเป็นลูกชายของลูกชายเจ้าของเคสที่เกิดจากสามีคนแรกตามที่สามีคนปัจจุบันฝัน
[attachmentid=4213]

เพราะในอดีตได้เป็นสามีภรรยากัน แต่กรรมทำแท้งและอายุมากแล้วทำให้ไม่มีลูกด้วยกัน

4. บุญใดทำให้เจ้าขอเคสมีทรัพย์มากและมีอิสระในการใช้ทรัพย์ แต่ก็เก็บทรัพย์ไม่อยู่มีอันต้องใช้จ่ายไปจนหมด
[attachmentid=4214]

เพราะมีทานบารมีในอดีตมาพอสมควรจึงทำให้มีทรัพย์มาก แต่มีกรรมในการคบคนพาลมาส่งผลจึงทำให้ทรัพย์วิบัติ

5. กรรมใดทำให้เจ้าของเคสเมาแล้วยกคอนโดให้คนอื่นไปฟรีๆ พร้อมออกค่าโอนให้เค้าไปด้วย
[attachmentid=4215]

เพราะในอดีตเคยเล่นการพนันกับคนๆ นี้ เจ้าของเคสได้เป็นเจ้ามือพนันเมื่อแพ้พนันเค้าแล้วก็ไม่ได้จ่ายเงินเค้าในชาตินั้น แล้วก็บอกเค้าว่าให้ไปเอาชาติหน้าแล้วกันชาตินี้ไม่มีให้

6. อดีตชาติเจ้าของเคสเป็นใครมาเกิด ทำไมจึงเป็นคนมีนิสัยดุร้าย ชอบใช้อำนาจ ถ้าใครทำให้โกรธจะทำร้ายเค้าจนสะใจโดยที่ไม่มีใครหยุดยั้งได้ โดยเฉพาะน้องสาวที่เคยถูกทำร้ายถึง 2 ครั้ง เค้ามีบุพกรรมใดกับเจ้าของเคส
[attachmentid=4216]

เพราะเป็นเทพธิดายักษ์ชั้นสูงจากสวรรค์ในชั้นจาตุมหาราชิกานิสัยนี้จึงติดมา แต่ก็มีบุญที่ทำทานด้วยเสื้อผ้าและเครื่องนุ่งห่มจึงทำให้มีผิวพรรณและหน้าตาดี
[attachmentid=4217]

เพราะเป็นกรรมเก่าของน้องสาวที่เคยทะเลาะกับพี่น้องและมีการลงไม้ลงมือกัน กรรมนี้จึงมาส่งผล แต่เป็นกรรมใหม่ของเจ้าของเคสเพราะทั้งสองไม่มีวิบากกรรมกันมาในอดีต

7. เจ้าของเคสและสามีคนปัจจุบันในอดีตชาติเคยเกี่ยวข้องกันมาอย่างไร ทำไมเค้าจึงดีกับเจ้าของเคสมากและยอมทุกอย่าง ทำไมเค้าไม่ยุ่งเกี่ยวกับอบายมุขเลยซึ่งต่างจากเจ้าของเคสมาก
[attachmentid=4218][attachmentid=4219]

เพราะเคยเป็นสามีภรรยากันมาโดยเจ้าของเคสในชาตินั้นได้เกิดในตระกูลเศรษฐีมีฐานะร่ำรวย มีรูปร่างหน้าตาสวยงาม ส่วนสามีเกิดเป็นคนรับใช้อยู่ในบ้าน และได้หลงรักนายหญิงจึงทำความดีทุกอย่างจนนายหญิงยอมหนีตามมา แล้วพยายามดูแลอย่างดีที่สุด และสัญญาว่าจะดูแลรับใช้อย่างนี้ตลอดไปทุกชาติ และมีอัธยาศัยไม่ชอบอบายมุขข้ามชาติมา

8. เจ้าของเคสเคยปวดที่โคนขาด้านขวาโดยไม่ทราบสาเหตุเป็นเวลานานหลายปี แต่หายเมื่อขึ้นพนาวัฒน์ครั้งแรกเกิดจากกรรมใดและหายได้อย่างไร
[attachmentid=4220]

เพราะกรรมในอดีตที่เข้าไปทำร้ายเพื่อนที่กำลังนั่งเล่นไพ่และจิบเหล้าอยู่ด้วยกันได้ทะเลาะกัน เจ้าของเคสจึงลุกขึ้นยืนแล้วเตะไปที่โคนขาด้านขวาของเค้าจนช้ำ และมักจะกระทำลักษณะนี้กับคนอื่นๆ อีกหลายๆ ครั้งด้วย
[attachmentid=4221]

หายได้เนื่องจากปฏิบัติธรรมในช่วงหลังที่กรรมเบาบางลงแล้ว

9. การปวดขาของน้องสาวคุณยายเจ้าของเคสที่เป็นก่อนจะเสียชีวิตเกิดจากสาเหตุใด และท่านเสียชีวิตเพราะสาเหตุใด ตายแล้วไปไหน ได้รับบุญที่อุทิศไปให้หรือไม่
[attachmentid=4222]

เกิดจากกรรมปัจจุบันที่เคยตีขาสุนัขจนขาหักตอนที่ท่านเป็นสาวเพราะมันมาเห่าและถ่ายเลอะเทอะจึงโมโหและเอาไม้ฟาดมันอย่างแรง
[attachmentid=4223]

ตายแล้วเพราะหมดอายุขัยได้ไปเกิดเป็นเทพธิดาสายยักษ์ชั้นจาตุมหาราชิกาในระดับบริวารด้วยบุญที่ทำในช่วงท้ายของชีวิตกับหมู่คณะ
ได้รับบุญที่อุทิศไปให้แล้วก็มีสภาพดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นบริวารอยู่

10. เจ้าของเคสมีแม่บ้านคนหนึ่งเป็นคนเดียวที่ทนอยู่ได้นานที่สุดเป็นเวลา 6 ปีแล้ว นอกจากดูแลบ้านแล้วเค้ายังคอยดื่มเหล้าเป็นเพื่อนเจ้าของเคสอีกด้วย แต่ปัจจุบันได้หักดิบเลิกเหล้าและมาเข้าวัดกับเจ้าของเคส ทั้งสองเคยเกี่ยวข้องกันมาอย่าไร และทำไมเค้าถึงทนอยู่กับเจ้าของเคสได้
[attachmentid=4224]

เพราะเคยเป็นอดีตบริวารยักษ์ของเจ้าของเคสก่อนที่เจ้าของเคสจะมาเกิดในชาตินี้ และได้อยู่รับใช้เจ้าของเคสได้นานกว่าคนอื่น

11. เจ้าของเคสเคยมีเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่งเคยดื่มเหล้ามาด้วยกัน แต่พอเจ้าของเคสมาเข้าวัดเค้าก็เลิกสิ่งไม่ดีแล้วมาเข้าวัดด้วย เจ้าของเคสเคยทำร้ายเค้ารุนแรงแต่เค้าก็ไม่โกรธ และมีพระรูปหนึ่งเคยทักว่าในอดีตเค้าได้เกิดเป็นลูกชายเจ้าของเคส ทั้งสองเคยเกี่ยวข้องกันมาอย่างไร
[attachmentid=4225]

เพราะในอดีตเคยเป็นพี่น้องกันมาไม่ได้เป็นลูกชายอย่างที่เข้าใจและเป็นน้องชายที่อยู่ในโอวาทพี่สาว

12. สองสามีภรรยาที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับเจ้าของเคสเคยเกี่ยวข้องกันมาอย่างไร และเค้าสร้างบารมีกับหมู่คณะมาอย่างไร คุณแม่ เจ้าของเคส สามีเจ้าของเคส และลูกชายเคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาอย่างไร และจะดึงลูกชายเจ้าของเคสมาสร้างบารมีกับหมู่คณะได้อย่างไร
[attachmentid=4226]

เคยเกิดเป็นกัลยาณมิตรให้เจ้าของเคสสร้างบุญ ชาติที่ผ่านมาได้เป็นพี่ชายและพี่สะใภ้ได้ชวนเจ้าของเคสให้มาสร้างบารมีกับหมู่คณะ แต่เจ้าของเคสประมาทในการดำเนินชีวิตไม่เชื่อฟังเค้าเท่าที่ควร พุทธันดรที่ผ่านมาท่านทั้งสองก็เป็นกองเสบียงของหมู่คณะ
[attachmentid=4227]

ทุกคนเคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาโดยเจ้าของเคสกับสามีได้เป็นกองเสบียงของหมู่คณะมาแต่ประมาทในการดำเนินชีวิตจึงพลัดกับหมู่คณะมาหนึ่งพุทธันดร โดยได้ไปเกิดเป็นเทพธิดายักษ์บ้าง ลูกสาวเศรษฐีบ้าง เป็นต้น
[attachmentid=4228]

ส่วนคุณแม่และลูกชายเจ้าของเคสบางชาติก็เจอกัน บางชาติก็ไม่ได้เจอกันเพราะประมาทในการดำเนินชีวิต แต่เมื่อเจอกันชาติใดก็เป็นกองเสบียงของหมู่คณะ เจ้าของเคสต้องหาเพื่อนดีๆ ให้ลูกชายคบ และต้องคอยประคับประครองด้วยการทำตัวอย่างดีๆ ให้เค้าดู

[attachmentid=4229]

ชาตินี้เมื่อมาเจอกันแล้วก็ตั้งใจสร้างบารมีให้เต็มที่ในทุกๆ บุญ
และอธิษฐานจิตตามติดไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์อย่าได้พลัดกันอีกเลย

หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ทำแทนคุณสิริปโภชั่วคราวค่ะ และขออภัยที่สรุปเคสล่าช้าค่ะ
Aoi

ไฟล์แนบ

เราเกิดมาสร้างบารมี

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 02:48 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#3 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 04:15 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

พิมพ์เก่งมากๆครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 April 2006 - 10:38 PM

มีเคสคล้ายๆ กันอย่างนี้ มา 3-4 เคสแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 12:01 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#6 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2006 - 08:45 PM

เพิ่มเติมรูปให้แล้วครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณอ้อยด้วยคร้าบ!

#7 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 08:25 AM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Yosawat ด้วยนะค่ะที่ช่วยใส่รูปให้ค่ะ

#8 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 09:47 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

ถ้าขาดคุณอ้อยไปสงสัยจะได้รู้สึกแน่ๆเลย อิๆๆ

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 01:18 PM

คุณอ้อยนี่ เอาบุญสุดฤทธิ์เลยค่ะ
วันใดขาดคุณอ้อยไป.. แล้วเธอ(และฉัน)จะรู้สึก.. ฮี่ๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2006 - 04:28 PM

ทั้งคุณขอบฟ้าและคุณฟ้าร้างคิดได้ไงค่ะเนี่ย แต่ยังไงก็ขอขอบพระคุณที่เห็นความสำคัญของอ้อยนะค่ะ อ้อยไม่ได้บุญคนเดียวทุกท่านก็ได้เช่นกันค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุๆๆๆๆ

#11 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 09:45 AM

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ สาธุ