ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ของฝากจากยอดดอย...เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ก่อนจะหลับตา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 60 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 เอกายนมรรค

เอกายนมรรค
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:11 PM

ดีจัง ดีจริง

ขอกราบอนุโมทนา

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำ เกิดมาทำอะไร..."
http://www.dhammakaya.or.th

#32 Mink-Sureechan 581027

Mink-Sureechan 581027
  • 17 โพสต์
  • Location:14/14 ม.8 บ้านสวนวัลยา คลอง 3 อ.คลองหลวง ปทุมธานี 12120
  • Interests:เรื่องราวการสร้างบารมีกันไปเป็นทีม พลังหมู่ ความเป็นผู้มีหัวใจเดียวกัน การทำวิชชาธรรมกายไปเป็นทีม ทุกกายรวมเป็นหนึ่งเดียว ตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:35 AM

ดีจังที่ได้เข้ามาอ่าน คำแนะนำนี้ได้ฝึกทุกครั้งที่ไปพนาวัฒน์ แม้เราจะไปพนาวัฒน์ภายใน 3 ปีนี้ ร่วม 17 ครั้งแล้วก็ตาม (สาธุ) พระอจ.ท่านก็สอนแบบนี้ทุกครั้งเลย นั่งกับท่านได้ใจหยุดนิ่งดีเสมอ เสียดายว่ามีเวลานั่งแค่ 30 นาทีทุกครั้งเลย เมื่อไรที่ทำตามครบทุกข้อ ใจจะอยู่ที่ศูนย์กลางกายพอดี ไม่ต้องไปควานหาที่ไหน ถ้าใจไม่ฟุ้งต่อจากนั้นไปละก็ เป็นได้เข้าถึงธรรมภายในอย่างแน่นอน ขออนุโมทนาบุญด้วยจริงๆ คืนนี้กำลังมองหาคำแนะนำดีดีอยู่ รู้สึกว่า ไม่ได้ใช้วิธีนี้เพราะมักนั่งตามเสียงหลวงพ่อผ่านดาวธรรม ซึ่งจะเริ่มที่หลับตาเบาๆ เสมอ แต่เพราะเรารีบๆ วางงานมานั่งทำให้ใจไม่ทันสบาย แต่ใช้วิธีนี้ได้เมื่อนั่งเงียบๆ อยู่คนเดียว ตั้งแต่มิถุนายนที่ผ่านมาเรายังไม่ได้ไปพนาวัฒน์อีก ก็ลืมๆ ไป คงมีอะไรดลใจให้เราเข้ามาเปิดดูตรงนี้ เวลานี้ก็ตี 1 ครึ่งแล้ว โอวาทของหลวงพ่อเมื่อบ่ายวันนี้ยังตรึงใจอยู่ พรรษานี้เหลืออีกแค่ 27 วัน อธิษฐานไว้ว่าจะทำให้ได้ดีจริงๆ สักครั้ง แม้จะพึ่งรับบุญแกะสติกเกอร์ติดพื้นลานธรรมที่พวกเราไปเวียนประทักษิณตอนอัญเชิญหลวงปู่ทองคำเมื่อวันที่ 7 มีอาการปวดเข่าปวดขามาก และเมื่อยไหล่เมื่อยคอพอดู เพราะต้องลุกนั่งลุกนั่งทุกตารางเมตรเลย จากขอบมหารัตนวิหารคตไปถึงฐานเจดีย์ ยาวไกลแค่ไหน ท่ามกลางละอองฝนโปรยที่เย็นฉ่ำ แต่ตัวผู้ทำเหงื่อออกเป็นสาย บุญนี้ได้มากมายก็นำมาแบ่งปันกันตรงนี้เลยจ้า อนุโมทนาบุญด้วยทุกคน สาธุ
"เคียงตะวันสู่สุดธรรม"

#33 ปราบไตรภพ

ปราบไตรภพ
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:18 AM

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำของดีๆมาฝาก เป็นวิธีที่เรียบง่ายทดลองแล้ว
ได้ผลดีจริงๆ

#34 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 07:27 PM

อนุโมทนาบุญครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#35 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 10:37 PM

ดีครับมีอะไรก็มาแบ่งปันกัน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#36 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 07:01 PM

satuka

#37 DAKANDA

DAKANDA
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:14 AM

HELLO

#38 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 02:50 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับเทคนิคดีๆที่ได้นำมาแบ่งปันกันด้วยครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... ครับ smile.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#39 ลูกพระธัมฯครับ

ลูกพระธัมฯครับ
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 07:07 PM

สาธุครับ จะลองดูครับผม

#40 R.J.

R.J.
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 10:30 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ จะลองนำไปปฏิบัติค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ จะลองนำไปปฏิบัติค่ะ

#41 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 03:49 PM

สาธุ

#42 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:38 PM

สาธุ..สาธุ..สาธุ..

ไฟล์แนบ

#43 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 06:46 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
เทคนิคดีๆ อย่างนี้ ไม่มีขาย หาได้ที่ dmc
ไม่ลองไม่รู้ จะนำไปปฏิบัติดูน่ะครับ

นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#44 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:07 AM

เป็นอีกคน ที่รักครูไม่ใหญ่และอยากช่วยงานท่าน มากๆ
+รักหมุ่คณะมากๆ ขอให้รู้ว่ามีปฏิบัติธรรมไหนใกล้บ้าน
จะไม่พลาดเลย เพราะ อยากพบ พระ ในตัว ถ้าเข้าถึง
องค์พระภายในไม่ได้ ก็ช่วยงานพ่อได้ ยาก มาก เพราะ
งานแต่ละงานก็ คือ บุญใหญ่ๆ ลูกรู้และเข้าใจ แต่ต้องอาศัย
กำลังใจที่ยิ่งใหญ่ และกำลังรอและ ฝึกตัวเต้มที่ ที่จะเข้าถึง
พระภายใน ถึงแม้ต้องใช้ความพยายามมากมาย ขอบคุณมากค่ะ
สำหรับเทคนิคที่ ดี ดี

#45 ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 03:03 PM

ดีจังเลยคะ มีอีกไหม...อยากได้ ๆ

แถมเทคนิคอีกอัน ที่ให้นึกถึงองค์พระได้ตลอด มีท่านหนึ่ง ท่านทำตำหนิไว้ที่เล็บ โดยเอาลิควิดป้าย หรือสีทา ประมาณนี้นะ พอมองเห็นที ก็ทำให้นึกถึงองค์พระ หรือดวงแก้ว ใครจะเอาไปใช้ก็ได้นะ ลองดู ได้ผลเป็นไงนำมาเล่าสู่กันฟังบ้าง....สาธุ ๆ

#46 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 09:20 PM

ทุกๆภาพสวยจริงๆ สาธุ

#47 mala

mala
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2006 - 07:44 AM

ตอนที่ไปพนาวัฒน์7วันเห็นดวงแก้วใสผุดขึ้นมาปลืมปิติมากค่ะ

#48 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 02:55 PM

อยากมีประสบการณ์งามๆ อย่างคุณmalaบ้างจังเลย
ยังจัดเวลาไปไหนไม่ได้ เพราะติดเรียน ป.โท เสาร์-อาทิตย์
เฮ้อ...เมื่อไหร่หนอจะได้เห็นองค์แก้วใสอย่างคนอื่นบ้างอ่ะ

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#49 usr17640

usr17640
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2007 - 03:22 PM

กลับลงมาจากพนาวัฒน์ แล้วก็ไม่ค่อยได้นั่งเท่าไร จะพยายามให้ได้บ่อยครั้งที่สุด ได้ลูกแก้วมาหนึ่งลูก ก็ใช้เป็นสิ่งหนึ่งที่ยึดก่อนจะหลับตา

#50 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2007 - 07:38 AM

สาธุครับ กับเทคนิคที่ดีๆครับ

#51 art2007

art2007
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2007 - 07:40 PM

สาธุค่ะ จะลองทำตามดูค่ะ

#52 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2007 - 11:48 AM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุhappy.gif

#53 kun

kun
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 05:48 AM

เป็นเทคนิคที่ดีมากๆคะจะลองไปใช้ดูด้วยคะ

#54 usr20438

usr20438
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2008 - 08:29 PM

ขอบคุณมาก....ค่ะ

#55 NongNa0601

NongNa0601
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 09:49 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ..จะนำไปปฏิบัติค่ะ..

เรามีความแก่เป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้ 

เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้

เรามีความตายเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

เราจะต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบทั้งสิ้น

เรามีกรรมเป็นของของตน ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว 

#56 หัดทำบุญ

หัดทำบุญ
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 08:53 PM

สาธุค่ะ แล้ว น้องหัดทำบุญ จะลองฝึกนะคะ

#57 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2008 - 10:09 AM

ขอให้เข้าถึงธรรมกายทุกท่านเถิดในชาตินี้สาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#58 usr25205

usr25205
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2008 - 10:20 PM

ขอบพระคุณ ครับ

#59 live in peace

live in peace
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 09:47 PM

สาธุ จะลองทำดูนะครับ

#60 VPlatric

VPlatric
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2018 - 09:36 AM

เทคนิคดีๆ   ผมจะนำไปใช้ครับ  ถึงแม้ผมจะเห็นองค์พระที่ธรรมกายเจดีย์แล้ว  ผมก็ยังอดไม่ได้เวลาดวงธรรมเกิด  บางทีหลงไปเลยครับ    เทคนิคนี้ผมจะพยายามฝึกครับ   หากประสบการณ์ของผมดีขึ้น  จะมาบอกกันฟังครับ