ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อย่าส่งลูกหลานไป "ธรรมกาย" เดี๋ยวถูกล้างสมอง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2016 - 11:13 AM

13103491_675944072563631_809542215714905

- อย่าส่งลูกหลานไป "ธรรมกาย" เดี๋ยวถูกล้างสมอง

... เชื่อไหมครับทุกท่านผมเคยคิดแบบนั้น 
ผมเคยแอนตี้ในตัวเจ้าอาวาสและวัดพระธรรมกายเพียงเพราะผมได้ฟังคำพูดของคนรอบข้างว่า "ไปวัดนี้เดี๋ยวหมดตัว"
"ไปแล้วจะถูกล้างสมอง" "ไปแล้วเห็นแก่ตัว" หรืออื่นๆมากมาย

ทำให้ช่วงไปวัดแรกๆผมไปด้วยความอคติและจงเกลียดจงชังในวัดไปครั้งนั้นก็เพื่อจับผิดวัดเพราะผมคิดเสมอว่าคนเข้าวัดนี้ต้องรวยเด็กๆที่มาล้วนแต่พวกโง่เชื่ออะไรโง่ๆ

แต่แล้วมันก็ถึงจุดที่ผมต้องเปลี่ยนทัศนคติครับเมื่อถึงวัดทุกคนได้รับการปฏิบัติอย่างไม่เลือกว่า รวย หรือ จน

และที่ผมอึ้งคือหลักคำสอนวัดและคำสอนของเจ้าอาวาสที่ผมคิดจะมาจับผิดซึ่งผมไม่สามารถทำได้เพราะสิ่งที่ท่านสอนล้วนแล้วเเต่เป็นทางไปสู่ความสุข

ท่านสอนให้ผม นั่งสมาธิ กราบพ่อแม่ จัดที่นอนเอง ฝึกระเบียบวินัยของตัวเอง และยังสอนให้ผมทำทาน ศีล ภาวนา ซึ่งมันเป็นหลักทางพระพุทธศาสนา

ท่านสามารถทำให้เด็กติดเกมส์คนนี้กลับมาเป็นเด็กที่ชอบการค้นคว้าได้อีกครั้ง

ท่านเปลี่ยนผมจากที่ไม่เคยรักหรือสนใจอะไรนักในศาสนามาเป็นกำลังหนึ่งของการขับเคลื่อนพระศาสนา

ท่านเปลี่ยนเด็กคนนี้ให้เป็นเด็กที่ชอบช่วยงานสาธารณะ
ถ้าไม่มีวัดและหลวงพ่อในวันนั้นผมก็คงไม่มีวันเป็นแบบนี้

ขอบคุณพ่อกับแม่รวมถึงพ่อครูแม่ครูครับที่ชี้ทางสว่างให้ผม

ขอบคุณ DSI ที่ทำแบบนี้ครับเพราะมันทำให้ผมและคนวัดหลายๆคนรักในตัวหลวงพ่อมากขึ้น และนี่แหละครับทำไมผมถึงรักวัดพระธรรมกายจนถึงวันนี้ก็ 8 ปีแล้วครับ

และผมก็ขอบอกไว้ตรงนี้เลยครับว่าความคิดที่ว่า "ไปวัดแล้วโดนล้างสมอง" นั้นผิดอย่างสิ้นเชิง

แต่ไปวัดนี้สิ่งที่วัดจะล้างคือใจครับท่านจะใช้ธรรมะของพระพุทธเจ้าขัดเกลาและล้างจิตใจของเราให้สะอาด ...

- นนทศักดิ์ สีสุดชา
ประธานนักเรียนโรงเรียนอนุกูลนารีปี57
รองหัวหน้าศูนย์เยาวชนพลยุติธรรมปี57
ยุวชนประชาธิปไตยรุ่น 1/59

... สวัสดีครับ ... 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2016 - 10:31 AM

ดิฉันรักวัดพระธรรมกายมากๆๆๆ ที่ทำให้ดิฉันเป็นคนดีได้มาตลอด 10 ที่รู้จักวัด ค่ะ ถ้าดิฉันไม่เจอวัดพระธรรมกาย ดิฉันคงจะเลวกว่าที่ผ่านมา

ก็ได้ ค่ะ แต่โชคดีมีบุญมากๆๆๆ ที่ได้มาเจอ พระเดชพระคุณหลวงปู่ พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่  พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่เล็ก

พร้อมทั้งคุณ.ยายอาจารย์ทั้ง 2 ท่าน พร้อมพระอาจารย์ทุกๆรูป ที่วัดพระธรรมกาย พร้อมทั้งหมู่คณะกัลยาณมิตร ของวัดพระธรรมกาย ในประเทศไทย

และที่ในประเทศญี่ปุ่น ที่ดิฉันได้มาพักอาศัยอยู่ที่ญี่ปุ่น เรียกว่าโชคดีมากๆๆๆ ค่ะ แม้นญาติพี่น้อง ที่อยู่ในเมืองไทยจะคัดค้านดิฉัน ดิฉันก็ไม่สนใจ ค่ะ

เพราะดิฉันมาถูกทางแล้ว ค่ะ พร้อมขอตามติด และก็ติดตาม พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ฯ พร้อมพระอาจราย์ พร้อมหมู่คณะของวัดพระธรรมกาย

ตลอดไป จนหมดอายุขัย  และก็ตราบจนเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม  สาธุ สาธุ สาธุ