Jump to content

- - - - -

มีใครชวนเจ้านายสร้างองค์พระได้สำเร็จบ้าง?

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 Sunshine

Sunshine

Posted 06 April 2009 - 04:09 PM

สัปดาห์ก่อนได้มีโอกาสเข้าพบเจ้านาย 5 นาที ได้มอบเอกสารที่เกี่ยวกับการสร้างพระให้ท่านได้ไปอ่าน 2 -3 ชุด

ย้ำว่าอยากให้ท่านอ่านก่อนจะร่วมทำบุญ

วันนี้ได้มีโอกาสขอพบท่านเพื่อตามผล ปรากฏว่าท่านไม่ได้อ่าน ยังวางบนโต๊ะ มีเอกสารทับๆอยู๋ เราจึงขอเวลาท่าน

ไม่เกิน 10 นาทีเพื่อสรุปและแจ้งข่าวดีให้ทราบ แต่ท่านปฏิเสธไม่ทำ แถมอบรมเราเสียยกใหญ่ว่าอย่าทำบุญเกินตัว

อย่ามาบอกบุญบ่อยๆ แถมแนะนำเราให้ไปศึกษาสายวัดป่าบ้าง ฯลฯ เรานั่งคุยสนทนาธรรมกับท่านสัก 10 นาที

ในที่สุดท่านก็บอกว่าร่วมทำบุญก็แล้วกัน และขอตัวเพราะมีคนนัดรอพบต่อ จึงได้แต่อนุโมทนาบุญกับท่าน

( มีแขกที่นัดไว้หลายคนรออยู่นอกห้อง)

เจ้านายเราพบยากมาก เวลาเป็นเงินเป็นทอง และติดอันดับมหาเศรษฐี 40 อันดับของไทยด้วย

ในบริษัทเราไม่มีใครมาวัดเลย เวลาบอกบุญจะมีคนแอนตี้ แต่ก็มีหลายคนร่วมใส่ซองมาด้วยความเกรงใจ

แม้หนทางการสร้างบารมียากมาก แต่เราก็มิท้อถอย มีบุญใหญ่ๆทีไรเราก็จะทำหน้าที่กัลยาณมิตรอยู่เรื่อยๆ

เจอคำพูดที่โจมตีครูไม่ใหญ่บ่อยๆ เราก็คอยชี้แจง /แก้ต่างตลอด ขอกำลังใจจากเพื่อนๆชาวเวบด้วยค่า

#2 Lucky Girl

Lucky Girl

Posted 06 April 2009 - 04:36 PM

ก่อนอื่น ต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณ Sunshine สมกับชื่อจริงๆ น่ะค่ะ เป็นแสงตะวันให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำงาน

อย่าท้อใจไปเลยค่ะ ที่ไหนที่มืดอยู่ แม้มีเพียงเสียงเทียนเพียงเล่มเล็กเล่มเดียว ก็พอเพียงแล้วค่ะ เดี๋ยวจะมีเทียนเล่มอื่นๆ มาเพิ่มความสว่างในภายหลัง ให้ประคับประคองตนเองคือเทียนเล่มน้อย เล่มสำคัญที่เป็นแสงแรกนี้ไว้น่ะค่ะ

Lucky Girl ทำงานในบริษัทต่างชาติเล็ก ๆ ที่ไม่มีใครเข้าใจเรื่องบุญ ได้แต่หัวเราะหาว่าเราเป็นตัวตลก เราก็ยิ้มสู้ค่ะ เพราะรู้ว่าความจริงคืออะไร และไม่อยากให้เจ้านายและเพื่อนๆ ไปอบายเลย ก็ทำงานร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา อย่างไรก็มีความรักความหวังดีให้กันอยู่แล้ว

Lucky Girl ทำอย่างนี้ค่ะ ใหม่ๆ ทำบุญแล้วใส่ชื่อบริษัทฯค่ะ เพราะเงินเดือนเรา เจ้านายก็เป็นคนให้มา ถึงจะเป็นของเรา แต่ก็ต้องมีเขา เราถึงได้เงิน บุญน่ะเราได้อยู่แล้ว ของชัวร์ค่ะ แต่อยากให้กิจการ และเจ้านายได้ด้วย เราก็จะได้มีงานทำมีเงินมาทำบุญต่อ

หลังจากนั้น เรารอจังหวะ รอเป็นปีค่ะ ค่อยๆ ทำหน้าที่ ให้นาย ซึ่งเป็นฝรั่ง ทำทาน ก็คือทำบุญนี้แหล่ะ ค่ะ ใหม่ๆ ก็ต้องเอาสิทธิเรื่องเกี่ยวกับผลประโยชน์เรื่องหักลดหย่อนภาษีได้เป็นข้ออ้างก่อน แล้วก็ค่อยๆ ทำไปค่ะ

อย่างสร้างพระ ไม่ได้ถามค่ะ เดี๋ยวไม่ทัน สร้างให้เลย ใส่ชื่อนาย แล้วทยอยบุญ กะว่าถ้านายไม่ให้ ก็จะสร้างให้นายด้วยเงินตัวเอง เพราะในฐานะผู้มีพระคุณ แต่มั่นใจว่า นายต้องให้เงินแน่

คุณ sunshine ได้ปัจจัยจากนายมาเท่าไร ก็ทำเท่านั้นแหละค่ะ นายเป็นผู้มีปัญญา แต่คงยังไม่มีเวลา ก็หมั่นเอา ซีดีของพระอาจารย์ของเรา ซึ่งดีมากๆ อย่างเช่น พระมหาดร.สมชาย ท่านเทศน์ดีมากค่ะ Lucky ยังมีอยู่น่ะ ถ้าอยากได้นัดมาเอาวันอาทิตย์ก็ได้ ถ้าท่านยังไม่อยากทำบุญ เราก็เปลี่ยนเป็นการให้ธรรมทานท่านแทนค่ะ ให้ไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ สม่ำเสมอ เดี๋ยวบุญในตัวท่านได้ช่อง ก็เมื่อนั้นแหล่ะค่ะ

อย่าท้อใจไปเลย เพราะหน้าที่กัลฯ นี้เป็นหน้าที่ ที่ยิ่งใหญ่และสำคัญ บางครั้งก็ทำแบบง่ายๆ บางครั้งก็ต้องฝึกบารมีกัน เราทำสิ่งที่ดีและถูกต้อง เพื่อนๆ สมาชิกชาวเว๊ปทุกคนจะเป็นกำลังใจให้ค่ะ ต้องการเติมกำลังใจก็กลับมาที่นี่น่ะค่ะ ของเราเป็นแบบไร้สารพิษด้วยค่ะ

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล

Posted 06 April 2009 - 04:59 PM

สรรพสัตว์ย่อมเวียนว่ายตายเกิดในกองทุกข์ สรรพสัตว์ย่อมเป็นไปตามกรรม พญามารครอบงำสรรพสัตว์ให้อยู่ใต้กิเลส ราคะ โทสะ โมหะ โลภะ ขัดขวางการสร้างบุญบารมี ขอเป็นกำลังใจให้คุณนะครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 06 April 2009 - 06:59 PM

ทำได้ดีแล้วครับ...เพียงแต่ต้องปรับหาวิธีบอกบุญอันเหมาะสมด้วยตนเอง...สำคัญคือต้องรู้ใจนายว่าชอบกิจกรรม-สันทนาการอะไร(ที่ไม่ใช่เรื่องทุศีล) glare.gif จะได้เข้าถูกทางนาย

ในทางโลก...การสนทนากับเจ้านาย ชนิดนอกเรื่องงานและเป็นส่วนตัว มีเวลานานๆ ได้แก่ งานเลี้ยงสังสรรค์ แต่ถ้าไม่ชอบเรื่องกิน ดื่ม ก็คือ การตีกอล์ฟ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 Sunshine

Sunshine

Posted 06 April 2009 - 07:27 PM

เจ้านายเคยมอบปัจจัยร่วมบุญมาเหมือนกันเช่นเจ้าภาพบวช , กฐิน ,ล่าสุดคือหล่อทองหลวงปู่

แต่ที่ผ่านๆมาคือไม่เคยได้คุยยาวๆกับท่าน เพราะตารางนัดท่านเต็มตลอด ได้แต่ฝากเลขาฯไว้ให้

แล้วท่านใส่ซองมาแบบไม่ได้อ่านเอกสารน่ะค่ะ (ที่ทราบเพราะใบโบชัวร์ส่งกลับมาสภาพเดิม)

วันนี้ลองสวมหัวใจสิงห์เข้าไปขอคุยกับท่าน ก็เลยได้ทราบว่าท่านไม่เห็นด้วยกับมโนปนิธานของวัดเลย

ไม่ชอบวิธีการบอกบุญของวัด มีอคติกับวัด และใจปิดมากๆๆ ศึกษาธรรมะแนวพระป่าอย่างเดียว

และเป็นการศึกษาโดยการอ่านหนังสือเท่านั้น ไม่รู้เรื่องการบำเพ็ญภาวนา ไม่เคยนั่งสมาธิแม้แบบเจริญกรรมฐาน

เคยส่งหนังสืออยู่ในบุญไปให้ท่านอ่านหลายเล่มเพื่อจะขอสนับสนุนให้เป็นเจ้าภาพพิมพ์ เข้าใจว่าคงไม่ได้อ่าน

เพราะท่านเฉยๆไม่ร่วมบุญ เคยส่งบัตรเจ้าภาพถวายผ้าไตรบวชไปให้เพื่อชวนมาถวายในวันเสาร์ที่ห้อง

พุทธางกูร แต่ท่านไม่สนใจเลย กลับบอกว่าคุณไปแทนก็แล้วกัน

เคยไปขอสนับสนุนงานตักบาตรพระ 500,000 รูป ท่านก็ให้มา 1 โต๊ะ แต่ไม่ยอมมาร่วมงาน บอกว่าคุณ

ไปแทนก็แล้วกัน

เจ้านายไม่ออกสังคม ไม่ค่อยไปงานสังสรรค์ถ้าไม่ใช่งานของบริษัท ไม่เล่นกีฬาใดๆค่ะ ค่อนข้างเก็บตัวมากๆ

เฮ้อ เหนื่อยจริงๆค่ะ.

#6 DJ.

DJ.

Posted 06 April 2009 - 07:27 PM

คุณโชคดีมากที่ทั้งบริษัทไม่มีใครเข้าวัดเลย

เพราะบางแห่งเข้าวัดหมดแล้ว

คุณได้เป็นเจ้าของเหมืองบุญ(sole agent)

ค่อยๆให้ธรรมทานไปเรื่อยๆ

เป็นกำลังใจนะครับ.

#7 New

New

Posted 06 April 2009 - 09:57 PM

ขออนุโมทนาบุญและขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

คุณ sunshine ได้บุญมากๆ เลยนะครับ ผมเชื่อว่าอย่างน้อยถ้อยคำเพชรพลอย ถูกเก็บไว้ในใจของเจ้านายคุณไว้แล้วไม่มากก็น้อยครับ

สู้ต่อไปนะครับ ^^

#8 Happy Dream

Happy Dream

Posted 06 April 2009 - 10:41 PM

โอ้โห สุดยอดเลยค่ะ อย่างนี้สิคะ "ขุนรบพระนิพพาน"

อย่างน้อยคุณ Sunshine ก็ได้ทำหน้าที่กัลยาณมิตรแล้ว ไม่ว่าเขาจะปฏิเสธ หรือทำเพราะความเกรงใจ แต่เราได้หว่านเมล็ดพืชในใจของเขา และได้เชื่อมสายบุญทีละนิด ทีละหน่อย สักวันเมื่อล๊อกบุญของเขาเปิด เขาจะกลับมาขอบคุณเราที่ชี้หนทางสว่างให้เขา

อยากจะบอกตามตรงว่า Case ของคุณ Sunshine มันช่างโดนใจจริงๆ เพราะเจอมากับตัวเองเหมือนกัน ทั้งเจ้านาย และเพื่อนๆ รอบข้างไม่สนใจเรื่องบุญเลย ชอบชวนกันสังสรรค์ ร้องเพลง กินเหล้าได้เกือบจะทุกอาทิตย์ เรื่องบุญอย่ามาคุย ส่วนเจ้านายก็คล้ายๆ กัน ชอบทำบุญสายพระป่า ชอบวัดกันดาร ห่างไกลชนบท แต่ก็ทำตามประเพณีและอารมณ์นะคะ ไม่ได้ศรัทธาอย่างแท้จริง จะบอกให้นะคะ ที่ทำงานตั้งกองกฐินสร้างศาลาปฏิบัติธรรมให้วัดในชนบท บอกบุญมา 10 กว่าปีแล้ว ศาลายังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ เพราะมัวแต่ทำบุญตามประเพณี ถึงเวลาก็เอาชื่อพนักงานไปใส่เป็นกรรมการ เอาซองมาแจก รวมยอดแต่ละปีได้ประมาณ 20,000฿ ค่ะ (ขอย้ำ 20,000฿ กับพนักงานเกือบ 200 คนนะคะ)

กลับมาเรื่องของเจ้านายนะคะ ปกติใครชวนเจ้านายทำบุญไม่ว่าวัดไหนก็ตาม ท่านจะใส่ซองละ 1,000฿ เท่าเทียมกันหมด ยกเว้น ถ้ามีหลายๆ ซองมาในเวลาเดียวกัน ก็จะแบ่งเป็นซองละ 500฿ อันนี้ พนักงานจะทราบกันดี ถ้าจะบอกบุญกฐิน ผ้าป่า ก็จะทะยอยเอาซองไปให้ท่านร่วมบุญ ส่วนซองของวัดเรา ท่านก็ไม่ปฏิเสธ แต่ก็ทำตามปกติคือบุญละ 1,000฿ เท่านั้น ส่วนบุญสร้างพระ ได้ส่งสื่อต่างๆ ให้ท่านดูแล้ว และก็ได้แต่อธิษฐานหากท่านเป็นเจ้าของบุญ ขอให้ท่านตัดสินใจสร้างพระด้วยตัวท่านเอง ถึงแม้ท่านจะร่วมบุญเพียง 1,000฿ ก็จะนำไปรวบรวมสร้างพระจารึกชื่อครูไม่ใหญ่ให้เต็มองค์และอธิษฐานเชื่อมสายบุญให้หนาแน่นยิ่งขึ้น

อย่าว่าแต่เจ้านายและเพื่อนร่วมงานเลยนะคะ พี่น้องกันเองยังไม่เข้าวัดเลยค่ะ ชวนสร้างพระประจำตัวก็ไม่ทำ พอออกอุบายสร้างพระให้แม่ที่เสียชีวิตไปแล้ว ก็ยังไม่สนใจร่วมบุญเลยค่ะ

แต่ถึงอย่างไรก็จะทำหน้าที่กัลยาณมิตรต่อไปให้ถึงที่สุดนะคะ เรามาเป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#9 meow

meow

Posted 07 April 2009 - 09:23 AM

เหมียวชวนเจ้านายสร้างองค์พระเจ้าค่ะ
ปีก่อนสร้าง 2 องค์ ปีนี้สร้างเพิ่มอีก 2 องค์ เจ้าค่ะ เอาบุญมาฝากทุกคนเลยนะเจ้าค่ะ และชวนเข้าวัดด้วยเจ้าค่ะ สาธุ

#10 Suk072

Suk072

Posted 07 April 2009 - 10:10 AM

เหมือนกันเลยค่ะ เจ้านายและเพื่อนร่วมงานไม่ศรัทธาวัด มักจะชวนแต่งานบุญใหญ่ เพื่อนร่วมงานมีร่วมปัจจัยใส่ซอง แต่เจ้านายท่านไม่เคยร่วมบุญกับวัด แต่ท่านมักทำบุญบริจากมูลนิธิต่างๆ ตอนชวนหล่อหลวงปู่ ให้ท่านทำในนามบริษัท จะได้มีชื่อจารึก ท่านก็รับไว้ และถามว่าเราทำหรือเปล่า เราก็บอกว่าเราทำ ซึ่งท่านก้ทราบว่าเป็นเงินจำนวนมาก ท่านเคยเตือนว่ามาวัดนี้ให้ระวัง ( หมดตัว) แต่อ่านข้อความจากทุกท่านแล้ว ก็มีกำลังใจที่จะทำหน้าที่ให้มากกว่านี้ ค่ะ

#11 about

about

Posted 07 April 2009 - 11:09 AM

ตอนทำงานบริษัทฯ โดนเจ้านายสั่งห้ามไม่ให้มาวัดด้วยล่ะ งานบุญใหญ่ แห้วทุกงาน เพราะความไม่รู้ อย่าไปถือเลยค่ะ

#12 Sunshine

Sunshine

Posted 07 April 2009 - 07:21 PM

โห ... ได้กำลังใจมาอีกตรึมเลย

อนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ สาธุ ...

#13 tasawun

tasawun

Posted 08 April 2009 - 01:12 PM

อนุโมทนากับการทำหน้าที่ของคุณ Sunshine นะครับ อย่าไปท้อ อย่าไปถอย เราทำหน้าที่บุญก็ได้กับเรา ใครไม่รู้แต่เรารู้ พระนิพพานเขารู้ จะส่งบุญมาให้ เรายิ่งทำ กำลังใจก็ยิ่งได้ เช่นพระสารีบุตรไงครับ ก่อนท่านจะบรรลุธรรม ท่านเป็นศิษของอาจารย์นอกลัทธิคนหนึ่ง แต่เมื่อท่านมาเจอพระอัสชิก และฟังธรรมเพียงประโยคเดียว ท่านก็ได้บรรลุธรรมโสดาบัน และได้ไปบอกธรรมแก่เพื่อน คือพระโมคคัลลานะ ท่านฟังธรรมก็บรรลุธรรมโสดาบันเช่นกัน ต่อจากนั้นก็ เอาธรรมะที่ได้บรรลุนั้น ไปบอกแก่อาจารย์เพื่อทดแทนคุณ อยากจะให้อาจารย์รู้แจ้งในธรรมนั้นด้วย และชวนอาจารย์ไปเฝ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพื่อฟังธรรม แต่อาจารย์ไม่ไป อย่างไรก็ไม่ไปพอโดนชวนหนักเข้า ๆ ก็ถามพระสารีบุตรว่า ในโลกนี้คนโง่กับคนฉลาด คนประเภทไหนมีมากกว่ากัน พระสารีบุตรตอบว่า คนโง่มีมากกว่า อาจารย์บอกไปว่าถ้าอย่านั้นไปเถอะ เรายอมเป็นคนโง่ เพราะคนโง่จะมาหาเรา พระสารีบุตรและพระโมคคัลลาก็เข้าเฝ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและได้ฟังธรรมในที่สุดก็บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ เราก็ทำหน้าที่ตามกำลังสติปัญญาของเรา เราก็ได้บุญ และจะได้ปัญญาเป็นเลิศดุจพระสารีบุตรไงครับ สาธุ ครับ

#14 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง

Posted 11 April 2009 - 10:59 AM

ชอบคคห.ของคุณDJ.มากๆครับ...คิดบวกได้น่ารักมากๆเรียกอมยิ้มจากผมเลย happy.gif
คุณSunshineครับ...ต้องขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยนะครับเคสของคุณใกล้
เคียงกับผมเลยครับ สิ่งที่คุณทำในวันนั้นแม้เป็นเวลาไม่กี่นาทีแต่ผมเชื่อว่าต้องใช้
กำลังใจมหาศาล เหมือนที่ครูไม่ใหญ่บอก การออกไปทำหน้าที่กัลยาณมิตรเป็น
ทางมาของบารมี ๑๐ทัศจริงๆ
อย่างคุณSunshineนี่ที่ผมเห็นๆก็ทั้งปัญญาบารมี วิริยบารมี ขันติบารมี ฯลฯ
ถ้าจะมีคำแนะนำใดๆก็คงเป็นเรื่องของการอธิษฐานจิตนะครับ เวลาที่ทำบุญลอง
อธิษฐานบ่อยๆให้เจ้านายและคนรอบข้างได้พบ"จุดเปลี่ยน"นะครับ
ปล.พออ่านกระทู้นี้แล้วผมตัดสินใจสร้างองค์พระให้เจ้านาย 1 องค์ครับคงจะจองก่อน
แล้วทยอยเติมบุญไปเรื่อยๆ อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันคร้าบ...สาธุ red_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"