Jump to content

- - - - -

เป็นอีสุกอีใส ทำไงดีครับ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
36 replies to this topic

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

Posted 28 January 2008 - 12:06 PM

ช่วยแนะนำที่นะครับ ว่าทำอย่างไง ถึงจะหายเร็ว ครับ ขอบพระคุณ ครับ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 28 January 2008 - 12:08 PM

ไปหาหมอครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย

Posted 28 January 2008 - 01:11 PM

ทำใจให้สบาย อยู่ในสมาธิ พร้อมอยู่ในบุญ รักษาเนื้อรักษาตัวตามที่หมอแนะนำ ไม่ต้องไปกังวล มันก็จะหายเอง

#4 100กะรัต

100กะรัต

Posted 28 January 2008 - 03:28 PM

ห้ามแกะ ห้ามแคะ ห้ามเกาเป็นอันขาดต้องอดทนมาก ๆ เวลาอาบน้ำเสร็จก็ต้องเช็ดตัวเบา ๆ ด้วย พยายยามอย่าไปไหนที่อากาศร้อนอบอ้าว ให้อยู่ในห้องแอร์อากาศเย็นเข้าไว้ยิ่งดี ถ้าเป็นวิธีโบราณก็ให้ทานยาเขียว อาบน้ำด้วยยาเขียว มีขายตามร้านขายยาทั่วไป ช่วงที่เป็นแผลตกสะเก็ดดำ ๆจะเป็นช่วงแพร่เชื้อใครอยู่ใกล้มีสิทธิ์ติดอีสุกอีใสด้วยถ้าคนนั้นไม่เคยเป็นมาก่อนหรือไม่ได้ฉีดวัคซีนป้องกัน แต่ถ้าไปแกะแคะเกาหละก็จะเป็นแผลไปตลอดชีวิตเลยหละ อาจเป็นแผลหลุม หรือแผลนูนแล้วแต่ช่วงที่ไปแกะแผล ขอให้ดูแลตัวเองให้ดี ๆ น๊ะค๊ะ เดี๋ยวหายแล้วก็จะหล่อเหมือนเดิม (ที่สำคัญพยายามอย่าส่องกระจกช่วงนี้เพราะเห็นหน้าตัวเองแล้วจะเครียด กลุ้มใจไปเปล่า) เอาเวลามานั่งหยุดในหยุดดีกว่าน๊ะค๊ะ ขอให้หายไว ๆ ค๊ะ สาธุ

100กะรัต

#5 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

Posted 28 January 2008 - 03:30 PM

ตอนที่ดิฉันเป็นเมื่อ 4 ปีที่แล้วนะคะ ดิฉันไปหาหมอค่ะ หมอเขาจะให้ยาลดอาการคันและยาที่ช่วยคับเม็ดอีสุกอีใสให้ออกมาเยอะๆค่ะ จะได้หายเร็วๆ ที่สำคัญอย่าแกะนะคะให้มันแตกและแห้งหายไปเองตามธรรมชาติยิ่งถ้าเป็นบริเวณใบหน้าห้ามแกะเลยนะคะเพราะจะเป็นแผลเป็น เดี๋ยวจะหมดหล่อไปซะก่อน ประมาณ2อาทิตย์ก็จะเริ่มหายนะคะ แต่จะจุดๆรอยๆที่เกิดจากอีสุกอีใสกว่าจะหายดีก็น่าจะเป็นเดือนค่ะ อย่ากังวลเลยนะโรคนี้ถ้าใครไม่ได้รับวัคซีนป้องกันไว้ตั้งแต่แรกต้องเป็นกันทุกคนค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะคะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#6 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 28 January 2008 - 07:35 PM

ลองศึกษาจาก link นะ

http://th.wikipedia....rg/wiki/อ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 crystal.mind

crystal.mind
  • Interests:Book Music

Posted 29 January 2008 - 11:46 AM

กรุณา ปลีกวิเวก ค่ะ

อย่าไปติด เอ๊ย ให้ใครเป็นต่อ เล้ยยยย

ระยะระวัง แพร่ คือ ตอนตกสะเก็ด นะคะ

กินยา ให้ครบ

กินวิตะมิน แยะๆๆ

ที่ ป่วย เนี่ย แสดงว่า ภูมิในร่างกายอ่อนแอ เลยติดไวรัส ที่ลอยมาในอากาศได้

ดังนั้น รักษาสุขภาพให้แข็งแรง

โดย

อาหาร ๑ มื้อ ควรเป็น ผักและผลไม้ (ที่ปลอดสารพิษ - ล้างน้ำ แยะๆๆ ) 50%

25% เป็น โปรตีนจากปลา และพืช (เลี่ยง เนื่อสัตว์ ที่เลี้ยงลูกด้วยนม และระบบภายในคล้ายเรา)

25% เป็ น คาร์โบไฮเดรต จาก ธัญพืช ต่างๆ (เยี่ยมสุด คือ ไม่ผ่านกระบวนการผลิตจาก โรงงาน)

น้ำมัน

ให้เลี่ยง น้ำมันปาล์ม น้ำมันหมู น้ำมันไก่

"นั่งสมาธิ แยะๆๆ ช
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

Posted 29 January 2008 - 07:18 PM

nerd_smile.gif นี่คือ กรณีศึกษาวิบากกรรมเกี่ยวกับโรคผิวหนังอีกกรณีหนึ่ง ซึ่งมีคำอธิบายถึงสาเหตุและวิธีการแก้ไขไว้พร้อมสรรพครับ : http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=1671
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 usr20309

usr20309

Posted 30 January 2008 - 09:00 AM

sick_smile.gif เป็นความรู้นะค่ะคนที่เคยเป็นอีสุกอีใสแล้วสามารถเป็นอีกได้ค่ะ เพื่อนดิฉันเป็นถึง 2 ครั้งแล้ว :'( [/size][size="2"]

#10 usr38909

usr38909

Posted 11 February 2011 - 05:54 PM

ตอนนี้ลูกสาวอายู5ขวบกำลังเป็นขอคำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลแผลเป็นด้วยค่ะเป็นห่วงน้องมากกลัวผิวไม่สวยรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

#11 *คุณ พล*

*คุณ พล*
  • Guests

Posted 15 March 2011 - 07:59 PM

ขอขอบคุณ ข้อมูลมากฟ
ตอนนี้ ลูกชายผมอายุ 7 ขวบ กำลังเป็น อิสุกอีใส
น้า โทร.มาบอกว่าให้ไปซื้อบัวหิมะที่ Zeven-11 มาทาหายเร็ว
ทาแล้วลูกบอกว่า เย็นจังเลยชอบมาก
ไม่ค้นไม่เจ็บแล้ว

ขอบคุณน้าเหน่งมากๆที่แนะนำ
จากพ่อน้องเก้า

#12 *classicsmile*

*classicsmile*
  • Guests

Posted 16 March 2011 - 03:47 PM

สวัสดีคะ ตอนนี้อายุ๑๙ ย่าง๒๐ เดือนหน้านี้ค่ะ ตอนนี้เป็นอีสุกอีใสที่มองเห็นมาก็๒วันแล้วค่ะ ก่อนจะเป็นคือวันที่๑๔ มีนาคม ๒๕๕๔ ค่ะ คือไปทำพาสปอร์ทที่Central บางนากับเพื่อน ก็มีอาการขนลุกทั้งวันแล้วก้อมือเย็นทั้งๆที่อากาศก็ไม่ได้หนาวนะคะ แต่ขนลุกเรื่อยๆอ่ะคะ แล้วต่อมาก้อรู้สึกเจ็บคอ และก็เพลียๆค่ะ แต่ก็มีอาการร่วมด้วยคือปวดหัว เหมือนสมองมันอยากจะกระโดดออกมาเล่นข้างนอกอ่ะคะ พอกลับมาบ้านก็ประมาณสองทุ่มกว่าแล้วค่ะ (เพราะไปช็อบปิ้งกันต่อ!!!) รู้สึกเหนื่อยมากก็เลยหลับเลยค่ะ ปกติเป็นคนนอนดึกและก้อนอนน้อย แต่พอวันที่๑๕วันนั้นตื่นมาอีกทีก็แปดโมงกว่าๆอ่ะคะ รู้สึกคันหลังคะก็เลยเกา มันก็ดังโป๊ะ! แต่ก็ไม่ได้สนใจ สักพักคันอีกก็เลยเกาอีก และมันก็ดังโป๊ะ!อีก คราวนี้ก็เลยไปอาบน้ำค่ะ ปรากฎว่าเจอตุ่มใสๆขึ้นตรงใกล้ๆคอ,ตรงข้างนม,ข้างตัว และก็มีที่หลังแต่ยังไม่มากค่ะ พอตอนบ่ายแก่ๆเริ่มมาแล้วค่ะที่หลังเพิ่มๆๆ จนหน้าท้อง สะดือ และแขนนิดหน่อย เลยออกไปซื้อยาเขียวมากินค่ะ กินยากหน่อยแต่ก็ต้องกินค่ะ คืนนั้นก็นอนประมาณเกือบตีหนึ่งคะ พอตื่นขึ้นมาคือวันนี้แหละค่ะวันที่๑๖ ปรากฎว่าที่หลังและลำตัวจนกระทั่งนมมันขึ้นเยอะมาก จนตอนบ่ายนี้ขึ้นเยอะม๊ากกกกก ลามแขน,ก้น,ขา มันคันม๊ากกกกกกกกกกกกกกก,,, และก็ขนลุกทั้งวันเลย รู้สึกกลัวมาก แต่ยังไม่ขึ้นที่หน้านะคะ อยากทราบว่ามีคนที่เป็นอีสุกอีใสแต่ไม่ขึ้นหน้ามีหรือป่าวคะ??? ช่วยตอบด้วยนะคะ... เด๋วอาการเป็นไงต่อจากนี้จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

#13 *รัตนา*

*รัตนา*
  • Guests

Posted 16 March 2011 - 03:50 PM

คนเป็นอีสุกอีใสฟังทางนี้นะคะ ห้ามอาบน้ำเด็ดขาดเพราะแผลที่เป็นตุ่มไม่สามารถถูกน้ำได้ ถ้าแผลโดนน้ำจะทำให้เป็นแผลเป็นคะ พ่อบอกคะ (พ่อเป็นหมอโรคผิวหนังค่ะ)ให้ไปหมอขอยาต้านไวรัสมาทานนะแล้วแผลที่เป็นตุ่มจะยุบลงไปเองคะ มียาทาที่หน้าด้วยคะ ไม่ต้องทานยาเขียวนะเพราะจะทำให้เป็นตุ่มมากขึ้นคะ เรื่องจริงนะคะเพราะหนูก็เคยเป็นพ่อรักษาให้แบบนี้คะ

#14 *รัตนา*

*รัตนา*
  • Guests

Posted 16 March 2011 - 03:57 PM

โรคนี้ชอบขึ้นที่หน้านะคะถ้ารักษาไม่ดีเป็นแผลเป็นแน่นอนคะ อย่าอาบน้ำนะคะ เพราะโรคผิวหนังที่เป็นตุ่มใสห้ามโดนน้ำคะ ห้ามแกะ หรือเกาเป็นอันขาดนะคะ ไม่งั้นเป็นแผลเป็นแน่นอนคะ

#15 *classicsmile*

*classicsmile*
  • Guests

Posted 16 March 2011 - 07:09 PM

ตุ่มนี่จะเพิ่มขึ้นทุกวันใช่ไหมคะ??? แล้วมันจะหยุดการแพร่ภายในกี่วันค่ะ??? ขอแบบวันที่มันจะหยุดจริงๆอ่ะค่ะ ดูหลายกระทู้ก้อหลายคำตอบอ่ะค่ะ ที่บอกว่าห้ามอาบน้ำ,แต่ก้อมีคนบอกว่าให้อาบให้สะอาดเอายาเขียวผสมน้ำาอาบล่ะค่ะ ถ้าไม่ได้เอามาชุบแล้วเช็ดตัวได้หรือเปล่า??? ลืมบอกค่ะว่าตุ่มมันขึ้นที่หัวเยอะแยะมากมายตั้งแต่วันที่๑๕แล้วค่ะ อันตรายมากหรือป่าว??? ขอบคุณสำหรัคำตอบก่อนหน้านี้ด้วยนะคะ

#16 *รัตนา*

*รัตนา*
  • Guests

Posted 17 March 2011 - 12:08 AM

ใช่ค่ะ ตุ่มจะเพิ่มขึ้นทุกวันแต่ถ้าทานยาตุ่มจะลดลงและตุ่มจะแห้งหายไปเอง แผลเป็นก็จะไม่มีคะ ตุ่มจะขึ้นมากที่บริเวณหลัง ลำตัว หน้า ศรีษะค่ะ ใช้เวลาในการรักษาประมาณ7วันคะกว่าแผลจะตกสะเก็ด แต่ถ้าไม่ทานยาใช้เวลาประมาณ3อาทิตย์กว่าแผลจะตกสะเก็ด ยาเขียวอย่าทานนะคะเพราะยาเขียวจะไปกระทุ้งพิษไข้ทำให้ตุ้มออกเยอะคะ ส่วนการเช็ดตัวหากไม่มีไข้ชึ้นอย่าเช็ดดีกว่านะคะ ตุ่มออกเยอะแผลก็เยอะนะคะ ทานยาดีกว่าคะ แนะนำว่าให้ไปหาหมอที่คลีนิคโรคผิวหนังคะ อย่าไปโรงพยาบาลนะคะแต่ถ้าจะไปโรงพยาบาลก็ไปโรงพยาบาลเอกชนนะคะคุณภาพยาต่างกัน คุณภาพยาต่างกันผลการรักษาก็ต่างกันนะคะ

#17 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

Posted 17 March 2011 - 09:51 AM

เมื่อคืนนี้คันมากกกกกกกก มันยิบๆๆๆๆๆๆอ่ะค่ะ เลยไปหาหมอที่โรงพยาบาลเมมโมเรี่ยน หมอจัดยาแก้แพ้ ยาแก้เชื้อ แล้วก็ยาทาคาราไมล์ให้ค่ะ มันเป็นโรงบาลเอกชลค่ะเสียยา710บาท นอนคันทั้งคืนค่ะต้องนอนตะแครงค่ะเจ็บน้อยกว่า เพราะเวลานอนหงายมันเหมือนมีอะไรทิ่มแทงหลังอย่างเจ็บแสบ น่ากลัวมากกกกกกกกกกกก มันทรมานค่ะ อันนี้ต้องยอมรับ ตอนนี้มันขึ้นมาหน้าแล้วค่ะ2ที่ ข้างปากบน และคางใต้ปาก ที่สังเกตเห็นอีกคือมันขึ้นบนเหงือกติดฟันล่างซี่หน้าค่ะ เติบโตเร็วมากแค่จุดเดียว ทำไงดี ทำไงดี?????

#18 *ผู้มาเยือน*

• Guests

Posted 25 March 2011 - 08:39 PM

ลูกสาวายุ 5 ขวบ 8 เดือน ก็เป็นเหมือนเหมือนกันค่ะ เป็นวันนี้หมาดๆเลย อาการที่เป็นอยู่ตอนนี้คือมีเม็ดใสๆขึ้นตามลำตัว แผ่นหลัง แต่ไม่เห็นขึ้นที่ศีรษะเป็นที่แรกตามที่หลายๆเวปบอกเลยค่ะ แล้วก้อมีไข้ด้วย ตอนนีก้อแค่ให้กินยาลดไข้เฉยๆค่ะ ต้องรักษาแล้วให้ทานยาอะไรอีกดีคะ

#19 สาหร่าย

สาหร่าย

Posted 09 April 2011 - 10:04 AM

เซอร์ไพร์ซจังเลยค่ะ ที่ search คำว่า "อีสุกอีใส" แล้วเจอเว็บ dmc ด้วย ^____________^

แชร์ประสบการณ์บ้างนะก๊ะ

ตอนนี้ก็ป่วยเป็นโรคนี้ค่ะ เขาบอกว่า เกิดจากการติดเชื้อไวรัส ผู้ป่วยจะมีอาการของโรคภายหลังรับเชื้อประมาณ 2-3 สัปดาห์
งั้นแสดงว่าต้องติดเชื้อมาจากตอนลงพื้นที่ตามคนบวชค่ะ พอกลับมาได้สองสามวัน เป็นผู้หญิงก็อ่อนเพลีย ไม่มีแรงเดิน ก็เลยไปแอบนอน (อิอิ) แล้วก็สังเกตมีตุ่มแดงๆ เรียบๆ ที่พุงก่อน ก็นึกว่าเราสกปรก หรือแพ้ไรฝุ่น ก็ไม่ได้สนใจค่ะ ก็รีบไปอายน้ำๆๆๆ ให้สะอาด

วันรุ่งขึ้นสิน่าตกใจหลาย..ตุ่มเห่อขึ้นมากมาย น่ากลัว บ่ายเริ่มมีไข้ ตัวร้อน ทั้งที่ตอนนี้หายป่วยแล้ว มีแรง เดินไหวแล้ว กลับมาเป็นตุ่มนี่ซะอีก ก็เลยสงสัยว่าตุ่มนี่แน่ๆเลย ทำเราตัวร้อนจี๋ๆๆๆ แต่เราก็กินน้ำเป็นขวดๆ เช็ดตัวตลอด ไข้ก็ลด แต่เพื่อนๆ ก็ตกใตกลัวเราเป็รโรคร้ายแรง รีบพาไปหาหมอ พาสงสัยว่าเป็นอีสุกอีใสทุกคนก็เบาใจ แต่เราอ๊าย..อาย เป็นตอนแก่ เซ็ง...

คุณหมอให้ยาต้านไวรัส ยาแก้ไข้ ยาแก้แพ้สำหรับลดอาการคัน
แต่สาหร่ายกินยาต้านไวรัสอย่างเดียวก็เอาอยู่ ไข้ควบคุมได้

ไม่รู้ว่าห้ามอาบน้ำนะคะ อาบตลอดเย็นดี อยากให้น้ำไหลผ่านตัวตลอด สบ๊ายสบาย..

ยาเขียวก็มีคนแนะนำให้กิน เพื่อให้ตุ่มออกให้หมด แต่บ่ได้กินค่ะ เท่านี้กก็ว่าเยอะแล้วน่ะค่ะ งือ....

ตุ่มที่ท้องกับหลังขึ้นก่อนตอนนี้ยังไม่หายเลยค่ะ
ที่แขนเป็นทีหลังหายแล้วค่ะ

ที่จริงตอนนี้แข็งแรงกว่าสุดท้ายที่ไปทำงานอีกนะคะ
แต่ไปไหนไม่ได้กลัวคนอื่นจะติด..

....................................
ความรู้เรื่องอีสุกอีใสจากอินเตอร์เน็ต

รคอีสุกอีใส เกิดจากการติดเชื้อไวรัส ผู้ป่วยจะมีอาการของโรคภายหลังรับเชื้อประมาณ 2-3 สัปดาห์ มักจะระบาดในช่วงปลายฤดูหนาวถึงต้นฤดูฝน เช่นเดียวกับโรคหัด แต่ก็พบได้ประปรายตลอดทั้งปี โดยมากพบในกลุ่มเด็กอายุระหว่าง 5 - 12 ขวบ รองลงมาคือกลุ่มเด็กอายุ 1 - 4 ขวบ กลุ่มวัยรุ่น และวัยหนุ่มสาว ตามลำดับ

โรคอีสุกอีใสติดต่ออย่างไร
อีสุกอีใสเป็นโรคที่ติดต่อได้ง่าย จากการไอ จาม หายใจรดกัน หรือโดยการสัมผัสโดยตรงกับผู้ป่วย โดยเฉพาะบริเวณตุ่มใส หรือติดต่อจากการใช้ของปะปนกัน นอกจากนี้ หญิงตั้งครรภ์ที่เป็นโรคอีสุกอีใส ก็มีโอกาสติดต่อไปถึงเด็กในครรภ์ โดยระยะเวลาที่ติดต่อกันได้ง่าย มักเป็นช่วง 2 วันก่อนมีตุ่มขึ้น ไปจนถึงหลังมีตุ่มขึ้นแล้ว 4 - 5 วัน

อาการของโรคอีสุกอีใส
เด็กที่เป็นอีสุกอีใสจะมีไข้ต่ำๆ อ่อนเพลีย และเบื่ออาหาร ส่วนผู้ใหญ่มักจะมีไข้สูง ปวดเมื่อยตามตัวคล้ายไข้หวัด ขณะเดียวกันก็จะมีผื่นขึ้นพร้อมๆ กับวันที่เริ่มมีไข้ หรือ 1 วันหลังมีไข้ โดยในระยะแรกจะขึ้นเป็นผื่นแดงราบ ต่อมาจะกลายเป็นตุ่มนูน มีน้ำใสๆ และคัน ต่อมาอีก 2 - 3 วันก็จะตกสะเก็ดผื่นและตุ่มเหล่านี้จะขึ้นตามไรผมก่อน แล้วกระจายไปตามใบหน้า ลำตัว แผ่นหลัง และมีประปรายบริเวณแขนและขา บางคนจะมีตุ่มขึ้นในช่องปาก ทำให้เกิดอาการเจ็บคอ บางคนอาจไม่มีไข้ มีเพียงผื่นและตุ่มขึ้นเท่านั้น วัยรุ่นและผู้ใหญ่มักจะมีอาการรุนแรงและมีตุ่มขึ้นมากกว่าเด็กๆ โดยทั่วไปผื่นจะหายได้โดยไม่มีแผลเป็น ยกเว้นจะมีเชื้อแบคทีเรียมาแทรกซ้อน ผื่นและตุ่มที่ขึ้นนี้จะค่อยๆ ขึ้นทีละระลอก ไม่ขึ้นพร้อมกันทั่วร่างกาย จึงมีให้เห็นทั้งที่เป็นผื่นแดงราบ ตุ่มน้ำใสๆ ตุ่มกลัดหนอง และที่เริ่มตกสะเก็ด จึงทำให้คนสมัยก่อนเรียกโรคนี้ว่า อีสุกอีใส

การรักษาโรคอีสุกอีใส
เนื่องจากเป็นโรคที่หายเองได้ โดยอาจจะมีไข้อยู่เพียงไม่กี่วัน ส่วนตุ่มก็จะตกสะเก็ดและค่อยๆ หายไปภายใน 1 - 3 สัปดาห์ ผู้ป่วยจึงควรพักผ่อน และดื่มน้ำมากๆ ถ้ามีไข้สูง ใช้ยาพาราเซตามอลเพื่อลดไข้ได้ แต่ไม่ควรใช้ยาแอสไพริน เพราะอาจจะทำให้เกิดอาการทางสมองและตับ ทำให้เสียชีวิตได้

ควรอาบน้ำและฟอกสบู่ให้สะอาด ตัดเล็บให้สั้น และหลีกเลี่ยงการแกะเกา เพราะอาจทำให้ติดเชื้อได้ หากคันมากๆ อาจให้ยาช่วยลดอาการคันได้ ปัจจุบันมียาที่ใช้ยับยั้งการเจริญของไวรัส แต่มีราคาแพง และต้องใช้ในปริมาณสูง นอกจากนี้จะต้องเริ่มใช้ภายในวันแรก มิฉะนั้นอาจไม่ได้ผลเลย หรือไม่ได้ผลดีพอ

ขอบคุณที่มา http://www.panyathai...ndex.php/...

#20 *ผู้มาเยือน*

• Guests

Posted 12 April 2011 - 09:06 AM

เห็นคนแก่ๆเค้าบอกกันว่าถ้าไม่กินยาเขียว มันจะหลบในแล้วสามารถมีโอกาสเป็นได้อีกใช่ไหมคะ เนี่ยหนูก้อเป็นแล้วช่วงเนี่ยอยู่ในเทศกาลสงกรานต์พอดีเลยออกไปเล่นน้ำไม่ได้เลยอ่ะ แล้วตุ่มมันก้อขึ้นเต็มหน้าเลยอ่ะแยกไม่ออกเลยอันไหนสิว อันไหนตุ่มอีสุกอีใส แล้วเนี่ยที่บ้านก้อให้กินแต่หมู ถ้าหายนะคะหนูคงเบื่อหมูไป อีกนานเลยแหละค่ะ แล้วก้อต้องกินน้ำผักชีต้มอีกอ่ะค่ะ เป็นอีสุกอีใสนี่ทรมานมากเลยอ่ะ cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif

#21 สาหร่าย

สาหร่าย

Posted 14 April 2011 - 12:02 PM

ช่วงที่เป็นไม่ได้อยู่กับบ้าน ก็เลยได้กินทุกอย่าง ^^
หายไวไวนะคะ

#22 *โอค๊คับ*

*โอค๊คับ*
  • Guests

Posted 14 April 2011 - 05:42 PM

แย่จังอะเราก้อเปนตอนสงกานอะอดเลนน้ำเลย แต่เราว่าอาบน้ำมานก้อจะทำใหห้ตัวสะอาดนะ ถ้าเปนแผลเปนนนะคับก้อไป เลเซอร์กันดีกว่าไหมคับ ราคาน่าจะปะมานเท่าไรดีอะคับ

#23 *ผู้มาเยือน*

• Guests

Posted 16 April 2011 - 11:52 AM

ห้ามอาบน้ำจริงหรอคะ อาบไปแล้วทำไงอะคะ TT เป็นมา 3 วันแล้วค่ะ ขึ้นที่หน้ากับลำตัวเยอะมากๆ แล้วจะสามารถอาบได้เมื่อไรคะ หรือว่าให้เช็ดตัวไปก่อน ตัวจะเน่าก่อนมั้ยคะเนี่ยย จะเป็นกลากเกลื้อนแทนป่าวคะ *-* ขอบคุณค่ะ ทำตัวไม่ถูกจริงๆค่ะ

#24 สาหร่าย

สาหร่าย

Posted 16 April 2011 - 05:43 PM

อาบได้นะคะ แต่อย่าเช็ดใช้ซับๆ นุ่มๆ เบาๆ นะ

#25 สาหร่าย

สาหร่าย

Posted 16 April 2011 - 05:55 PM

แผลเป็นอีสุกอีใส
แผลเป็น เป็นผลของการสมานบาดแผลตามธรรมชาติ ซึ่งเป็นบาดแผลที่เกิดขึ้นกับผิวหนังชั้นล่าง โดยร่างกายไม่สามารถซ่อมแซมบาดแผลที่เสียหายให้เหมือนเดิมได้ บาดแผลจึงถูกทดแทนด้วยเนื้อเยื่อที่มีการจัดเรียงตัวอย่างไม่เป็นระเบียบ ซึ่งเกิดจากการเจริญเติบโตของเซลล์คอลลาเจนใต้ผิวหนัง

ลักษณะแผลเป็นที่เกิดจากโรคอีสุกอีใส
ลักษณะแผลเป็นที่เกิดจากโรคอีสุกอีใสจะเป็นแผลเป็นแบบ hypertrophic(10), keloid(12,14) และอาจเกิด hyperpigmented (รอยด่างดำ)(13) ได้

· Hypertrophic scar มีลักษณะเป็นเนื้อเยื่อพังผืดที่นูนขึ้นตามแนวแผลมีรูปร่างคงเดิมตลอด และแนวความนูนหนาจะค่อย ๆ ลดลง ตามระยะเวลาที่ผ่านไป

· Keloid เป็นเนื้อเยื่อพังผืดที่ปูดนูนขึ้นตามรอยแผลเช่นเดียวกับ hypertrophic scar แต่จะขยายขนาดกว้างออกได้เรื่อย ๆ จนกระทั่งเลยแนวแผล ผู้ป่วยจะมีอาการเจ็บหรือคันที่ keloid ได้ด้วย นอกจากนี้ยังไม่สามารถยุบตัวลงได้เหมือน hypertrophic scar และกลับเป็นซ้ำได้เมื่อผ่าตัดออก

· Hyperpigmentation คือ การทีผิวหนังมีสีน้ำตาลเข้มขึ้นหรืออาจเห็นเป็นสีคล้ำจนถึงดำ เกิดจากการที่มีเม็ดสีดำของผิวที่เรียกว่า melanin pigment เพิ่มในชั้นผิวหนัง

โดยทั่วไปผื่นจากโรคอีสุกอีใสจะหายโดยไม่มีแผลเป็นยกเว้นมีเชื้อแบคทีเรียมาแทรกซ้อน(2) แต่หากเกิดแผลเป็นจากโรคอีสุกอีใสโดยส่วนใหญ่จะเกิดแผลเป็นชนิด hypertrophic scars และ keloids นอกจากนี้โรคอีสุกอีใสยังอาจทำให้เกิดรอยด่างดำที่บริเวณรอยโรคได้ (hyperpigmentation)

การรักษาแผลเป็นอีสุกอีใส
ใช้แผ่นซิลิโคนแปะสามารถช่วยทำให้แผลเรียบเนียน และลดความแข็งของแผล hypertrophic scars ได้ ซึ่งตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่เป็นแผ่น silicone แปะ เช่น Smooth E Scar Smooth®, CIca-care®, Hirudoid Scar Reducer® เป็นต้น แต่อย่างไรก็ตามการเกิดแผลเป็นแบบ keloids บางครั้งอาจต้องได้รับการรักษาโดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางผิวหนัง ซึ่งอาจต้องได้รับการฉีดยาสเตียรอยด์เข้าบริเวณบาดแผล ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของแผลเป็นนั้น ๆ

ส่วนการรักษาแผลเป็นชนิดรอยด่างดำ มีหลักฐานสนับสนุนการรักษาโดยใช้ hydroquinone ร่วมกับกรดวิตามินเอ (retinoid) และ corticosteroid เนื่องจากมีหลักฐานที่จะแสดงให้เห็นถึงผลการรักษาได้ดีที่สุด อย่างไรก็ดีมีรายงานการเกิดอาการไม่พึงประสงค์ที่อาจพบได้ เช่น การระคายเคืองเฉพาะที่ การเกิดผิวหนังร้อนแดง และการหลุดลอกของผิวหนัง ทั้งนี้ผลิตภัณฑ์ที่มีจำหน่ายในประเทศไทย เช่น TRI-LUMA® เป็นต้น การรักษาดังกล่าวต้องใช้ครีมกันแดดร่วมด้วย และหลีกเลี่ยงแสงยูวี

ที่า เว็บไซต์ gotoknow.org

#26 **[email protected]**

**[email protected]**
  • Guests

Posted 16 April 2011 - 09:24 PM

ตอนนี้เราก็กำลังเป็น พบตุ่มตั้งแต่วันที่ 14 เม.ย.
ก็สงสัยทันที เพราะลูกชายก็เพิ่งเป็นเมื่อวันที่ 4 เม.ย.
ลูกเป็นปุ๊บไปหาหมอปั๊บ วันเดียวกันตัวเรากะลูกสาวก็ฉีดวัคซีน
เพื่อป้องกันไว้เลย แล้วก็ส่งลูกสาวไปนอนบ้านย่า
หมอบอกว่าถ้าแม่กะลูกสาวเป็นก็จะเป็นไม่มากนัก
แล้วก็ไม่ต้องมากระตุ้นเข็มที่ 2 (แม่อายุแค่ 33 เอ๊ง..)
ทีแรกนึกว่ารอด..แต่ก็ไม่รอด..ทำไงได้
ลูกคนเล็กสุดอ้อน ทั้งกอดทั้งหอม ดมตุ่มกันนั่นแหละ
ไม่ติดสิแปลกกว่า แต่ที่จะพูดก็คือ
วัคซีนป้องกันหรือช่วยบรรเทาได้จริงมั๋ยน้อ
วันนี้วันที่ 16 เม.ย. หวยออก นับตุ่มได้รวมกันก็ 200 กว่าแย้ว
เฉพาะที่หน้าก็ประมาณ 20 กว่าเม็ด ยังไม่รวมที่หัว
ที่คลำไปตรงไหนก็สะดุดกึก..เยอะแยะมากมาย
ตอนนี้สติแตก ติงต๊องไปเลย
ทำงานใช้หน้าตาซะด้วย สงสัยต้องเปลี่ยนงานเป็นภารโรงซะงั้น
หมอไม่ได้ให้ยาต้านไวรัสมากิน เพราะคิดว่าวัคซีนทีฉีดจะช่วยได้
ก็อาจจะนะ แต่คงแค่เล็กน้อย เพราะตุ่มก็ไม่กว้างมาก ขึ้นพอน่ารักน่าชัง
เพียงแค่เขวี้ยงกระจกแตกไปหลายบานแล้ว (ล้อเล่น)
สาวชราภาพ (30 up) ทั้งหลาย ถ้าไม่อยากเป็นหมาดัลเมเชี่ยนเหมือนดิฉัน
ก็จงเก็บตังค์ 1,000 บาท 2 ครั้ง = 2,000 บาท
ไปฉีดวัคซีนแต่เนิ่นๆ ซะ ขอให้ทุกคนโชคดีจ่ะ..

#27 *ผู้มาเยือน*

• Guests

Posted 18 April 2011 - 09:29 AM

ผมก็เป็นครับเป็นเมื่อวีนที่ 16 เมษา 2554
นอนอยู่บ้านคันมากมายครับ พ่อก็บอกไม่ให้แกะ ห้ามกินของหวานของเผ็ด

#28 สาหร่าย

สาหร่าย

Posted 18 April 2011 - 08:23 PM

ช่วงนี้เป็นอีสุกอีใสกันหลายคนเลยนะคะ

สาหร่ายหายดีแล้ว ไม่ค่อยมีแผลค่ะ
ช่วงที่เป็นก็พยายามนึกถึงบุญต่างๆ ที่ทำมาค่ะ เช่น ทำความสะอาดหอฉัน เก็บเพชรพลอย(ขยะ) ย้อมผ้าจีวร^^ ฯลฯ
นอกจากนึกแล้วก็ทำบุญใหม่ด้วยค่ะ ก็ไปปัด กวาด เช็ด ถู ห้องปฏิบัติธรรม
ด้วยผลบุญก็เลยทำให้หายไว ไม่มีแผลเป็นค่ะ

ลองดูกันนะคะ ^_______________^

#29 usr40014

usr40014

Posted 11 May 2011 - 04:35 PM

เป็นเหมือนกัน

#30 usr40014

usr40014

Posted 11 May 2011 - 04:57 PM

วันแรกนึกว่าเป็นสิว เพราะเป็นที่หน้า 2-3 เม็ด และปวดเมื่อยแบบก่อนมีประจำเดือน มีอาการครั่นเนื้อครั่นตัวนิดหน่อย ไข้ต่ำๆมาก
พอวันที่สอง ตอนเย็น เอะ ! ทำไม สิวลามไปที่ตัว นับนับทั้งหน้าทั้งตัวเป็น สิบเม็ดได้
พอวันที่สาม ไปหาหมอ หมอให้ยามากิน ประมาณ 9 วัน สั่งหยุดงาน 3 วัน หมดบอกว่า 3 วันยุบแล้ว ตกตอนเย็น โดนที่บ้านบังคับกินยา
เขียว ซื้อมาจากร้านขายยาแผนปัจจุบัน เป็น 10 ห่อ
พอวันที่สี่ ขึ้นเพิ่มมาเพียบเลย สงสัยยาเขียวฤทธิ์คงแรงมาก ยาปัจจุบันสู้ไม่ไหว ขึ้นมามากกว่าเดิม เท่าตัว
พอวันที่ห้า นอนซม เลิกกินยาเขียวเลย ถ้าออกมากกว่านี้ มีหวังช็อกตายแน่ เนื่องจากอาการเจ็บแบบสิวขึ้นทั้งตัว แล้วตอนส่องกระจกดูสิว
ที่ค่อยๆ มากขึ้น ลามขึ้น จะเป็นลม
วันที่หก นอนซม .... ช่วงนี้ยังคงมีสิวแดงๆเจ็บๆ แปลงร่างเป็นตุ่มใสแจ๋วมากขึ้น บางตุ่มก็เริ่มเป็นหนองเหลืองๆแล้ว เริ่มคันตุ่มพวกนี้มาก
วันที่เจ็ด อาจการยังทรงอยู่ เริ่มมีสะเก็ดบ้าง
วันแปดถึงวันที่สิบสอง อาการดีขึ้น สะเก็ดดำเริ่มมากขึ้น วันหลังหลังเริ่มทะยอยตกสะเก็ดออกไป หลุดร่วงตามกาลเวลา เนื้อตรงสะเก็ดหลุด
เป็นสีชมพู ก็รอวันลุ้นให้ สะเก็ดหลุดไปเองเรื่อยๆ ตามธรรมชาติ พร้อมปลงว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย เกิดกับทุกคนจริงจริง