ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอกำลังใจด่วนค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 usr18090

usr18090
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2009 - 11:24 PM

ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนึงนะครับ

สู้ต่อไป แล้วก็หมั่นทำบุญให้ได้ตลอดนะครับ

หมั่นนึกถึงบุญที่เราได้ทำ ผมเชื่อว่าอีกไม่นานชีวิตก็จะดีขึ้นเปฯทวีคูณเลยครับ

สู้สู้นะครับ

#32 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2009 - 11:34 AM

เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

#33 ติงตังมาว

ติงตังมาว
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2009 - 11:58 AM

ทุกสิ่งในสังสารวัฎล้วนเกิดจากเหตุ
แต่ไม่ว่าผลจะอย่างไร ใจต้องจรด072

#34 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2009 - 10:15 AM

เข้าใจคุณนันท์ค่ะ สู้ สู้ ค่ะ ยึดมั่นความดี ก็ไม่ต่างจากคุณนันท์เท่าไหร่ค่ะ ทำบุญคนไม่ขึ้น ช่วยแล้วก็เหมือนเอาเงินทิ้งแม่น้ำ
เศรษฐกิจก็ย่ำแย่ ภาระที่ต้องเลี้ยงดูก็ 4 ชีวิต รวมทั้งตัวเองด้วยก็เป็น 5 ชีวิตค่ะ

แต่...ชีวิต...ต้องสู้ค่ะ อย่าท้อและถอยนะคะ ยึดมั่นความดี เคยท้อ แล้วก็เคยเครียดมากๆ ค่ะ

แต่ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไข ยึดมั่นความดี เซ้งแผงในตลาดเพื่อขายของ..แต่ก็ไปไม่รอดค่ะ ตอนนี้ แทบจะไม่มีคนเดินตลาดเลยค่ะ
ร้านที่เซ้งมาเป็นแสน ก็ขายของไม่ได้เลย แถมต้องจ่ายค่าเช่าทุกเดือน รายรับก็ไม่พอกับรายจ่ายค่ะ

แต่....ยึดมั่นความดี กำลังจะหมดหนี้ เพราะยึดมั่นความดี สละทรัพย์ภายนอกค่ะ บ้านที่เป็นสมบัติชิ้นแรกและชิ้นเดียวของยึดมั่นความดี
ที่ทำมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของตนเอง ขายเพื่อใช้หนี้ ไม่ยึดติดค่ะ เพราะจริงๆแล้วคนเราไม่ได้เอาอะไรมา แล้วจะเอาอะไรไปด้วยเล่า
สละทรัพย์ส่วนตัวเพื่อมาสู้ใหม่ มาสร้างมหาทาน บารมีใหม่ค่ะ บางครั้งเราต้องถอยหลังมา 1 ก้าว เพื่อเดินหน้า 2 ก้าวค่ะ

ถ้าเราอยู่ในบุญ ในศีลธรรมอันดีงาม สมบัติมหัศจรรย์ย่อมมาหาเราแน่นอนค่ะ....ถ้ายึดมั่นความดี สามารถช่วยอะไรได้...ขอให้บอกนะคะ
เพราะเราเป็นหลานหลวงปู่ หลานคุณยาย ลูกหลวงพ่อด้วยกันค่ะ...เราจะจับมือกันไปดุสิตบุรีค่ะ...แต่ต้องรักษาศีล ปฏิบัติธรรมนะคะ

กำลังใจที่ยึดมั่นความดีขอมอบให้คุณนันท์นั้น...คงไม่เท่ากับกำลังใจที่คุณนันท์สร้างมันขึ้นมาด้วยใจที่เข้มแข็งค่ะ
อย่าร้องให้นะคะ ให้มันไหลย้อนกลับไปข้างใน ให้เปลี่ยนจากหยดน้ำใสที่หลั่งรินมาข้างนอก กลับเป็นดวงแก้วใสๆ ผุดในกลางท้องของคุณนันท์นะคะ

สามารถพูดคุยกันได้ค่ะ mail ของยึดมั่นความดีค่ะ [email protected] สู้ สู้นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#35 Varajitto

Varajitto
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2009 - 05:07 PM

สู้ต่อไปนะ เป็นกำลังใจให้อีกคน อย่าท้อที่จะคิดดี พูดดี ทำดี ต่อไป ผมเชื่อว่าความดีชนะทุกอย่าง สู้ ๆ นะครับ

#36 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 10:07 AM

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
ทุกวันนี้ผมมีหนี้อยู่ ล้านกว่าบาท เงินเดือนที่ได้มาก็หมดไปกับการใช้หนี้ และทำบุญเพิ่มครับ
เหลือเงินใช้ในครอบครัวไม่กี่พันบาท วันหนึ่งถ้าอยู่บ้านก็พยายามใช้ไม่ถึงร้อยบาท แต่ก็อดทนสู้ครับ
พยายามไม่ไปนึกถึงอนาคต เพราะจะมองเห็นแต่ทางตีบตันและปัญหา
อย่างที่คุณยายเคยบอก อย่าไปกังวลในสิ่งที่ยังไม่เกิด เพราะพญามารจะแทรกผังให้เป็นจริง
สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย สู้ๆ นะครับ

#37 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 10:39 AM

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ อย่าเพิ่งท้อ อย่าได้คิดน้อยใจตัวเองไปเลย บุญที่ทำคงยังไม่ได้ช่องส่งผล ให้นั่งสมาธิไปเรื่อยๆ เมื่อปัญญาเกิดก็จะสามารถคิดหาทางแก้ไขปัญหาได้เองค่ะ อย่าขาดนั่งสมาธิ แลอย่าลืมะมาวัดทุกวันอาทอิตย์นะค่ะ ปัญหาทุกปัญหามีทางออกเสมอค่ะ สู้ สู้ เจ้าค่ะ

#38 usr24875

usr24875
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2009 - 11:51 AM

เกิดเป็นลูกหลวงพ่อ ให้ท่องไว้ในใจเสมอ อดทน อดทน อดทน

อุปสรรคที่ผ่านเข้ามา เป็นบททดสอบ กำลังใจของเรา ทดสอบกำลังบุญ

#39 ร้อยดาว...

ร้อยดาว...
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 July 2009 - 01:11 PM

คุณยายท่านเคยสอนไว้ว่า...หาบุญได้ใช้บุญให้เป็นดังนี้ค่ะ..

บุญที่เราทำไว้ในอดีต..ส่งผลถึงวิถีชีวิติของเราในปัจจุปัน 100 % บุญที่เราทำในปัจจุบันส่งผลในปัจจุบัน 20 %
กรรมดี...และกรรมไม่ดีที่เราทำไว้จะคอยช่วงชิงส่งผลกันอยู่ตลอดเวลา...ขึ้นอยู่กับว่า สิ่งไหนได้ช่องก็ส่งผล...กรรมไม่ดีก็อย่าไปคิดถึงอีก
สร้างกรรมดีใหม่ๆ...ให้นึกถึงบุญที่ทำไว้ตั้งแต่อดีตปฐุมชาติที่ได้เกิดมานึกเรื่อยมาจนถึงปัจจุบันชาติที่ได้หมั่นทำทาน รักษาศึล..เจริญภาวนา..และอื่นๆ นึกออกให้รวมบุญนี้มาไว้ที่ศูนย์กลางกาย....นั่งสมาธิทุกวันให้ใจผองใส....นึกถึงบุญทุกวัน (1ในการบ้าน 10 ข้อที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านให้ทำใน โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา (ท่านให้นึกก่อนนอน) เมื่อเรานึกถึงบุญแล้ว..ใจผ่องใสทานที่เราทำไว้ในอดีตจะได้ช่องส่งผลค่ะ

สู้สู้ๆๆๆๆ