ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บริจาคไตให้กับภิกษุอาพาธ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 10:11 PM

โอ้สุดยอดเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

นี่ถือว่าเป็นอุปบารมีจริงๆ

ไฟล์แนบ

#32 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 01:41 AM

สาธุ... ขอให้พี่ Merry Ma ได้บุญกับผมเยอะๆ นะครับ

#33 ขอบฟ้า

ขอบฟ้า
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 08:07 PM

อนุโมทนากับผู้กล้าค่ะ

#34 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 02 April 2006 - 03:17 PM

.................สาธุ......................
ผมก็เคยบริจาคเลือดนะครับพี่เกียรติก้องธรณินทร์ผลบุญจะเป็นยังไงคับเหมือนบริจาคเงินอะเปล่าคับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#35 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 02 April 2006 - 07:11 PM

จุดที่เหมือนกับการบริจาคทรัพย์ก็ตรงที่เป็นการบำเพ็ญทานบารมี แต่จุดต่างอยู่ตรงที่การบริจาคโลหิตเป็นการบำเพ็ญอุปบารมี ส่วนการบริจาคทรัพย์แบบธรรมดาทั่วไปจัดเป็นทานบารมีขั้นสามัญครับ สำหรับอานิสงส์ของการบริจาคโลหิต ได้แก่

๑. ทำให้เป็นผู้มีกำลังดุจพญาช้างสาร
๒. ทำให้เป็นผู้มีสุขภาพร่างกายสมบูรณ์แข็งแรง อายุขัยยืนยาว สร้างบารมีไปได้อย่างยาวนาน

#36 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 10:32 PM

สาธุ

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#37 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2007 - 08:41 AM

ถ้าผุ้บริจาคมีชีวิตอยู่ ถ้าไม่ใช่พ่อแม่ให้ลูกนอกนั้น เท่าที่จำได้ รู้สึกว่าจะไม่ได้นะครับ นอกจากเสียชีวิต กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ เพื่อป้องกันการซื้อขายไต แม้ว่าเราจะไม่ได้มีเจตนาซื้อขายก็ตาม