ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กรรมใดที่ทำให้มีแฟนสวย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 05:30 PM

เหอๆ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#32 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 06:32 PM

น่าแปลกนะครับว่า...มีคนเข้ามาอ่านกระทู้นี้ มากกว่ากระทู้เกี่ยวกับเรื่องสร้างบารมีอีก เหอๆๆๆๆ

#33 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2006 - 11:53 PM

ที่ตั้งคำถามก็เพราะ ได้เห็นสาวๆบางคน สวยน่ารักอย่างกับเทพธิดา แต่มีแฟนไม่หล่อแถมนิสัยแย่อีก และหนุ่มหล่อๆบางคนจิตใจอย่างกับพ่อพระ แต่มีแฟนไม่สวยเลยแถมยังนิยแย่ๆเอามากๆไม่เหมาะสมเลย (ตบปากตัวเองแล้ว)
จึงตั้งคำถามนี้ขึ้นมาครับ

เอ่ จริงหรือท่านสิริปโภ กำลังจะจีบใครอยู่แล้วเห็นเค้าสวยแต่มีแฟนแล้วหรือป่าว (แซวจริงๆค่ะ)

หญิงงาม ยิ่งสวยยิ่งอันตราย เป็นที่หมายปองของชายจำนวนมาก กาเมหรือบาปอกุศลเข้าแทรกได้ง่าย
เป็นเหตุที่ตั้งแห่งความกำหนัดยินดีในเบญจกามคุณในหญิงนั้น เป็นโทษมากกว่าคุณครับ

การจะหาหญิงงามมาเคียงกายนั้นไม่ยากครับ ขอเพียงคุณ X รวย เอาใจ ตามใจ หญิงเจ้าก็จะมาเองแหละครับ

แต่การสละหญิงงามนี่สิยากยิ่งกว่า ถ้าใครสละสุขน้อยทุกข์มากได้ ก็จะได้เอกันตบรมสุขครับ

ลึกซึ้งในธรรมจริงๆ นะคะท่าน XLmen ขออนุโมทนาสาธุการในการประพฤติพรหมจรรย์ของท่านนะคะ
(ขอให้ตลอดรอดฝั่ง)

พี่มีไอเดียสำหรับยอดชายนักสร้างบารมีนะคะ
ว่าขอให้ประพฤต์พรหมจรรย์ต่อไป เพื่อลดกรรมกาเมของตนไว้ก่อนค่ะ
ทำทาน รักษาศีล บำเพ็ญภาวนาต่อไป บ่มคุณธรรมครบพร้อม

ก็จะทำให้เราเป็นผู้ชายที่มีครบพร้อมในชาติข้างหน้าเอง

หากว่าปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้า ข้างหน้าก็จะต้องสร้างมหาชาติทื่จะต้องสละภรรยาและบุตรอยู่แล้ว
เมื่อเราเดินแบบเดี่ยวๆ ด้วยความดีต่อไปเรื่อยๆ
เมื่อบารมีถึงเกณฑ์สักชาติก็จะมีผู้มีบุญมีคุณธรรมมาเกิดเคียงข้างเอง
ซึ่งบุคคลเหล่านี้ก็เป็นคนที่ทำบุญมามาก ละวางความชั่ว ทำแต่ดี
และปรารถนาจะบ่มบารมีร่วมกับพระบรมโพธิสัตว์ (ธาตุธรรมมันดึงดูดกัน)

เหมือนกับเมื่อตอนที่สุเมศดาบสท่านได้พุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าทีปังกร
แล้วก็จะมีหญิงที่งามสร้างบุญมามาก ตั้งความปรารถนาที่จะร่วมสร้างบารมีเคียงข้างท่าน
ถึงกับกราบทูลพระพุทธเจ้าทีปังกร ซึ่งเมื่อตรวจดูบุญเก่าของนางแล้ว
สมควรที่จะเป็นคุ่บุญคู่บารมีได้จริง
ตรงนั้นแหละที่เราจะได้พบคู่แท้ที่จะไม่ทำให้เราถอยหลังในการสร้างบารมี

เพราะความสวยที่เราเห็น เป็นกรรมกาเมของเค้า และกรรมกาเมของเรา
มันมาก่อเรื่องให้คิดว่าอยากได้ ดั่งธิดาพญามาร

แต่อย่างพระนางพิมพาในชาติที่สุเมศดาบสได้รับพุทธพยากรณ์
นางมีบุญเก่ามามาก ไม่เป็นหายนะต่อการสร้างบารมีเลย

#34 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 12:58 AM

ขออภัยด้วยครับ ที่ผมพิมพ์ชื่อผิด เป็นนางอมิตตา แต่ชื่อจริงๆ นางชื่อ นางอมิตตดา ครับ

แหมะพี่หัดฝัน บอกไม่ผิดหรอกครับ เพราะนางอมิตตดาสมัยนั้นก็คงจัดได้ว่าเป็นสาวงามมากครับ
ส่วนสมัยนี้น้องอามิตาทาทายัง ก็เข้าข่ายงามใช้ได้เลยเหมือนกันครับ 555+

ลึกซึ้งในธรรมจริงๆ นะคะท่าน XLmen ขออนุโมทนาสาธุการในการประพฤติพรหมจรรย์ของท่านนะคะ
(ขอให้ตลอดรอดฝั่ง)

โมทนาสาธุการด้วยเช่นกันครับ สาธุครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#35 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 02:28 AM

555 เรียกเสียงฮ่า ได้จริงๆ กระทู้นี้
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#36 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 05:49 AM

อยากได้แบบกล่องของขวัญห่อขี้ควายหรือว่าอยากได้แบบสมบูรณ์พร้อมจริง ๆ ล่ะครับ (แรงไปหรือเปล่า)

เพราะที่เราเห็นว่าสวยว่างามอยู่เต็มบ้านเต็มเมืองที่จริงมันงามแค่ตัวกล่องเสียเป็นส่วนใหญ่นะครับ ไม่ได้ดูถูกใคร แต่เราอย่าไปคิดเชียวว่าการจะได้ครองคู่กับหญิงงามเป็นสิ่งที่ยาก การจะได้รูปงามเป็นสิ่งที่ยาก เพราะถ้าเราทำบุญแล้วอยากได้อย่างนั้นจริง ๆ มันก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ได้มาแบบอาบยาพิษ คือขอให้รูปงามอย่างเดียวเนี่ยไม่ยาก แต่พอสมหวังแล้วก็พลาดไปทำอกุศลมากมายยิ่งกว่าบุญที่เคยทำมาเสียอีก พอเกิดมาอีกด้วยอกุศลกรรมที่ทำไว้ก็น่าจะยับเยินพอสมควรล่ะครับ

แต่ถ้าอยากได้แบบสมบูรณ์พร้อมจริง ๆ ก็ต้องมองดูตัวเองก่อนว่า ตัวเองสมบูรณ์พร้อมหรือเปล่า ไม่ใช่อะไรก็บกอะไรก็พร่อง แต่อยากได้เฟอร์เฟคนี่ก็คงต้องดูเอานะครับ และถ้าเรายังให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอันดับหนึ่งแล้วล่ะก็ แสดงว่าตัวเราเองยังไม่สมบูรณ์พร้อมหรอกครับ ของดี ๆ ก็จะไม่มา เหมือนพระเจ้าจักรพรรดิ์ที่พร้อมทุกอย่างแล้ว นางแก้วก็ปรากฏ และแม้รัตนะอื่น ๆ ก็ย่อมปรากฏด้วยเช่นกันเพื่อตอกย้ำว่า "พร้อมทุกด้าน" ครับ ไม่ใช่พร้อมแค่นางแก้ว

อันนี้ผมก็สังเกตเอานะครับ โดยเฉพาะยุคก่อนนี้เป็นยุคที่พระพุทธศาสนาเฟื่องฟู ผู้คนก็คงจะได้ทำบุญกันมาก แล้วก็คงอธิษฐานต่าง ๆ กันไป ซึ่งโดยมากก็น่าจะอธิษฐานแค่เรื่องฉาบฉวยพวกนี้ล่ะครับ ก็เลยมีแปลก ๆ ให้เราเห็นเยอะ จะหายากนะครับที่หน้าตาดีแต่เข้าวัดเข้าวาเนี่ย และส่วนใหญ่หน้าตาของผู้ที่เข้าวัดจะดีแบบไม่กระตุ้นกามารมณ์ครับ ต่างจากคนบางจำพวกที่เห็นแล้วไม่อยากรักษาศีลเลยประมาณนั้น เรียกว่าหาบุญได้ใช้บุญไม่เป็น อธิษฐานไม่เป็นประโยชน์ต่อการสร้างบารมีครับ

เพชรบางเม็ดยังไม่ถูกเจียรไน เราอาจจะมองเห็นคล้ายแก้วหรือกรวดใส ๆ แต่อย่าไปมองว่าหินที่เขาเอามากลึงเกลาประดับทาสีสวย ๆ ว่าเป็นของดีเลยครับ

แล้วก็หน้าตาคนเราไม่ได้เป็นอย่างเดิมไปทุกชาตินะครับ อย่าลืมจุดนี้ ที่เราเห็นว่าสวย ๆ นี่ บางทีระลึกชาติไปดูอาจจะตกใจก็เป็นได้นะครับ

#37 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2007 - 03:25 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ