ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ยินดีกับนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาลคนที่ 4 ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 09:58 PM

ยินดีกับคุณหัดฝันด้วยนะครับ สำหรับตำแหน่งนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล แถมตำแหน่งที่ได้นี้ ได้มาด้วยปัญญาบารมีล้วนๆ เลย เพราะแทบจะทุกโพสของคุณหัดฝันเป็นการไขปัญหาธรรมะทั้งสิ้นเลยนะครับ แถมไขแบบกระจ่างเสียด้วยนะครับเนี่ย
ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับอนุโมทนาบุญกับปัญญาบารมีทั้งหมดที่คุณหัดฝันได้สร้างสมมาดีแล้วด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

ป.ล. ได้ตำแหน่งนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล โพสครับ 1,000 โพส ในวันอาสาฬบูชา ซึ่งเป็นวันที่ พระพุทธองค์แสดงพระธรรมบทปฐมเทศนาเสียด้วยนะครับเนี่ยยยยย...นับว่าพ้องกับคุณหัดฝันที่ชอบแสดงธรรมมากเลยนะครับ สุดยอดเลยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#2 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:22 PM

เห็นด้วยอย่างยิ่งที่สุดของที่สุด เพราะเนื้อหาที่คุณหัดฝันที่พิมพ์ลงไป มีสาระทุกๆๆเนื้อหา

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:30 PM

ยินดีกับคุณหัดฝันด้วยนะครับ สำหรับตำแหน่งนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล แถมตำแหน่งที่ได้นี้ ได้มาด้วยปัญญาบารมีล้วนๆ เลย เพราะแทบจะทุกโพสของคุณหัดฝันเป็นการไขปัญหาธรรมะทั้งสิ้นเลยนะครับ แถมไขแบบกระจ่างเสียด้วยนะครับเนี่ย
ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับอนุโมทนาบุญกับปัญญาบารมีทั้งหมดที่คุณหัดฝันได้สร้างสมมาดีแล้วด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

..............................

ขอแสดงความยินดีด้วยคนนะครับ

ขอให้ท่านหัดฝันมีสุขภาพ กาย และ ใจที่แข็งแรง นะครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 10:50 PM

ในที่สุดก็ได้ตำแหน่งนี้มาจนได้...ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอให้มีกำลังใจโพสต์ธรรมะดี ๆ ต่อไปนะครับ จะรอผลงาน (รู้น้อยน่ะครับ ขอเก็บเกี่ยวก่อนก็แล้วกัน)

#5 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 11:41 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณหัดฝันด้วยค่ะ สาธุ ขอให้คุณหัดฝันอยู่คู่ forum ตลอดไปนะค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#6 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 12:56 AM

ยินดีด้วยอย่างยิ่งค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#7 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:26 AM

congratulation
what is 'ตำแหน่งนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล' ??
who is number 1-3 ??

#8 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 04:29 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุๆ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#9 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 07:43 AM

ยินดีกับคุณหัดฝันด้วย ปัญญาบารมีล้วน ๆ ข้อมูลมีมากมาย
และยังช่วยเสริมความจำที่ผมจำไม่ได้ด้วย

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 09:16 AM

_/\_
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:02 AM

ยินดีด้วยนะคะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:43 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ คุณหัดฝัน happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 12:50 PM

Congratulations!!!
กับคุณหัดฝันด้วยนะคร้าบบบ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#14 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:52 PM

เยี่ยมไปเคยค่ะพี่

#15 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:04 PM

อนุโมทนากับพี่หัดฝันด้วยนะคะ ปัญญาบารมีสั่งสมมามาก ก็ตอบได้มาก ยิ่งตอบได้มาก ก็ยิ่งบ่มบารมีให้แก่รอบหนักเข้าไปอีก แหม มาได้ในวันอาสาฬหบูชาพอดีเลยแบบนี้ เป็นผู้ที่ทำให้ธรรมะขยายไปทั่วโลกจริงๆ ซู้ดดยอดดด
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#16 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:07 PM

สาธุ
ยินดีด้วยค่ะ
who is number 1-3 ??

ลองตอบนะคะ
1.คุณเกียรติก้องธรณินทร์
2....
3.คุณ Omena
4.คุณหัดฝัน

#17 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:11 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
ปัญญาบารมียังน้อยอยู่ต้องคอยอนุโมทนาไปเรื่อยๆก่อน

#18 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 02:25 PM

การสร้างความดีเพียงครั้งเดียวบสำหรับบางคนนั้นถือว่าทำได้ยาก แต่การทำความดีอย่างต่อเนื่องได้อย่าง "คุณหัดฝัน"นี้น้อยคนนักที่จะทำได้ ขอเป็นกำลังใจให้คุณหัดฝันทำต่อไปอย่าได้ย่อท้อต่ออุปสรรคใดๆ นะครับ และขออนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#19 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 03:12 PM

ลองตอบนะคะ
1.คุณเกียรติก้องธรณินทร์
2....
3.คุณ Omena
4.คุณหัดฝัน

คนที่ 2 คือ คุณ xlmen ครับ แต่พักหลังไม่เห็นตอบคำถามเลย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#20 marissa

marissa
  • 82 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 03:52 PM

ยินดีด้วยนะค่ะ สาธุ

#21 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 04:48 PM

มุ่งต่อไปสู่ระดับแสนโกฏจักรวาล
อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#22 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 05:51 PM

สาธุ...ยินดรด้วยครับ

ยินดีครับ....

#23 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 05:54 PM

ยินดีด้วยนะครับ

#24 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:10 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#25 aph

aph
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:24 PM

โมทนา สาธุการครับ สาธุ

#26 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 11:43 PM

เย้ๆ ดีใจกับพี่หัดฝันด้วยนะครับ
ใครจะเป็นคนต่อไปน้า
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#27 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 02:36 AM

C O N G R A T U L A T I O N S
ยินดีกับพี่หัดฝันด้วยครับ
ขอบคุณครับสำหรับธรรมะและแง่คิดดีๆ ที่พี่นำเสนอในกระทู้ DMC smile.gif

#28 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:53 AM

ขอแสดงความยินดีกับคุณหัดฝันด้วยคนค่ะ
(ขอโทษค่ะ แนบรูปผิดไป เอาออกไม่ได้ค่ะ)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  untitled.bmp   67.5K   109 ดาวน์โหลด

#29 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 08:57 AM

ขอแสดงความยินดีกับพี่พก (หัดฝัน) ด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญสาธุกับเรื่องราวธรรมะดีๆ ที่พี่โพสใน board ด้วยค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#30 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 11:27 AM

ขอแสดงความยินดีกับ พี่หัดฝันด้วยน่ะครับ อนุโมทนาสาธุ

ลูกพระธรรม