ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

วิชาเจ้าเสน่ห์.....ไม่ต้องยกขัน ครอบครู

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 02:28 AM

วิชาเจ้าเสน่ห์มีอยู่ ๔ ข้อ พุทธองค์ให้ไว้ดังนี้

๑. หมั่นให้ทาน ทานในที่นี่ไม่ได้หมายถึง ตักบาตร แต่หมายถึงมีอะไรก็ปันกันกิน ปันกันใช้ รวมทั้งปันกันดังด้วย ไม่ใช่ดังคนเดียว

๒. ฝึกเป็นคนพูดเพราะ ๆ สิ่งที่ให้กำลังใจคนไม่มีอะไรเกินคำพูดเพราะ ๆ เอาคำเหล่านั้นมาให้กันบ้าง โดยไม่ต้องลงทุนอะไร

๓.
ความรู้ความสามารถที่มีอยู่ ช่วยใครได้ก็ช่วย อย่าหวง นี่คือที่มาของเสน่ห์

๔.
ควรมีความจริงใจกับทุกคน ไม่แทงใครข้างหลัง ไม่ว่าใครลับหลัง มีแต่ความจริงใจ ความปลอดภัยให้ พูดง่าย ๆโปรยเสน่ห์ด้วยการให้

ให้ทั้งของ ให้ทั้งคำพูด ให้ทั้งกำลังใจ ให้ทั้งความปลอดภัยแก่เขา ไม่รักก็ให้มันรู้กันไปเลย

...................

ที่มา: หลวงพ่อตอบปัญหา http://www.dmc.tv/pa.../episode38.html

#2 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 01:11 PM

สังคหวัตถุ 4 นั้นเอง

อนุโมทนา สาธุครับ

ช่วยกลั่นเป็นคำพูดที่ง่ายๆ เข้าใจได้รวดเร็วดีครับ
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#3 Shutter_B

Shutter_B
  • Admin
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 04:08 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ
"หน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่ง"

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2010 - 11:18 PM

สาธุค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2010 - 03:32 PM

สาธุกับ นรอ.innerpeace ด้วย

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 November 2010 - 11:28 PM

เห็นชื่อกระทู้ คิดว่า พี่ innerpeace จะเปิดตำหนัก รับทำเสน่ห์ซะอีก tongue.gif

ที่แท้ก็ชวนมาทำเสน่ห์ ด้วยการทำความดีผ่านสังคหวัตถุ ๔ กับคนรอบตัวนี่เอง laugh.gif

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 Hlingkah

Hlingkah
  • Member_Facebook
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 01:07 AM

การนั่งสมาธิบ่อยๆ ก้อทำให้มีเสน่ห์ได้มั้ยคะ เพราะมีคนทักว่าดูดีขึ้นเยอะมาก ตั้งแต่ฝึกนั่งสมาธิกับวิชาธรรมกายมา ขอบคุณค่ะ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 07:53 AM

เพราะการนั่งสมาธิ  ทำให้เรามีสติอยู่กับตัวไงครับ

คนที่สติอยู่กับตัวตลอดเวลา การคิด  การพูด  การกระทำ  จะพอเหมาะ  พอดี  ไม่มากไป  ไม่น้อยไป  ทำให้ดูเป็นคน  "คบได้"  ซึ่งแค่นี้ก็พอเหลือเฟือที่จะอยู่ร่วมกับคนอื่นอย่างสบายๆ แล้วครับ

แล้วอย่าลืมมาบันทึกผลการปฏิบัติธรรมด้วยนะครับ

http://www.dmc.tv/meditation/

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2013 - 02:46 PM

ทาน...สังคหวัตถุ4...เพิ่มเสน่ห์

ศีล...ขจัดเสนียด

ภาวนา...สมาธิ...ขัดสนิมในใจ

เมี๊ยว!

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2013 - 12:57 PM

ทาน...สังคหวัตถุ4...เพิ่มเสน่ห์

ศีล...ขจัดเสนียด

ภาวนา...สมาธิ...ขัดสนิมในใจ

เมี๊ยว!

สาธุครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2013 - 02:10 PM

มาเพิ่มเสน่ห์ ขจัดลายกันนะ

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC