ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เครียด เหงา เศร้า ท้อแท้ หมดกำลังใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 05:55 PM

เครียด เหงา เศร้า ท้อแท้ หมดกำลังใจ
ถ้าเป็นคนที่ท่านรู้จัก
แต่ละท่านในบอร์ดนี้
จะบอกกับคนรู้จักของท่านยังไงครับ ให้เค้าสบายใจขึ้น
แต่ถ้าบังเอิญ ความโชคร้ายบังเกิด ดันมาเกิดกับตัวเอง
คุณจะคิดให้กำลังใจตัวเองอย่างไรบ้างครับ

แล้วถ้าจะนำเอาหลักธรรม มาใช้ ถ้าเป็นท่าน ท่านจะใช้ธรรมะหมวดหมู่ไหนครับ

ขอแบบใช้ได้จริงในชีวิตประจำวันเลยนะครับ
ผมเชื่อว่าหลายท่านคงมีประสบการณ์มาบ้าง ไม่มากก็น้อย

ขอบคุณมากครับ^_^
-------------------------------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#2 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 06:10 PM

อะไรๆ ก็โลกธรรมทั้งนั้นแหละครับ
ได้ลาภ เสื่อมลาภ
ได้ยศ เสื่อมยศ
ถูกสรรเสริญ ถูกนินทา
มีสุข แล้วก็มีทุกข์

จึงไม่ต้องวิตกกังวลอะไรเลย
เพราะถึงอย่างไร ไม่วันนี้ก็วันไหน
เราก็จะได้รับทั้ง 8 ประการ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#3 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 06:18 PM

ค่ะเราเองก็เศร้าบ่อยๆ

#4 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 06:24 PM

ก็ทำใจหยุดใจนิ่ง รู้ให้เท่าทันสิ่งที่เกิดขึ้น แล้วยอมรับมันค่ะ เพราะถ้าเรายังไม่สามารถทำใจยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นได้ ความเครียด เหงา เศร้า ท้อแท้ ก็ยังอยู่ค่ะ

#5 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 07:03 PM

สำหรับตัวดิฉันเองนะค่ะ เวลามีปัญหากับชีวิต ขึ้นมาจริง ๆ หลักธรรมที่เคยอ่าน เคยฟังมา แทบจะช่วยอะไรไม่ได้เลยค่ะ (ประมาณความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดเลยค่ะ) แต่อาศัย อยู่กับ DMC นั่งสมาธิมาก ๆ ขึ้นไปปฏิบัติธรรมบ่อย ๆ ใช้เวลาหน่อย แต่รับรองค่ะ ได้ผล
พวกอารมณ์ ท้อใจ เหนื่อยใจ เสียใจ ไม่สบายใจ หมดกำลังใจ จะค่อย ๆ หายไป และมีกำลังใจขึ้นมาเองค่ะ ตัวเราเองเท่านั้นนะค่ะ ที่จะสร้างกำลังใจให้ตัวเองได้

ยังไงเอาใจช่วยนะค่ะ สู้ ๆ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#6 muwhan

muwhan
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 07:45 PM

ผมอาศัย วิธี นึกถึงหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยายเป็นอารมณ์ ครับ ดูและนึกถึง ความดีท่านและขอให้ท่าน ช่วยขจัด ปัดเป่า ให้ครับ ทำให้มีกำลังใจ ในทุกครั้ง

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 07:46 PM

แค่เห็นหน้าและเสียงของหลวงพ่อก้หายเศร้า เครียด ท้อแท้ หมดกำลังใจ หายไปหมด แถมเห็นรอยยิ้มของท่านแล้ว ยิ่งสบายใจ ไปด้วยค่ะ มีความสุขมากๆ

อันนี้ใช้ในชีวิตจริงๆค่ะ และอาจจะหากัลยาณมิตรพูดคุยด้วยอีกแรง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 07:50 PM

ชีวิตเราผ่านความทุกข์มาหลายรูปแบบ ตอนกำลังเผชิญหน้ากับมันใหม่ๆ จะรู้สึกทุกข์แบบจะเป็นจะตาย แต่เมื่อกาลเวลาผ่านไปนานเข้า ก็พบว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆ เป็นเรื่องไร้สาระ กาลเวลาที่ผ่านมานั้นไม่ได้อยู่เฉยๆ แต่ใช้วิธีเอาบุญช่วย ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้บุญมาหล่อเลี้ยง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ทาน ศีล ภาวนา หรือจะใช้บุญกิริยาวัตถุ 10 ประการ ก็ได้ พอบุญมากเข้า ๆ ใจจะไม่อยากมีความทุกข์ จะปล่อยวางความผูกพันต่างๆ ลงได้ ตามลำดับ ค่อยเป็นค่อยไป จนถึงทุกวันนี้ รักใจ รักดวงบุญของตัวเองมากๆ ไม่อยากให้มีอะไรมาแปดเปื้อน ไม่อยากให้มีอะไรมากระเทือน เพราะจะนั่งสมาธิได้ไม่ดี ฟุ้งซ่าน เสียเวลา ก็เลยกลายเป็นว่า ไม่ทุกข์ ไม่ท้อ ทำหน้าที่ไปอย่างระมัดระวัง กล่าวคือ ระวังมิให้มีเครื่องเศร้าหมองทั้งหลายมาเกาะใจเราได้ เรื่องราวต่างๆ ที่ว่าทุกข์นักทุกข์หนาก็จะปล่อยไป เอาแต่ใจใสๆ O.K. ไหม

#9 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 08:34 PM

เอาแบบวิธีปฏิบัติจริงๆ ก็ดูว่านั่งสมาธิได้ไหม ถ้าใจยังไม่อยากนั่ง ก็เดินผ่อนคลายก่อนได้ โดยทำความรู้สึกที่กลางท้อง แล้วไม่นึกเรื่องอะไรเลย ตั้งสติ ถ้ารู้สึกตัวว่าคิดวนเรื่องเดิมเมื่อไหร่ ก็บอกตัวเองให้หยุด คิด แล้ววางใจกลางท้องต่อไป น่าจะดีขึ้นนะครับ

#10 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:03 PM

อกหักหรือเปล่าครับ cool.gif
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:19 PM

show him or her the VCD of Khun Kumnoy the lady of 1/2 body. And let him or her listen to our wat song like.... the will power of the spider.... etc take him or her to a thre day to seven day meditation course in Panawat or In Samuy or Phuket arrange by our wat people kah. The spa for the mind is the greatest spa of of all. Oh also let him or her listen to the sermon of Lp Tatta mongkol 38 , choose one that is fit for the sitution.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:20 PM

คล้ายๆกับโฆษณาหนึ่ง
จน...เครียด...กินเหล้า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
เครียด...เหงา...เศร้า.... ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก็ลองใช้สังฆวัตถุ๔ดูสิ

#13 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 09:23 PM

เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา
เรื่องพระพุทธศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#14 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 10:09 PM

เวลาท้อแท้หรือเศร้าหมดกำลังใจ วิธีแก้คือ มองคนที่เขาแย่กว่าเรา มองคนที่มีปัญหามากกว่าเรา แล้วเราจะรู้ว่าเรื่องของเรานั้นเล็กนิดเดียวไม่ใช่เรื่องใหญ่ คนแขนขาด ขาขาด ตาบอด เขายังไม่ท้อถอย เราซึ่งตาดีแขนขายังอยู่ครบมาทำเป็นคนท้อถอยไม่อายเขาหรือ แล้วกำลังใจจะเกิดขึ้นเอง ไม่มีอะไรที่คนอื่นเขาทำได้แล้วคุณทำไม่ได้ ยกเว้นคุณยังไม่ได้เริ่มต้นคิดที่จะทำอะไรเลย เอาใจช่วยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#15 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 10:46 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5953
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#16 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 12:44 AM

พาเข้าวัดสิคะ เดี๋ยวก็หาย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#17 พลุ

พลุ
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 07:54 AM

1. ถ้าเป็นคนที่รู้จักจะบอกให้ไปฟังเพลงของ เบริด (ธงไชย) จำชื่อเพลงไม่ได้ค่ะ ที่ร้องว่า " ในชีวิตของคนทุกคนต้องเคยผ่านร้อนและหนาว และพบเรื่องราวบางอย่างที่ฝังใจ......(และมีประโยคหนึ่งที่น่าฟัง)....เธอจงมองไปนอกหน้าต่าง จะเจอความจริงมากมาย....." เอ??? ยิ่งฟังจะยิ่งร้องไห้ไหมเนี่ย ก็บอกให้เค๊าร้องเพลงแทนก็แล้วกันค่ะ แล้วออกไปเปลี่ยนบรรยากาศหาอะไรทำที่ไม่ผิดศีล ทำ ทำ ไปเถอะค่ะ อย่าอยู่ว่างๆ เอาหนังสือธรรมให้อ่านก็ยิ่งดี

2.สำหรับตัวเอง ทุกข์เกิดขึ้นที่จิตย่อมดับลงที่จิตเท่านั้น ที่เคยปฏิบัติมาแล้วนะคะ จะนั่งสมาธิทั้งน้ำตา เอาสติปัญญาพิจารณาจิต(อันนี้เป็นเทคนิคของแต่ละคนเพราะบางท่านอาจไม่ถนัด) พอจิตดิ่งสู่ความสงบ ความทุกข์จะค่อยๆ จางลง ร้องอ๋อ?ทันทีเลยค่ะว่า มรรคข้อ8 คือประตูสู่หนทางดับทุกข์ได้จริงค่ะ จะพยายามศึกษาแนวทางการปฏิบัติบนมรรคที่ถูกต้องค่ะ ทุกวันนี้ใช้หลักธรรมข้อเดียวคือ "สติ ปัญญา ศรัทธา วิริยะ สมาธิ" เพราะว่าเมื่อเราลืมตาก็ต้องทุกข์น้อยลงเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ตนเองเปลี่ยนไปเยอะ(ยังมีกิเลสหนาอยู่แต่พอระงับได้) การปฏิบัติเมื่อเห็นผลประจักษ์แก่ใจตน จะยอมรับและศรัทธาในคำสอนของพระศาสดา ทุกข์ และการดับทุกข์ เป็นเรื่องที่ปฏิบัติได้จริงๆค่ะ ไม่งั้น ศาสนาพุทธจะอยู่มากว่า 2,000 ปี หรือค่ะ ลืมไปอีกเรื่องค่ะ ทาน และศีล สำคัญมากเช่นกันค่ะ

#18 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 09:10 AM

ดู DMC ค่ะ ได้ฟังเสียงคุณครูไม่ใหญ่ ได้หัวเราะ ซักพักจะลืมเรื่องที่ทำให้เราไม่สบายใจ ถึงจะไม่ใช่ช่วง โรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ก็ฟังทบทวน case study ค่ะ ฟังเรื่องนึงแล้วยังไม่หาย ก็ฟังไปหลายๆเรื่อง หรือไม่ก็โหลดหนังสือมาอ่าน หนังสือเกี่ยวกับคุณยายอาจารย์หรือหนังสืออะไรทำนองนี้ค่ะ พอใจสบาย สมองโล่ง แล้วค่อยๆมาแก้ปัญหาที่ทำให้เราไม่สบายใจค่ะ อันนี้เป็นวิธีที่ตัวเองใช้อยู่ ปกติก็ไม่ค่อยเครียดค่ะ แต่บางทีก็มีคนมาทำให้ใจขุ่นบ้าง เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ พยายามมองทุกอย่างว่าเป็นเรื่องธรรมดานะคะ happy.gif
Relax & Alert

#19 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 09:18 AM

เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเองแหละนะ
มันก็อย่างนี้แหละเดี๋ยวสุขเดี๋ยวทุกข์
เดี๋ยวดีใจเดี๋ยวเสียใจ
อยู่ๆไปเดี๋ยวก็ชิน
เวลาดีใจก็อย่าลิงโลดใจเกินไป
เวลาทุกข์เสียใจก็อย่าจมอยู่กับมันนานมากนัก
ชีวิตก็เป็นอย่างนี้

#20 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 09:24 AM

นอน รับรอง ตื่นมาหาย นอนไม่หลับ ก็กินยานอนหลับ (ฮี่ๆ ไม่เคยกินหรอกนะคะ แต่แนะนำเผื่อไว้ สำหรับคนที่นอนไม่หลับ)

ตื่นมาแล้วก็นิ่งๆ ไปนั่งสมาธิ อธิษฐานจิต อาราธนาคุณหลวงปู่ ให้ช่วยลูกด้วย
เดี๋ยวอะไรจะเกิดเดี๋ยวมันก็เกิดเอง อย่ากังวลกับอนาคตให้มากไป ค่อยคิดหาทางแก้ไขโดยไม่เอาอารมณ์ขุ่นมัวเข้าครอบงำตัวเอง อ้อ หาเพื่อนกัลยาณมิตรคุยหน่อยก็จะดีนะคะ เพราะเขานี่แหล่ะ จะ่ช่วยอะไรได้เยอะเลย เช่น วิธีการคิดเพื่อให้ผ่านช่วยเศร้าเหงาเครียดไปได้ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#21 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 09:54 AM

คิดว่าส่วนตัวแล้ว ยังแนะนำไม่ได้ค่ะ เพราะ อารมณ์ดังกล่าวที่บอกมา ไม่ทราบสาเหตุของอารมณ์ที่เกิด เพราะถ้าเกิดจาก ความรักก็อย่างหนึ่ง งานที่ทำก็อย่างหนึ่ง อีกทั้งแต่ละปัญหาก็ยังแยกออกไปอีกหลายประเด็น เช่น เรื่องงาน อาจแยกออกได้เป็น เพื่อนร่วมงาน เวลาทำงาน เจ้านาย ลูกน้อง ลูกค้า ถ้าถามแค่นี้ ไม่กล้าแนะนำค่ะ
laugh.gif เคยมีเรื่องเล่า ขำขำ นะคะว่า
เพื่อนคนหนึ่งเห็น เพื่อนนั่งน่าเศร้า จึงเข้าไปถามว่า เป็นอะไร เพื่อนบอก กลุ้มใจ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง เพื่อนผู้หวังดีก็แนะนำไปเต็มๆเลยค่ะว่า ให้หันหน้าเข้าวัด ปฏิบัติธรรม........................ เพื่อนก็ฟังจนจบ แล้วหันมาถามว่า กลุ้มใจเพราะน้ำท่วมบ้าน เนี่ย เข้าวัดก็แก้ปัญหาน้ำท่วมได้ด้วยเหรอ glare.gif

ดังนั้น ถ้าถามแบบนี้ ไม่มีคำแนะนำค่ะ กลัวจะเป็นเรื่องน้ำท่วมบ้าน แหะ แหะ หัวเราะได้ยังค๊า laugh.gif

แต่มีคำกล่าวอยู่อย่างหนึ่งนะคะ ที่เอามาใช้กับตัวเองเสมอ และค่อนข้างได้ผลค่ะ happy.gif

อย่าทุกข์ กับเรื่องที่ยังไม่เกิด ยังมาไม่ถึง เพราะถ้าเราคิดว่า มันอาจจะเกิด แล้วทุกข์ ล่วงหน้า แต่มันไม่เกิด ทุกข์ฟรีค่ะ
ปัญหาทุกอย่าง ถ้ารู้วิธีแก้ไข และ แก้ไขได้ อย่าทุกข์ แก้ไขทันที
ปัญหาทุกอย่าง ถ้ามั่นใจว่า แก้ไขไม่ได้ อย่าทุกข์ ตัดทิ้งไป เริ่มใหม่
ปัญหาทุกอย่าง ถ้ายังไม่รู้วิธี แต่มั่นใจว่าแก้ไขได้ อย่าทุกข์ ค่อยๆคิดหาวิธี แล้วแก้ไข

ขอให้หายทุกข์เร็วๆนะคะ ใจจะได้ใส เตรียมรับบุญใหญ่ จ้า
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#22 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 09:57 AM

ยอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น...หาทางออกที่ดี (ปล. ที่ดีนะคะ) ให้ตัวเอง ทำใจให้สบายที่สุด คนอื่นที่หนักกว่าเราก็มีค่ะ "บุญโต" นี่แหล๊ะค่ะ แต่เดี๋ยวนี้เหมือนกันว่าไม่มีอะไรมาทำร้ายใจเราได้แล้ว ... ทุกอย่างที่เกิดขึ้นมีทางออก+แก้ไขได้เสมอนะคะ เครียดแล้วไม่ช่วยทำให้อะไรดีขึ้นนะคะ สู้ ๆ ค่ะ smile.gif

...ความยึดมั่น ถือมั่น เป็นเหตุของความทุกข์ทั้งปวง...

นำข้อความของคุณD...ที่ส่งมาทางอีเมล์ให้อ่านค่ะ

1. ทางพุทธจะเน้นมาที่ตัวต้นเหตุ คือ ใจเป็นสำคัญ

2. แต่หากกำลังทางใจไม่พร้อมพอ คือ ใจที่มันจะเผลอไปคิดตามความเคยชินนั้น ก็ให้ใช้อุบายในทางบวก หัดปรับจิตใจให้สมดุลย์

3. นอกจากนี้ในส่วนประกอบภายนอกนั้น ก็ควรมีบุคคลต้นแบบ, บุคคลตัวอย่าง ซึ่ง เป็นบุคคลที่เราให้ความนับถือ เป็นอุทาหรณ์ ของการใช้ชีวิต เป็นแบบอย่างด้วย เป็นการเสริมสร้าง ภูมิคุ้มกัน ไม่ให้จิตที่จะดึงให้ตกไปตามความเคยชินแง่ลบอย่างเดิมๆ

4. เมื่อได้หมั่นรักษาจิตใจให้ความมั่นคง มีความเป็นปกติ ด้วยอความเป็นปกติของใจนั้นจะเป็นกำลังให้จิตไม่อ่อนไปตามความคิดเชิงลบได้เอง

5. เราอาจใช้ ข้อศีล ตามพระวินัย เป็นเครื่องรักษาใจก็ได้ โดยหลักสำคัญ คือ รักษาศีลไม่ใช่รักษาอย่างผิด ๆ เพราะศีลโดยเนื้อแท้ คือ การรักษาใจเพื่อมีความเป็นปกติมั่นคง

6. เมื่อจิตใจเป็นปกติง่ายขึ้น จุดสำคัญก็คือต้นตอ หัดหมั่นสังเกต ปลุกจิตใจให้มาเท่าทันพฤติกรรมของจิตนั้นแหละที่ไปสร้างเหตุขึ้นมาบั่นทอนความคิด จิตใจและอารมณ์ของมันเอง

7. เรื่องการใช้ชีวิต การแก้ปัญหาภายนอกนั้น ซึ่งเป็นปกติที่จะต้องประสบกันทั้งนั้น ด้วยกำลังสติปัญญานั้นๆ จะทราบจะเห็นทางแก้ปัญหาได้เป็นลำดับเอง

( การแก้ปัญหานั้น ต้องแก้ทั้งภายนอก ภายใน ประกอบกัน หากภายนอกยังแก้ไม่ถูก พฤติกรรมของจิตภายในที่ผิดๆ นั้น ก็อาจจะยังเกิดได้อีกตามความเคยชินเดิมๆนั้นแหละ ถ้าเป็นอย่างนั้น เราจะได้แต่ตามก้นมันอย่างเดียว เพราะไม่ทันเหตุมันเสียที เมื่อจิตทันเหตุ มันจะหยุดปรุงแต่งให้เป็นทุกข์ (ทันเหตุทุกข์ภายใน ตัวปรุงจะขาดของมันเอง)

แต่หากไม่ได้แก้ปัญหาภายนอกไปด้วย จิตที่หยุดมันจะค้างเต่อคาที่ปัญหา (เหตุภายนอก) เมื่อเหตุภายในเท่าทัน คือไม่หลงประเด็น อันเป็นส่วนเกิน ให้เกิดเป็นทุกข์ร้อนแก่เจ้าของ ก็ให้ใช้สติปัญญานั้นแหละ มารู้จักวิธีการแก้ปัญหาภายนอก เป็นการการรู้จักจัดระเบียบชีวิตต่อๆไป
จุดสำคัญทั้งหมดนั้น รวมลงที่ สติ)

#23 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 10:48 AM

เปิดหนังสือ ดูรูปคุณยายยิ้ม หรือรูปหลวงพ่อท่านยิ้ม
จากรูป เสมือนท่านมองดูเรา และเหมือนจะบอกเราว่า "นั่งธรรมะนะลูก ขยันนั่งสมาธิ อย่าขี้เกียจ
รักษาใจให้ใสๆ อย่าไปทำบาปกรรมทุกอย่าง อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
แล้วผลบุญ ผลดีทั้งหลาย ก็จะเกิดกับตัวของลูกเอง ให้ลูกปลอดภัยทั้งในภพนี้และภพหน้า"

ท่านไม่เคยสอนหรือบอกให้ลูกๆว่า
"ให้เครียด ให้เหงา ให้เศร้า ให้ท้อแท้ ให้หมดกำลังใจ" เลยแม้สักครั้งเดียว

มีแต่ "ให้ทำใจให้สบายๆ ให้พร้อมเพรียงกับหมู่คณะ ให้ทำใจให้เบิกบาน อย่าท้อแท้ ให้สร้างกำลังใจขึ้นมา" ทุกๆครั้ง

เป็นลูกท่าน...
อย่าดื้อเลยนะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#24 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 12:03 PM

แต่ถ้าบังเอิญ ความโชคร้ายบังเกิด ดันมาเกิดกับตัวเอง
คุณจะคิดให้กำลังใจตัวเองอย่างไรบ้างครับ

ต้องคิดว่า"คนโชคร้ายยิ่งกว่าเรายังมีอยู่ เราโชคดีที่ได้มีโอกาสพบพุทธศาสนา นำพาเราแก้ไขสาเหตุได้อย่างถูกหลักวิชา"
ว่าแล้วก็ทำ"ใจหยุด ใจนิ่ง ใจใส"หาคำตอบของที่มาของความโชคร้ายดังกล่าว

แล้วถ้าจะนำเอาหลักธรรม มาใช้ ถ้าเป็นท่าน ท่านจะใช้ธรรมะหมวดหมู่ไหนครับ

มงคลชีวิต ที่ 27 มีความอดทน และ ที่ 35 จิตไม่หวั่นไหวในโลกธรรม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#25 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 12:59 PM

เอาดิกชินนารี่มานั่งอ่าน อารมณ์ในตอนนั้นจะเปลี่ยนเป็นมึนแทน laugh.gif

#26 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:09 PM

ทุกข์
อะไรคือสาเหตุแห่งทุกข์นั้น
ความทุกข์ที่แบก เพราะใจที่ปล่อยวางไม่ได้หรือเปล่า

#27 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 06:03 PM

อกหักหรือเปล่าครับ

ปล่าวครับคุณ IQ0 เหอๆ สบายดีครับ เพียงแต่ว่า
ก็อยากรู้เท่านั้น ว่าถ้าเป็นคนรู้จักคุณคุณจะบอกเค้ายังไง
แล้วถ้าเกิดมีคนเค้ามาอ่านกระทู้นี้ เค้ากำลัง เป็นอย่างนี้พอดี
เค้าจะได้สบายใจยังไงละครับ

โหย เข็มขัดสั้น เลยนะครับ ถามอย่างงี้ ฮ่าๆ
---------------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#28 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 06:41 PM

เวลาที่ท้อแท้ หมดหวังเนี๊ยะ ดอกบัว ก็แค่คิดว่าคนเราเกิดมาเดี๋ยวก็ตายแล้วทำเวลาที่เหลืออยู่นี้ให้คุ้มค่าดีกว่านะ

ยังไม่เคยบอกเพื่อนอย่างนี้สักทีเลยค่ะเพราะว่าก็กลัวอยู่เหมือนกันว่าเค้าจะเชื่อเราใหมน้าว่าชีวิตใจโลกมนุษย์อ่ะสั้นนิดเดียว
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#29 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:45 PM

เข็มขัดสั้น หมายถึงยังไงคะ รับมุขไม่ทันเลยค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#30 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 06:29 PM

เข็มขัดสั้น หมายถึงยังไงคะ รับมุขไม่ทันเลยค่ะ

เข็มขัดสั้น ก็คือ คาดไม่ถึงไงครับ อิอิ

เพียงพอ