ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รับไม่รับก็ต้องรับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2010 - 10:03 PM

สิ่งที่เราควรพิจารณาทุก ๆวันก่อนนอนจะได้ไม่ประมาทในชีวิต

สวดใหญ่จะสวดมนต์ไหว้พระทำวัตรเย็น และมนต์บทนี้จะนำมาสวดด้วยคือ

อะภิณหะปัจจะเวกขะณะปาฐะ
(กล่าวนำ-หันทะ มะยัง อะภิณหะปัจจะเวกขะณะปาฐัง ภะนามะ เส.)

ชะราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะตีโต เรามีความแก่เป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้

พยาธิธัมโมมหิ พยาธิง อะนะตีโต เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้

มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต เรามีความตายเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว เราจักต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น

กัมมัสสโกมหิ กัมมะทายาโท เรามีกรรมเป็นของตน เป็นทายาทแห่งกรรม

กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์

กัมมะปฏิสะระโณ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย.

ยัง กัมมัง กะริสสามิ เราทำกรรมใดไว้

กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา ดีหรือชั่วก็ตาม

ตัสสะ ทายาโท ภะวิสสามิ. เราจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น
.......................

เราสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาอุทิศกุศลผลบุญให้กับ
คนรัก คนที่ไม่รัก และสรรพสัตว์ทั้งหลาย

ที่เป็นเพื่อนทุกข์ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ทั้งที่เป็นคู่กรรม คู่เวร คู่กัดกันก็ตาม ขอให้มีความสุข อย่าได้

เบียดเบียนกันเลยทั้งกาย วาจา ใจ แล้วสวดมนต์บทข้างบนนี้ คุณจะหลับสบายทีเดียว ทำอย่างนี้ทุก ๆ วัน

ได้จะดีมาก

...........................เห็นว่าดี innerpeace ก็เลยเอามาฝากเช่นเคย ฝากต่อ ๆ กันไปนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

..............................
หมายเหตุ : ได้ทำการแก้ไขตามคำแนะนำแล้วค่ะ 7 ตุลาคม 2553

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2010 - 09:22 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2010 - 03:17 PM

ตอนเด็กๆ-จบมหาลัย เกลียดที่สุดเลย คือการท่องสูตร
ทุกวันก่อนนั้งสมาธิ ก่อนนอน โยโส.........นะโม3จบ พอ ที่เหลือก็แล้วแต่อารมณ์ว่าจะภาวนา สัมมาอะระหัง ต่อเวลานั่งสมาธิหรือไม่?
อะๆ สาธุก็สาธุด้วย ก็ดีครับ ขอบคุณมาก แต่คงไม่ท่องหรอกนะ คงเอาไว้ตอนบวชดีกว่า อย่าว่ากันนะ

ท่อง ตายแน่ๆๆๆๆๆๆ ง่ายดี ตรงลัดประหยัดสุด ประโยชน์สูง

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 07 October 2010 - 10:29 PM

ขออนุญาตินิดนึงนะครับ พอดีว่ามีบางส่วนไม่ตรงกับที่ผมสวดประจำนะครับ ช่วยเข้ามาดูหน่อยครับ ยังไงถ้าผมผิดก็ช่วยแก้ให้เข้าใจด้วยนะครับ

สัพเพ ปิเยหิ นานาภาโว วินาภาโว เราจักต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น
ที่ผมสวดจะเป็น
สัพเพหิ เม ปิเยหิ มนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว มีเพิ่มที่ขีดเส้นใต้ ส่วนคำแปลเหมือนกันครับ

กัมมัสสะโก มหิ กัมมะ ทายาโท เรามีกรรมเป็นของตน เป็นทายาทแห่งกรรม
ของผมจะออกเสียงแบบนี้ครับ
กัม-มัส-สะ-โกม-หิ แต่ของ นรอ.innerpeace เว้นตรง ...สะโก มหิ...น่าจะออกเสียงเป็น กัม-มัส-สะ-โก-มะ-หิ

ยัง กัมมัง กะริสสันติ เราทำกรรมใดไว้
ของผมจะเป็น
ยัง กัมมัง กะริสสามิ

ตัสสะ ทายาทา ภะวิสสันติ. เราจักต้องรับผลของกรรมนั้น
ของผมจะเป็น
ตัสสะ ทายาโท ภะวิสามิ

ใครที่ทราบแน่ชัด ขอความกรุณาเข้ามาช่วยดูให้หน่อยนะครับ

คือว่า ไหนๆ ก็ต้องท่องทุกวันอยู่แล้ว ไม่อยากมีอะไรคาใจนะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2010 - 10:44 PM

ขออนุญาติแจมๆนะครับ จากที่ได้ศึกษาภาษบาลีมา
.........

ของคุณ inner คำแปลไม่ถูกกับหลักไวยากรณ์

ของคุณทัพพีในหม้อถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ทั้งบาลีและคำแปลครับ
.........

......สัพเพหิ เม ปิเยหิ มนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว .....

หิ เป็นตติยาวิภัตติ แปลว่า ด้วย โดย อัน ตาม เพราะ มี ด้วยทั้ง และต้องมีรูปเหมือนกันทั้ง วิเสสนะ คือ ตัวขยายนะครับ

.....กัม-มัส-สะ-โกม-หิ แต่ของ นรอ.innerpeace เว้นตรง ...สะโก มหิ...น่าจะออกเสียงเป็น กัม-มัส-สะ-โก-มะ-หิ.......

ออกเสียงเป็น โกม-มะ-หิ ตามวิภัตติว่า มฺหิ ครับ (มะ ครึ่งเสียง)

.....ยัง กัมมัง กะริสสามิ.....ตัสสะ ทายาโท ภะวิสามิ

ถ้าจะแปลประธานว่า เรา ต้องใช้วิภัตติว่า.. มิ

ถ้าจะแปลประธานว่า สัตวทั้งหลาย ก็ใช้ ภะวิสสันติ ได้ครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 October 2010 - 11:05 PM

ขอบพระคุณมาก ๆ ทั้งท่านทัพพีฯ และท่านธาตุล้วนธรรมล้วนค่ะ
ที่เข้ามาดูแลแก้ไขให้

และขอโทษสมาชิกทุกท่านด้วยที่เกิดการผิดพลาดขึ้นแล้ว ของก่อนวันนี้หากใครกอปไปแล้วกรุณาแก้ไข

ด้วยค่ะ ต่อไปจะระมัดระวังให้มากขึ้นค่ะ
.............

หมายเหตุ : ได้เข้าไปแก้ไขในโพสต์เรียบร้อยแล้วค่ะ ถ้าใครจะนำไปท่องก็เอาไปได้เลยค่ะ ๗ ตุลาคม ๒๕๕๓

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:59 AM

อนุโมทนาบุญกับท่าน innerpeace และท่าน ธาตุล้วนธรรมล้วน ด้วยครับ

มีธรรมทานแบบนี้ก้เอามาแบ่งปันกันอีกนะครับ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 09:16 PM

....ต้องเอาไม้สอยและมั๊ง (สุด ยอด)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2010 - 12:29 PM

อนุโมทนาบุญ

แม้เราจะต้องการหรือไม่ต้องการ
กรรมใดที่เราก่อไปแล้ว ย่อมส่งผล สาธุ...
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#10 อารียา

อารียา
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2010 - 08:30 AM

สาธุ ขอให้บุญศักดิ์สิทธิ์มีฤทธ์มีเดชส่งผลก่อน และให้ขอให้วิบากกรรม วิบากมาร ตามไม่ทัน

ไม่มีโอก่าสส่งผล โอมเพี้ยง ขอความปรารถนานี้จงเป็นผลสำเร็จ ๆ ๆ คริ คริ

#11 looktanloikaew

looktanloikaew
  • 139 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2016 - 02:54 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

#12 พระครูชัยธรรโมภาส ไชยภู

พระครูชัยธรรโมภาส ไชยภู
  • Member_Facebook
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2016 - 10:32 AM

สิ่งที่เราควรพิจารณาทุก ๆวันก่อนนอนจะได้ไม่ประมาทในชีวิต

สวดใหญ่จะสวดมนต์ไหว้พระทำวัตรเย็น และมนต์บทนี้จะนำมาสวดด้วยคือ

อะภิณหะปัจจะเวกขะณะปาฐะ
(กล่าวนำ-หันทะ มะยัง อะภิณหะปัจจะเวกขะณะปาฐัง ภะนามะ เส.)

ชะราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะตีโต เรามีความแก่เป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้

พยาธิธัมโมมหิ พยาธิง อะนะตีโต เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้

มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต เรามีความตายเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว เราจักต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น

กัมมัสสโกมหิ กัมมะทายาโท เรามีกรรมเป็นของตน เป็นทายาทแห่งกรรม

กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์

กัมมะปฏิสะระโณ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย.

ยัง กัมมัง กะริสสามิ เราทำกรรมใดไว้

กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา ดีหรือชั่วก็ตาม

ตัสสะ ทายาโท ภะวิสสามิ. เราจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น
.......................

เราสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาอุทิศกุศลผลบุญให้กับ
คนรัก คนที่ไม่รัก และสรรพสัตว์ทั้งหลาย

ที่เป็นเพื่อนทุกข์ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย ทั้งที่เป็นคู่กรรม คู่เวร คู่กัดกันก็ตาม ขอให้มีความสุข อย่าได้

เบียดเบียนกันเลยทั้งกาย วาจา ใจ แล้วสวดมนต์บทข้างบนนี้ คุณจะหลับสบายทีเดียว ทำอย่างนี้ทุก ๆ วัน

ได้จะดีมาก

...........................เห็นว่าดี innerpeace ก็เลยเอามาฝากเช่นเคย ฝากต่อ ๆ กันไปนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

..............................
หมายเหตุ : ได้ทำการแก้ไขตามคำแนะนำแล้วค่ะ 7 ตุลาคม 2553

ดีครับรู้ทุกๆขณะที่เราจะใช้สิ่งของนั้นเป็นฝึกสติให้ตนเองให้รู้อยู่เสมอ ถึงเวลานั่งหลับตาทำสมาธิใจจะเข้าสู่ฐานที่ตั้งของใจได้ไวครับ สาธุๆ