ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ขอคำแนะนำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อุ้มบุญเพชร

อุ้มบุญเพชร
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 01:00 PM

1.อยากทราบว่าเวลานั่งสมาธิในห้องพระเราควรนั่งหันหน้าเข้าหาองค์หรือนั่งหันหน้าไปทางเดียวกับองค์พระ?
2.เวลานึกถึงศูนย์กลางกายให้รู้สึกเหมือนก้มดูที่ท้องหรือนึกจากฐานแต่ละฐานแบบไหนจะดีกว่ากัน?
3.จำเป็นต้องสวมเสื้อผ้าชุดสีขาวทุกครั้งที่นั่งสมาธิหรือป่าว?(แต่ก็สวมเสื้อผ้าที่สุภาพขณะทำสมาธิทุกครั้ง)

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 03:42 PM

1.อยากทราบว่าเวลานั่งสมาธิในห้องพระเราควรนั่งหันหน้าเข้าหาองค์หรือนั่งหันหน้าไปทางเดียวกับองค์พระ?

ผมเองจะนั่งเข้าหาองค์พระ วันใดใจฟุ้งมากก็จะได้ลืมตาและนึกเอาองค์พระเป็นนิมิต แต่ถ้าเวลาว่างนึกทำสมาธิก็จะนึกเลยไม่ต้องมีองค์พระก็ได้ ทำใจนิ่งๆเบาๆที่ศูนย์กลางกาย

2.เวลานึกถึงศูนย์กลางกายให้รู้สึกเหมือนก้มดูที่ท้องหรือนึกจากฐานแต่ละฐานแบบไหนจะดีกว่ากัน?

ผมเองก็จะทำใจว่างๆ นึกถึงฐานที่เจ็ดเลย เงยหน้านิดๆ ปรือๆตา ไม่ก้มดูเพราะว่าจะกลายเป็นลุ้นเร่งเพ่งจ้อง

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 03:49 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้สมความปรารถนาเร็วๆนะครับ

#4 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 04:34 PM

สาธุครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ความคิดเห็น รอฟังจากผู้มีความรู้ หรือพระอาจารย์ อีกทีนะครับ ฟังหลายๆคนก็ดีครับ จะรู้คำตอบด้วยตัวเราเอง

ถ้าเป็นตัวผมเอง ขอแสดงความเห็นส่วนตัวว่า ข้อ...

1.จะนั่งไปทิศทางไหนก็ไม่มีผลในการเข้าถึงธรรม
2.การไล่ตามฐานต่างๆ เป็นกุศโลบายโดยหางานให้ใจทำอีกแบบ ซึ่งก็แล้วแต่คนชอบ ระดับการนึกก็นึกระดับเดียว กับนึก ถึงคนรักฯลฯ คุณก็ลองจินตนาการเอาตัวคนรักของคุณ(หรือตัวคุณเองก็ได้)แล้วจินตนาการ ว่าย่อส่วนbodyลงมานั่งที่กลางกลายของคุณ แค่นั้น
(จริงๆแล้วเป็นแค่ กุศโลบาย ในการ ให้ใจมาอยู่ที่กลางลำตัว โดยนึกจินตนาการ อะไรก็ได้ที่เป็นกุศลจินตนาการที่นิ่งๆ หรือกุศลนิมิตร ตามจริตของตัว)
พอใจนิ่ง เดี๋ยวใจมันหยุดเอง ไม่ต้องทำอะไรเลย ไม่ต้องก้มดู ไม่ต้องอะไรทั้งสิ้น เฉยๆ ถ้าเผลอหลับก็ปล่อยให้มันหลับไปเลย
เพราะฐานที่ 7 เป็นที่ เกิด ดับ หลับ ตื่น แสดงว่า ใจของเรา อยู่ที่ฐานที่ 7 แล้วแต่ขาดสติ เท่านั้นเองจึงหลับไป ก็ฝึกเพิ่มสติไปเรื่อยๆ โดยให้ สบาย กายและใจ สำคัญ ต้องทำให้่สนุก เบิกบาน เพลินๆ มันจะไม่ง่วง (เหมือนเล่นไพ่ เล่นได้ทั้งคืน เพราะมันสนุก เพลิน)
โดยนึกถึงประโยชน์ที่จะได้รับจากการเข้าถึง ธรรมไปเรื่อยๆ ว่า... คุ้มโครตเลยครับ
3.ถ้ามานั่งที่วัดควรอย่างยิ่ง แต่ถ้าเป็นที่บ้านส่วนตัว ชุดขาว ที่ สบาย โปร่ง ไม่รัด ก็ดีเหมือนกันครับ แล้วแต่ชอบดีกว่า ชุดอะไรก็ได้ ที่สบาย
ยกเว้น ชุดวันเกิด

ขอเป็นกำลังใจ ให้เข้าถึงธรรม ขอบอกว่าสมาธิ ถ้าถูกหลักวิชชาของครูไม่ใหญ่ ง่ายและเร็วไวจริงๆครับ ผมเคยฟลุ๊คประสบการณ์ดีๆมาหลายครั้งแล้ว

#5 อุ้มบุญเพชร

อุ้มบุญเพชร
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 07:02 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำและอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านค่ะ smile.gif

#6 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 07:07 PM

ขอให้สมหวัง ดังใจคิดไว้ทุกๆ อย่าง พร้อมอนุโมทนาบุญ ด้วย ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 07:13 PM

....ส่วนตัวผมนะ ผมคิดว่า ผมนั่งแล้วมีองค์พระสัมมาสัมพุทธนั่งอยู่ด้วย ท่านไม่ได้ลุกไปไหนแน่นอน แล้วก็นั่งปล่อยใจนิ่ง และตรึกเล็กๆว่าจะนั่งให้นิ่งเหมือนพระพุทธรูป แค่นี้แหละ นั่งยาวเลย....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 09:13 PM

หันหน้าหาองค์พระ ฟุ้งเมื่อไหร่ลืมตามาก็เห็นพระ แล้วเวลาหลับตาก็จะเห็นพระง่ายครับ