ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * - - - 1 คะแนน

บวชแบบเงียบๆ // อยากรู้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ' hikari

' hikari
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2014 - 02:27 PM

อยากรู้ครับว่า ถ้าเราจะบวชแบบเงียบๆ โดยไม่บอกญาติๆ ไม่บอกพ่อแม่ 
อย่างงี้จะเป็นอะไรหรือปล่าวครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2014 - 06:08 PM

แล้วเมื่อพระอุปัชฌาย์ท่านสอบว่า   6.    อะนุญญาโตสิ๊ มาตาปิตูหิ    (บิดามารดาเธออนุญาติแล้วหรือ)      ท่านจะตอบว่ายังไงครับ

และที่สำคัญ  การบวชเป็นสิ่งประเสริฐ  ทำไมถึงต้องปิดบัง  พระพุทธศาสนาถือบริสุทธิ์เจตนาเป็นเบื้องต้น  ถ้ามีลับลมคมใน  ผมว่า  จะทำให้พระศาสนาเสื่อมลงมากกว่า

แต่ถ้ามีปัญหาไม่เข้าใจกัน  ผมว่าคุยกันให้เข้าใจดีกว่าครับ  หรือไม่ก็รอโอกาศเหมาะสม  เช่น เรียนจบ  มีงานทำ  ดูแลตัวเองได้  อะไรทำนองนี้นะครับ                                                                                                 

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2014 - 09:41 PM

พระอาจารย์บอกว่าต้องบอกพ่อแม่ก่อนค่ะ :D

#4 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 20 July 2014 - 06:14 PM

Krap kob pra koon of this Dhammatan ka .Sadhu sadhu sadhu ka.

8-)