ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ถ้านั่งสมาธิได้แบบนี้ แล้วต้องทำอย่างไรต่อคะ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 taiy_14

taiy_14
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2014 - 07:26 PM

ดิฉันนั่งสมาธิเป็นประจำทุกวันค่ะ

1. เวลานั่งสมาธิแล้วรู้สึก สบายๆ สบายเพิ่มขึ้น จนรู้สึกมีความสุข ก็ปล่อยใจไปเรื่อยๆ แล้วก็เห็นทุกคนที่อยู่รอบตัว เห็นชัดเหมือนลืมตาเห็นทั้งๆที่หลับตาอยู่

2. บางครั้งนั่งไปแล้วก็เหมือนหลุดเข้าไปข้างใน แล้วทุกอย่างภายนอกก็หายไป มั่นใจว่าตัวเองไม่ได้หลับค่ะ แต่พอนั่งไปสักพัก เหมือนอยู่ในสมาธิจนอิ่มแล้วใจก็ถอยออกมาเองค่ะ

สิ่งที่อยากถามคือ

จาก 1. การที่เห็นสิ่งภายนอกแบบนี้ ดีหรือไม่ดีคะ?  ถ้าดีเพราะอะไรคะ? ถ้าไม่ดีเพราะอะไรคะ? และควรวางใจอย่างไรดีคะ

จาก 2. ถ้าเจอแบบนี้ต้องฝึกใจอย่างไรต่อไปดีคะ?

ขอบพระคุณค่ะ

#2 ChaiyongJ

ChaiyongJ
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2014 - 06:28 AM

เรียนเจ้าของกระทู้ ขอตอบคำถามนี้ตามความเข้าใจของตนเองนะครับ

1. เห็นภายนอก ดีแค่ไหนก็อย่าสนใจ ให้เอาใจมาไว้ที่กลางกาย ถ้าเอาใจไปสนใจนอกกายใจก็จะออกจากศูนย์กลางกาย ไม่ไปรวมที่ฐานที่ 7 เคยได้ยินหลวงพ่อท่านสอนตอนนำนั่งสมาธิว่า เห็นอะไรภายนอก ก็ไม่ต้องสนใจ ให้นำใจกลับมาไว้ที่กลางกายอย่างสบายๆ (เห็นก็สักแต่ว่าเห็น ไม่ต้องไปสนใจ แล้วก็น้อมใจมานิ่งที่กลางกาย)

2. ข้อ 2 นี้ เคยมีประสบการณ์เช่นเดียวกัน (เมื่อนานมาแล้ว) และโชคดีที่เคยได้กราบเรียนถามพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ด้วยตนเอง ท่านบอกว่า "ให้หยุดต่อไป วิธีการคือไม่ต้องทำอะไร ให้ทำเฉยๆ นิ่งต่อไป" ตอนที่ผมกราบเรียนถามท่าน ตอนนั้นมันเหมือนว่าพอนิ่งรวมไปในกลางได้แล้ว มันก็ไม่ได้ไปต่อ ไม่ได้ละเอียดขึ้น ท่านบอกว่า "หยุดแบบกด ๆ" ลึกๆ คือ ตั้งใจมากไป ท่านก็ให้ทำเฉยๆ นิ่งๆ ต่อไปเรื่อยๆ ไม่ต้องทำอะไร ... น่าจะพอให้คำตอบท่านเจ้าของกระทู้ได้บ้างไม่มากก็น้อย

ขออนุโมทนาบุญกับการนั่งสมาธิเป็นประจำด้วยนะครับ

#3 taiy_14

taiy_14
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2014 - 10:21 AM

ขอบพระคุณค่ะ 

@ChaiyongJ