ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลอนเพราะๆ รายวันจากลูกพระธัมฯ สุพรรณบุรีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 68 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:17 PM

ครั้งหนึ่งผมไม่ยอมมาวัดเป็นเวลานานหลายเดือน จนคณะญาติธรรมชาวสุพรรณบุรีคิดถึง ..
คุณป้าองุ่น สุขเจริญ ได้ส่งกลอนบทนี้ให้ ผม ผมอ่านแล้วน้ำตาไหล ..
จึงได้กลับเข้าสู่ เส้นทางของการสร้างบารมีของหมู่คณะเราอีกจนกระทั่งวันนี้

จึงขอฝากกลอนบทนี้ไว้ไห้ท่านที่มีเพื่อนหรือใครๆก็ตามที่ยังไม่ยอมมาวัดได้อ่านกลอนนี้
เขา อาจจะคิดได้ และกลับเข้ามาสู่ เส้นทางของการสร้างบารมีอีกครั้งครับ

หลวงพ่อรอ เราอยู่ รู้บ้างไหม
ขวัญเจ้าเอย อยู่ไหน ไม่มาหา
หรือใครจับ เจ้าไว้ ไม่ให้มา
หรือใครพา เจ้าเพลินไป ในกลางดง
เรายังมี หน้าที่ อันยิ่งใหญ่
วันเวลา ผ่านไป อย่าไหลหลง
ภารกิจ กว่าชีวิต จะปลดปลง
เพื่อปักธง แห่งชัย กลางใจชน
มาร่วมสาน ร่วมสู้ กอบกู้โลก
มาดับโศก ดับแล้ง ทุกแห่งหน
มาทำลาย ความไม่รู้ ของผู้คน
ให้หลุดพ้น สู่ดินแดน อันแสนไกล
ต้องผ่านร้อน ผ่านหนาว อีกยาวนัก
อุปสรรค ขวางกั้น อย่าหวั่นไหว
ถ้าบาดเจ็บ เหน็บหนาว ปวดร้าวใจ
กลับมาอยู่ใกล้ๆ จะให้พร

สำหรับวันนี้ผมขอลาบอร์ดชั่วคราว 8 วัน เพื่อไปปฎิบัติธรรม ที่พนาวัฒน์กับเพื่อนๆและครอบครัวครับ
แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ ขออนุโมทนางานบุญวันที่22เมษาวันคุ้มครองโลกกับทุกท่านนะครับ สาธุ...

#2 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:21 PM

อนุโมทนาบุญกับน้องเอ็กซ์ด้วยค่ะ แล้วเอาดวงใสใสกลับมาฝากพวกเราชาวเว็ปบอร์ดด้วยนะค๊ะ

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:25 PM

อนุโมทนาบุญกับน้องเอ็กซ์ด้วยครับผม

#4 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:33 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ

#5 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:37 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้นั่งได้ธรรมะใสใสนะค่ะ

#6 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:40 PM

ไพเราะยิ่ง
ซาบซึ้งยิ่ง
ทรงคุณค่ายิ่ง
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#7 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:54 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ กลอนดีมากขออนุญาตเอาไปฝากคนอื่นๆบ้างนะค่ะ

#8 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 12:56 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ***_/L\_*** สาธุ

#9 baby24

baby24
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 01:08 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยคะ
เป็นกลอนที่ไพเราะโดนใจมากคะ

#10 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 02:07 PM

อนุโมทนาครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 02:21 PM

ซึ้งมากค่ะ พี่เอ็ก ฝนจะรีบไปหาหลวงพ่อนะค่ะ คงอีกไม่นาน

ซึ้งมากค่ะ พี่เอ็ก ฝนจะรีบไปหาหลวงพ่อนะค่ะ คงอีกไม่นาน

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 02:33 PM

สา..............ธุ _/|\_

#13 ปลื้มในบุญ

ปลื้มในบุญ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 02:44 PM

อนุโมทนาบุญด้วย แล้วเอาดวงใส ๆ มาฝากด้วยนะค่ะ

กลอน ซาบซึ้งใจจังเลยค่ะ

#14 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 03:05 PM

อนุโมทนาครับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#15 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 04:00 PM

อนุโมทนา สาธุ กับบทกลอนดีๆ นะครับ เดี๋ยวผมจะขอแบ่ง บทกลอนของตะวันธรรม มั่งนะครับ

(อย่าปล่อยให้พ่อคอย)
ที่พ่อสอนเอาไว้ก็ไม่จำ
อยากจะทำแต่ที่ไม่เคยสอน
รู้บ้างไหมวัยพ่อเหมือนตะวันรอน
แสงแดดอ่อนทินกรจะลาไกล

รึจะคอยลูกน้อยห้าร้อยกัปป์
รึจะให้นับกัปป์ไม่ถ้วนอสงไขย
รึเห็นคอยได้ให้คอยไป
คอยไม่ไหว คงไปคอยดุสิต(บุรีเอย)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 06:14 PM

สาธุ
เอาสิ่งดีๆมาแบ่งปันกัน

#17 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2006 - 07:53 PM

โอ้ยอดเยี่ยมเลยครับ ถ้าเห็นดวงเห็นกายกลับมาเล่าให้ผมฟังบ้างนะคร๊าบบบสาธุ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#18 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 01:31 AM

สาธุค่ะ ต้องนำองค์พระมาฝากพวกเราทุกคนด้วยนะค่ะคุณพี่เอ็กซ์
ส่วนเรื่องบทกลอนนั้น
จะลองนำไปให้ผู้อื่นได้อ่านกันด้วย
ขอให้ได้ผลตามที่ประสงค์ในบทกลอนด้วยเนอะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 April 2006 - 11:47 AM

ขอให้เห็นของจริงของพระพุทธเจ้า และรู้แจ้งแทงตลอดในธรรมอย่างหมดจดตรงไปตามความเป็นจริงนะครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...

#20 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 01:03 PM

สาธุนะคะ
อ่านแลวคิดถึงพ่อ(ทางธรรม)
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#21 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 07:33 PM

กัลฯสมพงษ์ ลุกพระธรรมชาวสุพรรณ เป็นท่านหนึ่งที่แต่งกลอนได้ไพเราะมาก ท่านแต่งกลอนไว้เป็นร้อยๆบท บางบทก็กำลังจะใส่ทำนองออกมาเป็นบทเพลงอยู่ พี่กัลฯสมพงษ์ได้ วานให้ผมรับหน้าที่เอามาเผยแพร่ให้ลูกพระธรรมชาวเว็บ dmcครับ ซึ่งผมจะทยอยเอามาลงให้อ่านกันวันละ1หน้านะครับ

ก่อนเห็นเพชร ก้อนนี้ ว่ามีค่า
ต้องนำมา เจียระไน จึงได้เห็น
แต่พระธรรมกาย ล้านค่า กว่าที่เป็น
ผู้พบเห็น ต้องเข้าถึง ศูนย์กลางกาย

อีกบทครับ

ตนเตือนตน ของตน ไม่คิดผิด
ตนเตือนจิต ของตน เริ่มต้นใหม่
ตนทำผิด ตนต้อง พร้อมเตรียมใจ
เพราะต้องใด้ ในผล ตนกระทำ
ยังไม่สาย หากทำดี ทุ่มชีวิต
ดำเนินจิต เข้ากลาง สว่างล้ำ
ผังสำเร็จ อาจเปลี่ยน ผลกระทำ
โอกาสตาม หลวงปู่ สู่สุดธรรม

กัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรมชาวสุพรรณ

พี่กัลฯสมพงษ์คนในรูป จะอยู่ที่ทีมภาคตะวันตก ทุกวันอาทิตย์ครับ ส่วนหนุ่มหล่อคนหลังนั้นไม่รู้ว่าใครแต่ก็เจอได้ที่เดียวกัน ทุกวันอาทิตย์ต้นเดือนครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ??__.JPG   340.08K   362 ดาวน์โหลด

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 09:37 PM

ไพเราะ เหลือเกินค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทั้งคน แต่งและคนนำมาลงนะค่ะ สาธุ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#23 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 12:32 AM

สาธุ ครับ ผมเองก็สนใจในบทกลอน ของเหล่านักกวีทั้งหลาย มันมีเสน่ห์ล้ำลึก
คนต้องอินมาก ๆ น่ะครับ ถึงจะบรรยายเป็นกลอนไพเราะเสนาะหูออกมาได้

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#24 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 02:41 AM

บทกลอนไพเราะดี ฟังแล้วได้สาระเพราะมีธรรมะแทรก คนแต่งน่าจะศึกษาธรรมะ
มาอย่างมาก พอควรเลย
หยุดคือตัวสำเร็จ

#25 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 09:26 AM

เสียงสัมผัสและความหมายดีมากๆเลยค่ะ
สมแล้วที่เป็นลูกพระธัมฯ
อนุโมทนาสาธุค่ะ
thamma_072.p

#26 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 11:14 AM

ชอบอ่านบทกลอน ไพเราะ และมีธรรมมะแทรกด้วย ชอบค่ะ

อนุโมทนาสาธุ ผู้แต่ง และผู้ที่นำมาลงให้อ่านนะค่ะ

#27 supapalo

supapalo
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 12:41 PM

สาธุ.....ท่านใดจำกลอนที่พระบวชใหม่ท่านเทศน์ให้ฟัง ที่ว่า

ขออยู่เป็นโสดเพื่อโปรดสัตว์.....

ช่วยกรุณาด้วย ชอบใจมากๆๆๆๆ

#28 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 05:13 PM

อนุโมทนาบุญครับ เห็นด้วยกับความเห็นที่ 7 ครับ ผมอยากได้เหมือนกัน จำได้แค่วรรคแรก

จะขออยู่เป็นโสดเพื่อโปรดสัตว์...

ใครจำได้ช่วยต่อหน่อยนะครับ

#29 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 05:58 PM

หมู่คณะ ของเรา ยังรออยู่
ที่ไม่รู้ หรือถูกบัง อีกมากหลาย
เราต้องช่วย ให้เขา ได้เข้าใจ
ก่อนทิ้งกาย ถมทับ กลับวิมาน
แม้งานยาก อย่างไร ก็ไม่บ่น
งานรวมคน ไม่ยาก ถ้าประสาน
เมื่อหัวใจ เกินล้าน ได้ทำงาน
เพื่อนนับล้าน ที่รออยู่ ได้รู้ตัว
เร่งช่วยกัน วันนี้ จะดีไหม
ทุ่มแรงกาย แรงใจ ไปให้ทั่ว
สู่มนุษย์ ยังไม่รู้ เรื่องน่ากลัว
ความดีชั่ว รอเขาอยู่ ยังไม่คลาย
เราต้องช่วย ต้องช่วย รีบช่วยเขา
เพื่อดึงเอา เขาไป สู่เป้าหมาย
วันเวลา คืบคลาน รานเรือนกาย
จะแตกดับ เมื่อไหร่ เราไม่รู้

กัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรม สุพรรณบุรี

[attachmentid=4660]

ไฟล์แนบ

#30 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 07:27 PM

สาธุๆ ชอบมากเลยค่ะ ช่วยเพิ่มแรงกายและแรงใจขึ้นอีกเป็นหลายเท่าตัวเลย
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"