ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญบวชเว็บมาสเตอร์มาฝากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 01:38 PM

วันนี้ได้ไปร่วมงานบรรพชาอุปสมบทธรรมทายาทรุ่นบูชาธรรม 64 ปี

โดยมีพี่หัดฝัน, คุณหยุดอะตอมใจ เข้าร่วมพิธีในครั้งนี้ด้วย (เผอิญ ไม่ทราบว่า มีท่านสมาชิกท่านอื่นไหนอีก ที่ได้บวชรุ่นนี้ แต่เข้าใจว่าน่าจะอยู่ที่ประมาณ 5-6 คน)

หลวงพี่หัดฝัน และหลวงพี่หยุดอะตอมใจ มาดดีมากเลยค่ะ ยังกับบวชมาแล้วซัก 10 พรรษาแน่ะ tongue.gif
เอาบุญมาฝากทุกท่านเลยนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 01:46 PM

สาธูครับ ขออนุโมทนาสาธุการ ในบุญอันยิ่งใหญ่ของทุกท่านที่บวชในครั้งนี้ครับ

#3 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 03:09 PM

สาธุ งั้นขอใหตั้งใจ้ทำพระนิพพานให้แจ้งนะครับ
จะได้ได้บุญด้วยกันทั้งหมดทั้งคนบวชและคนร่วมบุญบวช

เพราะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า

"อาวุโส คิหิปาโปปิ สมณปาโปปิ ปาโปเยว ตฺวํ สมณภาเว
ฐตฺวาปิ สีลมตฺตํ ปูเรตุ นาสกฺขิ คิหี หุตฺวา กินฺนาม กลฺยาณํ กริสฺสติ ฯ"
---- แปล ----
พระเถระ (จักขุบาล) พูดว่า "ผู้มีอายุ คฤหัสถ์ชั่วก็ดี สมณะชั่วก็ดี ก็ชั่ว
ทั้งนั้น; เธอแม้ตั้งอยู่ในความเป็นสมณะแล้ว ไม่อาจเพื่อทำคุณ
เพียงแต่ศีลให้บริบูรณ์ เป็นคฤหัสถ์ จักทำความดีงามชื่ออะไรได้,

เสยฺโย อโยคุโฬ ภุตฺโต ตตฺโต อคฺคิสิขูปโม,
ยญฺเจ ภุญฺเชยฺย ทุสฺสีโล รฏฺฐปิณฺฑํ อสญฺญโตติ.

---- แปล ----
"ก้อนเหล็กอันร้อนประหนึ่งเปลวไฟ ภิกษุบริโภค
ยังดีกว่า, ภิกษุผู้ทุศีล ไม่สำรวม บริโภคก้อนข้าว
ของชาวแว่นแคว้น จะประเสริฐอะไร ?

#4 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 03:31 PM

อนุโมทนาบุญกับผู้ที่บวชด้วยนะขอรับ๐๐
อนุโมทนาบุญกับจขกท. ด้วยคร้าบ๐๐ เมื่อกี๊เจอที่รร.พระปริยัติด้วย๐๐ สาธุๆ๐๐ คร๊าบ๐๐
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#5 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 08:31 PM

happy.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 09:02 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญพระภิกษุและสามเณรธรรมทายาททุก ๆ รูป เช่นกันครับ สาธุ

วันนี้ได้ไปร่วมงานบวชธรรมทายาทเช่นกันครับ ตั้งแต่ถวายผ้าไตรจีวรและบาตร ถวายปัจจัยงานบวช
หลังแพคไตรจีวรบ้างแล้ว ก็ไปวัดปากน้ำภาษีเจริญกับเพื่อน ๆ
ถวายปัจจัยร่วมสร้างเจดีย์มหารัชมังคลาจารย์ นั่งธรรมะที่หอสังเวชนียฯ
นำทุกบุญกุศลมาฝากทุก ๆ ท่านเช่นกันครับ

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 09:04 PM

สาธุ
สาธุ
สาธุ

#8 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2008 - 10:37 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#9 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 01:12 AM

สาธูครับ ขออนุโมทนาสาธุการ ในบุญอันยิ่งใหญ่ของทุกท่านที่บวชในครั้งนี้ครับ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 08:57 AM

เอารูปมาลงให้ด้วยจิครับ แบ่งปันความปลื้มปิติแก่กัน ^ ^ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 09:59 AM

สาธุ ครับ

#12 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 11:14 AM

สาธุ

#13 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 11:24 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค๊ะ ขอให้หลวงพี่ได้เข้าถึงธรรมโดยง่ายด้วยค๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

100กะรัต

#14 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 03:35 PM

ใช่ๆเห็นด้วยค่ะ น่ามีรูปได้ปลื้มกันอีกหลายๆรอบเลยคะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ กะทุกท่านที่ได้บวชธรรมทายาทค่ะ และกะคุณDd2683 ด้วยคะ ดีจังเลย
สาธุ สาธุ สาธุ

#15 ton16kij

ton16kij
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2008 - 08:51 PM

สาธุด้วยครับ

#16 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 07:57 AM

อนุโมทนาบุญ ค่ะ

#17 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 08:49 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีโอกาสบวช และ ผู้ได้ร่วมบุญในพิธีบวชด้วยค่ะ

วันเสาร์ที่ 5 ตั้งใจจะไปร่วมงานบวชสามเณรเหลนชาย ครั้งนี้เป็นผู้แนะนำให้ครอบครัวนี้ได้มี

โอกาสมาวัดเป็นครั้งแรก ปลื้มใจจังเลย

สาธุ....

#18 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 10:20 AM

สาธุครับ สักวันเรา อาจจะเป็นผู้ได้โอกาส เช่นท่านๆทั้งหลายบ้าง

#19 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 11:08 AM

ขอร่วมอนุโมทนา สาธุ ด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#20 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 11:13 AM

ไม่ทราบว่าพิธีกรงานบวชครั้งนี้เป็นพิธีกรวัดหรือป่าว? ทำไมไม่เคยได้ยินเสียงเลย
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#21 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 01:35 PM

ดีจัง สาธุ สาธุ สาธุ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#22 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 02:03 PM

สาธุ

นึกถึงทั้งสองท่าน แล้วปลื้ม

ขอดูรูปด้วยคนครับ

#23 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 02:20 PM

สาธุ...รอชมภาพพุทธบุตรใหม่อยู่ด้วยคน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#24 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2008 - 05:15 PM

เมื่อวานนี้ ผมก็ได้มีโอกาสไปร่วมงานบวชลูกชายเพื่อนกัลยาณมิตรมาครับ และได้ยินเพื่อนผมอีกคนหนึ่ง บอกว่าผู้ที่มาร่วมงานบวชพระ จะได้อานิสงส์หลายกัปป์ / รูป ถ้าบวชพร้อมกันหลาย ๆ รูป ก็จะได้พร้อมกันหลาย ๆ เท่าตัวครับ ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญกับท่านที่บวชทุกรูปครับ

#25 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2008 - 07:14 AM

อ้าวบวชแล้วหรอ . . . อนุโมทนาบุญด้วยครับ
ไม่รู้จักหน้าแฮะ ไม่รู้ว่าจะติดในกล้องผมด้วยหรือป่าวไม่รู้

#26 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2008 - 01:19 PM

Sa Thu Krub