ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 8 คะแนน

วิธีถ่ายUFOด้วยกล้องInfra-red ของฝรั่ง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 07:51 AM

ก็ถือว่าเป็นการแก้ตัวกับบทความก่อนที่กล่าวถึงความเชื่อเรื่องUFOของฝรั่งเค้าอะน่ะครับ เพราะบางท่านกดเข้าไปดูแล้วอาจจะไม่เจออะไรอาจจะทำให้เสียอารมณ์ ด้วยใจจริงอยากให้ดูวีดีโอคลิ๊ปที่ได้มา แต่ทั้งนี้ไม่สามารถอัพโหลดได้ก็เลย เอาอย่างนี้ล่ะกัน ผมเลยดูแล้วสรุปให้ แล้วตั้งหัวข้อใหม่ว่า ชาวตะวันตกเชื่อว่า UFO และมนุษย์ต่างดาวอาศัยอยู่ปนๆกับมนุษย์เรา แต่เราไม่สามารถมองเห็นเค้าได้เพราะเทคโนโลยี่ที่เค้าใช้สูงกว่าเรามาก แต่ทั้งนี้เค้าก็มีวิธีในการถ่ายภาพUFOอย่างง่ายๆให้ได้ลองพิสูจน์กัน ซึ่งในวีดีโอก็ชัดเจนครับ ว่า เค้าทำได้จริงๆ ส่วนเรื่องราวจะเป็นอย่างไรนั้น ลองอ่านและพิจารณาดูนะครับ เรื่องนี้ไม่ได้เป็นเรื่องงมงายหรอกครับ แต่เป็นเรื่องที่ต้องพิสูจน์

ตามข้อมูลที่ได้จาดวีดีโอสั้นๆนี้นะครับ ในวีดีโอดังกล่าวได้กล่าวว่า หลายปีก่อนได้มีการจับภาพ UFO ได้ด้วยกล้องที่ใช้ฟิล์มอิฟาเรส โดยช่างกล้องมือดี ชื่อว่า Trevor James Constableในปี 1950’s และเขาได้ข้อสรุปว่า UFO บางชนิดไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่า แต่ด้วยความสามารถของกล้องดังกล่าวที่สามารถจับสัญญาณคลื่นของจานบินดังกล่าวได้ โดยเห็นเป็นลักษณะคล้ายๆรอยด่างบนภาพ James จึงตั้งสมมุติฐานว่า Some UFOs live with Creature กล่าว คือ พวกเค้าอาศัยอยู่กับมนุษย์ และเค้าเรียกมัน ว่า Critters (แปลว่า บุคคล สัตว์ หรือ สิ่งที่สร้างขึ้น)

ในปี 1994’s Jose Escamilla ค้นพบปรากฏการณ์ที่เรียกว่า Rods คือ มีวัตถุประหลาดลักษณะแท่งยาวๆคล้ายแท่งโลหะสีเงิน ลอยเป็นกลุ่มด้วยความเร็วสูงบนท้องฟ้าในเมืองต่างๆ แต่ยากที่จะมองเห็น เค้าจึงได้คิดค้นระบบการถ่ายภาพใหม่ จึงสามารถจับภาพวัตถุดังกล่าวได้ อย่างชัดเจน

ในปี 1995’s ขณะที่นักบินอวกาศสองคน ของNASA ปฏิบัติหน้าที่ในอวกาศนอกโลก และมีการถ่ายทอดภาพวีดีโอเหตุการณ์ดังกล่าวลงมายังโลก ปรากฏว่าภาพที่ถ่ายทอดลงมายังโลกถ่ายติดวัตถุลึกลับ Unidentified Flying Object หรือ UFO ที่กำลังบินออกมาจากชันบรรยากาศของโลก ด้วยเหตุการณ์นี้เอง จึงเป็นสามารถให้เกิดการถกเถียงในหมู่ชนว่า “How much NASA know about UFO?” กล่าวคือ NASAรู้เรื่องมนุษย์ต่างดาวมากน้อยขนาดไหน ดังในวีดีโอบรรยาย บรรยากาศของการทำงานของมนุษย์อวกาศว่า “Looks like you’ve got an object right in front of you Mark can you look out there?” (ดูเหมือนว่าคุณได้วัตถุ (หรือ จานบิน) ด้านขวาข้างหน้าคุณ Mark!! คุณสามารถมองเห็นตรงนั้นไหม และ มนุษย์อวกาศ ตอบไปว่า “I don’t see what you are talking about.”( ผมไม่เห็นว่าอะไรที่คุณกำลังพูดถึง) แล้วการสนทนาก็สิ้นสุดที่ Never mind ของ Martyn Stubbs , Secret NASA Transmissions.

ใน NASA Infra-Red UFO footage ได้เปิดเผยภาพจานบินต่างๆที่สามารถบันทึกในช่วงหลายปีก่อน ซึ่งภาพเหล่านั้นก็ไม่ได้เปิดเผยต่อสาธารณชนแต่อย่างใด ทุกวันนี้การปรากฏตัวของ UFOs ดังกล่าวสามารถถูกจับภาพได้ด้วยการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยีในการประดิษฐ์กล้องบันทึกภาพอย่างง่าย โดยมีช่างกล้องฝีมือดีคนหนึ่งได้คิดค้นวิธีในการบันทึกภาพ UFOs โดย ตั้งกล้องสองตัวไว้ในที่เดียวกัน เค้าบอกว่าใช้วิธีนี้สิ Two cam-recorders of the same Make and Model are set up side by side. Camera one on the left is set for regular daytime recording และ Camera Two on the right is set on Night-shoot which has been converted to shoot in broad daynight. เมื่อเค้าใช้กล้องทั้งสองส่ายไปในท้องฟ้าเวลากลางวันแจ้งๆนี่ล่ะครับ เพื่อหาUFOs

ผลปรากฏออกมาว่า ในกล้องที่ตั้งค่าเป็นเวลากลางวันไม่สามารถจับภาพใดได้เลย แต่ในกล้องตัวที่ตั้งเป็นการถ่ายภาพกลางคืน กลับที่ภาพUFOลอยอยู่ในกล้องอย่างชัดเจน ด้วยเหตุนี้เค้าจึงสรุปว่า จานบินที่แฝงตัวอยู่ในโลกปัจจุบันไม่สามารถมองเห็นด้วยตาเปล่า ถ้าอยากเห็นต้องอาศัยเทคนิคทางการถ่ายภาพที่ถูกวิธีเท่านั้นเองล่ะ อันนี้น่าจะเอาไปลองที่วัดบ้างนะครับ เผื่อแถวๆวัดเราอาจจะมี เพื่อนต่างโลกมาทำบุญบ้าง

Astronaut Edgar Michell- The Disclosure Project Apollo 14 หนึ่งในนักบินอวกาศที่ได้ไปเหยียบดวงจันทร์กล่าวโดยใจความว่า เป็นเวลานานที่Nasaไม่ได้เปิดเผยเรื่องนี้แก่สาธารณชน ส่วน Colonel Phillip J.Corso, The Disclosure Project Head of Foreign Technology –The Pentagon กล่าวโดยใจความ ว่า ให้เปิดเผยเรื่องUFOแก่ชนรุ่นหลังเถอะ เค้าเหล่านั้นไม่ได้โง่ อย่าไปโกหกพวกเค้าด้วยการกุเรื่องปกปิด

สรุปง่ายๆ ว่า ขนาดนักบินNASAเองก็รู้เรื่องนี้มานานแล้ว แต่เค้าไม่สามารถพูดได้ก็เท่านั้นเอง

แต่อยากจะบอกเค้าเหมือนกันว่า พุทธศาสนารู้มาสองพันแล้ว ตั้งแต่สมัยคุณๆทั้งหลายเชื่อว่า โลกแบนอยู่เลย

ลิงค์ดาวโหลด วิดีโอคลิ๊ปครับ
http://www.yousendit...i...E9PQ&crrpt=
รู้สึกจะใช้ได้แค่สองสัปดาห์น่ะครับ

#2 sirichat

sirichat
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 10:11 AM

ขอบคุณมากคะ

อ่านแล้วสนุกดีและน่าสนใจชวนให้ติดตาม ถ้ามีรายละเอียดอีกรบกวนนำมาเสนออีกนะคะ laugh.gif

#3 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 04:21 PM

อ่านแล้วสนุกดีคะ แต่ เสียดายที่คลิ๊ปวีดีโอที่นำมาเสนอสั้นไปหน่อย (ดูเพลินเลยรู้สึกว่าจบไวจัง)
ถ้ายังไงรบกวนช่วยนำมาลงให้ดูอีกนะคะ ... wink.gif

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 06:34 PM

สรุปแล้วเค้าถ่ายยังไงครับ จะได้ลองบ้าง

#5 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 08:35 PM

เค้าบอกว่าใช้วิธีนี้สิ Two cam-recorders of the same Make and Model are set up side by side. Camera one on the left is set for regular daytime recording และ Camera Two on the right is set on Night-shoot which has been converted to shoot in broad daynight. เมื่อเค้าใช้กล้องทั้งสองส่ายไปในท้องฟ้าเวลากลางวันแจ้งๆนี่ล่ะครับ เพื่อหาUFOs

ใช้กล้องบันทึกภาพสองตัวหรือมากกว่านั้น รุ่นเดียวกัน แล้วก็ตั้งไว้ข้างๆกันนะครับ ขั้นต้น
จากนั้นกล้องฝั่งซ้ายตั้งค่าเป็นการถ่ายภาพกลางวัน ส่วนกล้องด้านขวานั้นตั้งค่าเป็นถ่ายภาพกลางคืน ที่ถูกกลับให้เป็นการแบบ Broad Daynight คือ ถ่ายแบบกลางคืนโดยเปิดหน้ากว้างๆ (มั้ง แปลไม่ถูกเหมือนกัน) แล้วก็ใช้กล้องทั้งสองมองไปบนท้องฟ้าในจุดที่เราคิดว่า เพื่อนต่างดาวมีอยู่ ถ้าโชคดีอาจจะเจออะน่ะครับ บอกบุญกฐินเลยน่ะ แต่เท่าที่ดูในวีดีโออ่ะน่ะครับ กล้องกลางวันถ่ายไม่เจอ UFOครับ แต่ตัวกลางคืนนี่สิ เจอจะๆ แม้กล้องจะถ่ายไปจุดเดียวกัน เวลาเดียวกัน
ต้องบอกอย่างพี่โน๊ตอุดม ว่า ทึ่งในเทคโนโลยีจริงๆ เท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 August 2007 - 08:45 PM

ขอบคุณ ที่นำความรู้น่าสนใจ มาแบ่งปันนะครับ
หากมีข้อมูลเพิ่มเติม นำมาฝากอีกนะครับ

แนะนำ
www.ufoclip.com

#7 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2007 - 02:35 PM

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

#8 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 12:49 PM

จะบอกว่าเรื่อง Rods นั้นเค้าพิสูจน์ได้ว่าเป็นแมลงติดเข้ามาในภาพแล้วละครับ
ต้องลองไปค้นโพสเก่าๆของผมดู
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#9 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 01:50 PM

พอดีเคยเจอภาพเกี่ยวกับ UFO ไม่ทราบว่าของจริงหรือเปล่า
just only data and information , It is not the wisdom. cool.gif

จึงนำมาฝากเจ้าของกระทู้และผู้สนใจครับ

**** คุณ มองอย่างแมว พักไปนานเลยนะครับ happy.gif

แนบไฟล์  ve_1_extended_1_resize_2.jpg   91.08K   356 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_1.jpg   56.25K   331 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_3.jpg   52.49K   324 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_4.jpg   52.07K   311 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_5.jpg   55.55K   299 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_6.jpg   60K   324 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_7.jpg   71.9K   332 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  twimagesufo_8.jpg   58.06K   330 ดาวน์โหลด

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#10 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 06:44 PM

อืมเรื่องแมลงหรือเปล่า นี่ผมเองก็ไม่ทราบครับ แต่ก็น่าแปลกที่มันบินสูงเฉียดเมฆครับ ยอมรับจริงๆว่าบอกไม่ได้ครับ แต่ไงเสียก็ลองดาวโหลดวีดีโอคลิ๊บไปพิจารณาเองนะครับ ผมก็หาข้อมูลมาเสนอ เพื่อให้มั่นใจว่าพุทธเราเจ๋งจริงเท่านั้นล่ะครับ ZZ happy.gif ZZ แต่ไงขอบคุณภาพสวยๆส่งมาร่วมวิเคราะห์กันนะครับ เผื่อจะได้ค้นหาว่า เอ ที่ในพระไตรปิฏกตอนพระอริยสาวกรูปหนึ่งเหาะไปหลงจักรวาลแล้วไปเจอพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งที่ไม่ใช่องค์ของเรานี่เป็นไปได้ขนาดไหน เนอะ แต่ไงเสียความกังขาผมก็มีหาไม่ happy.gif (ข้อมูลนี้จำไม่ได้ว่าอยู่พระสูตรไหนนะ ไปถามหลวงพี่ดีไอยูน่าจะรู้)

http://download.yous...45E593E26091BDD เอาอันไม่เหมือนแมลงมาฝากครับ nerd_smile.gif

#11 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2007 - 10:16 PM

ขอแสดงความเห็นด้วยคนนะคะ เพราะเป็นคนนึงที่ดูคลิ๊ปวีดีโอที่คุณ O_OH_O_HO ได้นำมาเสนอแล้วจากที่ดูไม่น่าจะเป็นเจ้าตัวแมลงที่บินผ่านกล้องคะ เพราะถ้าเป็นแมลงคงเป็นแมลงสมัยไดโนเสาร์ซะมากกว่า แต่ที่ดูในคลิ๊ปตัวมันใหญ่กว่าแมลงปกติ บินได้สูงมาก แมลงมันแว๊บไปแว๊บมาได้ด้วยเหรอคะ หรืออาจเป็นวิญญาณแมลง ( biggrin.gif ) ล้อเล่นคะ... แต่มันเป็นสิ่งที่ต้องพิสูจน์และหาหลักฐานที่เกิดขึ้นกันต่อไป .. ฉะนั้นถ้าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก้อช่วยนำมาเสนอกันมากๆนะคะ เพราะเป็นคนนึงที่สนใจและอยากรู้เรื่องนี้อีกคนคะ

(รบกวนเพื่อนๆช่วยดูวีดีโอและช่วยออกความเห็นว่าสิ่งที่เพื่อนๆเห็นกันจะเป็นแมลง..หรือเป็นวิญญาณแมลงกันแน่ )

happy.gif happy.gif happy.gif

#12 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2007 - 05:11 AM

ลองไปดูที่ http://www.opendb.com/sol/seq.htm ดูครับ
แล้วจะทราบว่าทำไมมันถึงชัดเจนว่า Rods เป็นแค่ภาพแมลงบินผ่านกล้อง
มีรูปและรายละเอียดการทดลองครบถ้วน

เรื่องขนาดและความสูงการบินของ rods ก็เกิดจากการกะขนาดเอาเองผิด
แมลงตัวเล็กบินไม่สูงมาก พอไปกะขนาดว่ามันตัวใหญ่เลยคิดว่ามันบินสูงเท่านั้นเองครับ

เรื่องที่มันแว๊บๆไปมาก็เนื่องจากวีดีโอมีความเร็วชัตเตอร์ต่ำ (ประมาณ 1/60 วินาทีถ้าเป็น NTSC
ช้ามากเมื่อที่กับกล้องภาพนิ่งที่ใช้จับภาพเร็ว เช่นเวลาช่างกล้องถ่ายพวกการแข่งขันกีฬาต่างๆ
จะประมาณ 1/250 - 1/500 วินาที )
ไม่เร็วพอที่จะจับภาพสิ่งที่เคลื่อนที่เร็วได้ ทำให้เกิดภาพเบลอรวมทั้งภาพขาดเป็นห้วงๆ
(และนี่ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้เห็นสิ่งที่เคลื่อนที่กลายเป็น "แท่ง" ด้วย)

อีกเว็บนึง ทดสอบโดยเอากล้องความเร็วต่ำไปถ่ายภาพแมลงบิน ก็ได้ภาพ rods มาอย่างง่ายๆ
http://home.flash.ne...ods/hotrods.htm
อีกเว็บนึง ถ่ายแมลงเหมือนกัน ใช้ความเร็วชัตเตอร์ 1/60 เท่ากับกล้องวีดีโอ ก็ได้ภาพ rods เช่นกัน
http://www.opendb.com/sol/bugs.htm

อีกทั้งช่อง CCTV ของจีนเค้าเคยลองจับ rods มาแล้วด้วย
ก็ปรากฎว่าเป็นแค่ผีเสื้อกลางคืนบินผ่านกล้องเท่านั้นเอง

อ่านเพิ่มเติมได้ที่
http://tech.sina.com...211827624.shtml ( CCTV ภาษาจีน)
http://en.wikipedia....(cryptozoology)

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#13 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2007 - 05:12 PM

ขอบคุณ คุณมองอย่างแมวมากเลยนะคะ ได้ทั้งคำตอบและอธิบายข้อสงสัยได้กระจ่างและชัดเจน คราวนี้ทราบแล้วคะว่าที่แว็บๆไม่ใช่วิญญาณแมลงแน่นอน ( glare.gif )

ต้องขอบคุณทั้งคุณ O_OH_O_OH และคุณมองอย่างแมวมากคะ
และทุกท่านที่เป็นเจ้าของกระทู้ทุกคนเลยคะ ถ้ามีเรื่องราวแนววิทยาศาตร์ก้อรบกวนนำมาเสนอกันอีกนะคะ (ชอบอ่านมากคะ สนุกและทำให้อยากติดตามอ่านต่อๆไปคะ)

#14 usr17914

usr17914
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2007 - 01:24 PM

มีเรื่องขอรบกวนด้วยค่ะ
คือเข้าไปที่ yousendit แต่ไฟล์หมออายุแล้ว โหลดไม่ได้ค่ะ
อยากดูจังทำไงดีคะ

Mynn

#15 *~Im_Romeo~*

*~Im_Romeo~*
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2007 - 01:57 AM

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิฯ

#16 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2007 - 07:34 AM

ฝึกสมาธิให้ดี แล้วไปดูได้ครับ...สาธุ