ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

ความยิ่งใหญ่ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์
  • Interests:วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 21 January 2014 - 05:05 PM

ในช้วงบั้นปรายชีวิดของพระสาดสะดา ก่อนที่ท่านจะปรินิพพาน ท่านได้กล่าวกับ พระอานนท์ เรื้อง อิทธิบาท 4 โดยหวังว่า พระอานนท์จะทูนขออาราธนา ให้พระพุทธเจ้า อยู่ต่ออีก 1 กัป แต่ก่อโดนพะยามาน มาดนใจ ไม้ให้พูด.

ผมอยากรู้ว่า

1. พะยามารท่านนี้ เป็นคนเดียวกับเทวะบุดมานบนสะหวันชั้นที6 หลือไม้ครับ ...ทำไมมีอิทธิลิทมากจัง

2. ทำไมพระพุทธเจ้า ต้องยอมปรงสังขาร ทำตามที่มารทูนขอ

3. และทำไม พระพุทธเจ้า ไม่อยู่ต่อ จนถืง 1 กัป ตามที่ท่านต้องการ

4. ตอนที่พระพุทธเจ้า จะตรัดสะรู้ มีทัง จอมเทบ และ พระพรม เข้าเฟ้าเต็มไปหมด แต่เวลาที่จอมมารมา กับพากันหนี.. ถี้งพระพุทธเจ้าให้อยู่ตามลำพัง . ผมกำลังสงใสว่าทังฯที่ชั้นพรม อยู่สูงก่วา สะหวันชั้นที่ 6 และ พระพรมก่อ มีลิทมากมากก่วา ทำไมต้องกลัว และหนีมารด้วย. หลือว่าจะเป็นมารมาจากที่อื่นอีก.

ขอความกรุณาเพื้อนฯนักสร้างบารมี แนะนำด้วย

สาธุ ครับ

สิ่งที่ต้องสะสมคือบุนกุสน สิ่งที่ต้องสะแหวงหาคือพระรัตนะไตรพายใน เป้าหมายชีวิดคือที่สุดแห่งทัม ที่พักละหว่างทางคือ ดุสิดบุรี วงบุนพิเสด เขดพระโพทิสัด.

ละชั่วทุกอย่าง ทำดีทุกรูบแบบ ทำใจให้พ่องใส อยากไปไหนก่อไปได้ทุกที่...

#32 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2014 - 06:57 PM

1. พะยามารท่านนี้ เป็นคนเดียวกับเทวะบุดมานบนสะหวันชั้นที6 หลือไม้ครับ ...ทำไมมีอิทธิลิทมากจัง

เทพบุตรมารองค์เดียวกันครับ  อิทธิฤทธิ์ไม่ได้มากอะไรครับ  ดูจากเนื้อหาแล้ว  ตัวเขาเองก็ไม่ได้แสดงฤทธิ์อะไรที่ผิดปกตินี่ครับ  คิดไปเองหรือเปล่า

2. ทำไมพระพุทธเจ้า ต้องยอมปรงสังขาร ทำตามที่มารทูนขอ

ไม่ได้ปลงสังขารตามที่พญามารทูลขอนะครับ  แต่ตามพุทธวิสัยแล้ว  พระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณโคดม  ต้องทรงปรินิพพานเมื่อมีพระชนมายุ 80 พรรษาครับ(จริงๆ จะต้อง 100 พรรษา  แต่ปัจฉิมกรรมตัดรอนตามกำลังแห่งกรรมนั้น  ทำให้ทรงมีพระชนมายุเพียง 80 พรรษาครับ-น่าสนใจมาก เพราะแม้แต่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า  ก็ไม่ได้ทรงทำปาฏิหาริย์เพื่อหลีกเลี่ยงกรรมแต่อย่างใด  ทรงปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติแห่งกรรม)

พญามารเพียงมาทูลขอให้ปรินิพพานตามวาระแห่งกรรมครับ

3. และทำไม พระพุทธเจ้า ไม่อยู่ต่อ จนถืง 1 กัป ตามที่ท่านต้องการ

ไปอ่านมาจากตรงไหนครับว่า พระองค์ทรงต้องการอยู่จนถึง 1 กับป์  ไม่มีกล่าวไว้นะครับ

4. ตอนที่พระพุทธเจ้า จะตรัดสะรู้ มีทัง จอมเทบ และ พระพรม เข้าเฟ้าเต็มไปหมด แต่เวลาที่จอมมารมา กับพากันหนี.. ถี้งพระพุทธเจ้าให้อยู่ตามลำพัง . ผมกำลังสงใสว่าทังฯที่ชั้นพรม อยู่สูงก่วา สะหวันชั้นที่ 6 และ พระพรมก่อ มีลิทมากมากก่วา ทำไมต้องกลัว และหนีมารด้วย. หลือว่าจะเป็นมารมาจากที่อื่นอีก.

หันไปดูอันธพาลแถวบ้านสิครับ  คนทั้งหมู่บ้าน  แข็งแรงกว่าก็มี  ฉลาดกว่าก็มี  มีอาวุธก็มี  แต่พออันธพาลเดินมา  ทุกคนก็หลีกหมด  ทั้งๆ ที่อันธพาลกลุ่มนั้นอาจจะไม่มีฤทธิ์อะไรมากมาย  อาศัยพวกมากเข้าขู่   ใครก็หลบครับ  ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ  ความหวาดกลัวโดนฆ่า  หวาดกลัวโดนทำร้าย  หวาดกลัวพลัดพรากจากของรัก  หวาดกลัวต้องสูญเสีย  ยังมีอยู่ในใจคนทุกคนครับ  จนกว่าจะรู้แจ้งนั่นแหละ

พยายามศึกษาพระพุทธศาสนาให้มากๆ นะครับ  อย่าคิดเอง เออเอง  จะทำให้เราเข้าใจคลาดเคลื่อนไปได้   พญามารไม่ใช่ยากูซ่าเหมือนบนโลกนะครับ  วิธีแห่งมารนั้น  ต่างจากนักเลงทางโลกมาก  อย่าเอาไปผูกรวมกันด้วยการคิดเอง เออเอง  ถ้าศึกษาพระพุทธศาสนาจะรู้ว่า  เทวบุตรมารเป็นเพียงเทวบุตรผู้มีศักดิ์ใหญ่  ที่มีมิจฉาทิฏฐิเท่านั้น  หน้าตารูปร่างก็งดงามตามสมควรแก่การอันเป็นทิพย์  ไม่ได้หน้าตาน่าเกลียด น่ากลัวแต่อย่างใด  ไม่ได้ออกเที่ยวระรานชาวบ้าน ระรานสวรรค์  เพียงแต่ทนไม่ได้ที่จะเห็นใครใหญ่เกินตนเองอย่างเช่นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า  พระอรหันตเจ้า และเหล่าผู้ปฏิบัติ "วิชชา" แห่งพระพุทธศาสนาเท่านั้นครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ