ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้าของบ้าน เจ้าของวัด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2010 - 04:48 AM

เจ้าของบ้าน เจ้าของวัด

......................................

เมื่อเรามาวัด

ต้องมาด้วยความเต็มใจ ด้วยความสุขใจ

แล้วก็อย่ายินดีในความสะดวกสบายมากนัก

เมื่อมาแล้วเจออุปสรรค

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ดินอากาศฟ้า เหลือบยุงริ้นไร

เสนาสนะ อาหาร สถานที่

ตลอดจนกระทั่งเพื่อนกัลยาณมิตรทั้งหลายก็ดี

หรือไม่ได้รับการดูแลอย่างเต็มที่จากเจ้าหน้าที่

ก็ให้มีใบหน้ายิ้มแย้มแจ่มใสอยู่ตลอดเวลา

รักษาใจให้ผ่องใส ไม่ขุ่นมัว

นั่นล่ะ ถึงจะเรียกว่าเป็นเจ้าของบ้านเจ้าของวัดที่แท้จริง

เมื่อเราทำได้อย่างนี้บารมีมันถึงจะเกิด

๕ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๑

คัดลอกมาจากหนังสือไม่รู้จะอ่านอะไรเล่ม ๒ หน้า๑๑๘

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 October 2010 - 04:45 PM

....สรุปว่า มาวัดน่ะ มาเอาบุญนะ อย่าเอาบาปไป ^+^
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2010 - 05:44 PM

ขอบคุณค่ะ คุณ innerpeace กำลังใจตกพอดีเลยค่ะ
อ่านแล้วก็มีกำลังใจขึ้นมาอีกครั้งค่ะ smile.gif

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2010 - 08:33 PM

ยินดีด้วยจ้า kay อนุโมทนาค่ะ

เชื่อว่าไม่แต่คุณKay ค่ะส่วนใหญ่เราจะบุญหกบุญหล่นกันไม่มากก็น้อยละนะ

แต่ถ้าเราเตรียมใจให้ได้อย่างคุณครูไม่ใหญ่แนะนำไว้แล้วเราก็จะได้บุญไปเต็ม ๆ

และที่สำคัญยิ่งกว่านั้นก็คือการพัฒนาจิตใจให้ปล่อยวาง ให้มีเมตตา ให้มีขันติ ทำบ่อย ๆ ธรรมะจะก้าวหน้าดีมาก ๆ

ล้วนแล้วจะเกี่ยวเนื่องกันไปด้วยบารมีสิบทัศ เรามาวัดเราได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เป็นต้น

จึงต้องนำมาบอกต่อ ๆกันไปเพราะบางที บางขอมูลดี ๆยังเข้าไม่ถึงคนอีกจำนวนมากค่ะ

#5 SongSaLueng

SongSaLueng
  • Member_Facebook
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2013 - 10:06 AM

สาธุ

#6 SongSaLueng

SongSaLueng
  • Member_Facebook
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2013 - 06:55 PM

สาธุๆ ชอบๆ