ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เกี่ยวกับศีล 5

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2013 - 04:40 AM

ถ้าผมขับรถไปตามถนน เห็นหมานอนอยู่ เหมือนมันตายแล้ว แต่ก็สงสัยนะว่ามันยังมีชีวิตหรือเปล่า แต่ก็ขับทับมันไปสุดท้ายมันตายเพราะผมขับทับมัน. ผมจะผิดศีลมั้ยครับ. คือผมสงสัยว่าองค์แห่งศีลปาณาข้อสองที่ว่า. รู้ว่าสัตว์นั้นมีชีวิตกับสงสัยว่าสัตว์นั้นมีชีวิตต่างกันมั้ยผมจะผิดศีลมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2013 - 07:05 AM

ก่อนอื่นต้องอนุโมทนาในคำถาม เพราะผู้ที่ถามคำถามเช่นนี้ได้ คือ ผู้มีศีลและต้องการตรวจสอบตนเอง

สงสัย คือ "ยังไม่รู้"ถึงต้องถามไง

แต่ที่สำคัญกว่านั้น คือองค์แห่งศีลปาณาข้อที่สาม "เจตนา" เพราะถ้าไม่มีเจตนาแล้ว ข้อที่สี่คือ "พยายาม"ย่อมไม่เกิด

สรุป เป็นศีลด่างพร้อย ไม่ขาด

ก็ตั้งใจ สมาทานศีล รักษาจนอาจหาญ ร่าเริงต่อจนหมดอายุขัยนะ

แล้วอย่าลืมเจริญเมตตาธรรม อุทิศบุญกศลให้ผู้ร่วมเกิดแก่เจ็บตายด้วยนะ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2013 - 09:39 AM

ขอบพระคุณครับ ชัดเจนมากครับ สงสัย คือยังไม่รู้ นั่นคือ ข้อสองก็ไม่ผ่านแล้ว โล่งอกไปที

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 December 2013 - 09:15 PM

^_^ ..อนุโมทนากับคำตอบพระอาจารย์ด้วยครับ..

...ในการเปลี่ยนภพภูมิของสรรพสัตว์ บ้างก็เปลี่ยนด้วยตนเอง (ฆ่าตัวตาย) บ้างก็อาศัยสิ่งอื่นหรือผู้่อื่น (อุบัติเหตุ) ฯลฯ  .. ยังไงก็เป็นวัฏฏะสงสารเวียนว่ายตายเกิด  :  "แม้อยากตายก็ตาย แม้ไม่อยากตาย ..ก็ตาย.."

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....