ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความดีของในหลวง ที่หลวงพ่อเล่าให้ฟัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 11 June 2006 - 05:08 PM

ณ ตอนที่โพสต์ข้อความนี้ ผมรู้สึกปลื้มใจมากครับ ที่กำลังฟังเรื่องราวของในหลวง ที่หลวงพ่อทัตตะกำลังขยายความ การสร้างบารมีของในหลวงอยู่ ไม่เคยได้ยินการวิเคราะห์ ขยายความ และ์บรรยายแบบนี้ที่ไหนมาก่อนเลย ... อยากขอแบ่งปันความสุขให้ทุกคนด้วยครับ ... และถ้ามีใครอัดรายการวันนี้ไว้ ผมขอสำเนาสักชุดนะครับ อยากได้ไว้ฟังเป็น Role Model ตนเองตลอดชีวิตครับ ถ้าสมมติมีบรรยาย subtitle เป็นภาษาอังกฤษได้ ผมขอด้วยนะครับ อยากเอาไปเปิดให้อาจารย์และเพื่อน ๆ ที่มหาวิทยาลัย ดูด้วยครับ เพราะเทอมนี้กำลังเรียนเรื่อง Leadership อยู่ ... และเพราะเมื่อคืนผมเพิ่งส่งเมล์ออกหาทั้งอธิการบดี อาจารย์ เพื่อน ๆ ทั้งมหาวิทยาลัย เล่าเรื่องในหลวง เป็นภาษาอังกฤษ หนึ่งหน้าเต็ม เมื่อวานนั่งเขียน นั่งแก้บทความอยู่ทั้งวัน ไม่รู้ว่าเขาจะรู้ไหมนะ ว่าเรามีผู้นำที่ดีที่สุดในโลก ... ม.ฮิโตซึบาชิ (MBA) โตเกียว ญี่ปุ่น

#2 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 02:57 AM

ฟังแล้วก็รู้สึกซาบซึ้งเช่นกันค่ะ จะลองหาดูนะคะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:06 PM

อืม
อยากได้จังเลยค่ะ

เพราะไม่ได้อยู่ฟังค่ะ
ไปเป็นพี่เลี้ยงโครงการอบรมผู้นำเยาวชนต้นแบบอยู่ที่ห้องหยุดนิ่ง2ชั้น 1 ของสภาฯค่ะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 11:19 AM

อยากได้เหมือนกันครับ เป็นสิ่งที่ควรรู้ด้วย
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 12:47 PM

ไปเรียน ภาษา อังกฤษ เพื่อเตรียมต้อนรับชาวต่างประเทศที่จะมา

ในปี 2550 ประมาณ 1 แสนคน

#6 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:35 PM

อนุโมทนา สาธุ

ลูกพระธรรม

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 10:59 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#8 *ฟ้า*

*ฟ้า*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 November 2011 - 07:01 PM

^_^ ในหลวงทรงพระเจริญ