ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

ไม่มีเวลา..ไม่มีในโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 10:08 AM

เมื่อเร็วๆนี้ผมได้เข้าไปร้านหนังสือร้านหนึ่ง แล้วไปเจอหนังสือเก่าอยู่เล่มนึง ซึ่งเป็นเล่มเดียวและเล่มสุดท้ายแอบอยู่ในมุมที่วางหนังสือ ในราคา70บาท พิมพ์ครั้งที่3 ปีที่ตีพิมพ์ พ.ศ. 2538

ซึ่งหนังสือเล่มนี้ได้เคยรวบรวมบทความต่างๆไว้ในวารสารกัลยาณมิตร พ.ศ 2535 ซึ่งเป็นบทความทางจดหมายที่ส่งถึงกันพูดคุยเกี่ยวกับการปฎิบัติธรรมของคน2คน คือพี่พัชส่งถึงน้องนัส ผมอ่านทีไรทำให้มีกำลังใจและรักที่จะปฎิบัติธรรมมากๆ ซึ่งการปฎิบัติธรรมนั้นสามารถทำได้ทุกเวลา ทุกสถานที่ ตรึกนึกถึงดวงแก้ว องค์พระ หรือมหาปูชนียจารย์ได้ตลอดเวลาที่ศุนย์กลางกายฐานที่7 ทำได้ตลอดเวลาซึ่งตรงกับชื่อเรื่องของหนังสือที่ว่า''ไม่มีเวลา ไม่มีในโลก'' นั่นเอง

ผมอยากทราบว่าคุณพัชรี เบ็ญจวิลาส เจ้าบทความทางจดหมายอันทรงคุณค่านี้และคุณนัสผู้เป็นอุบาสิกาในวัดยังอยู่ไหมครับ?

ผลปฎิบัติธรรมของทั้งสองคนคงจะดีมากๆ ซึ่งผมจะตรึกองค์พระ ดวงแก้ว หรือทำใจนิ่งๆที่ศูนย์กลางกายให้ได้ตลอดเวลาทุกกิจกรรมในชีวิตประจำวัน แต่ก็มีเผลอหลุดจากศูนย์กลางกายบ้างในแต่ละช่วงของวัน พอหลุดจากศูนย์กลางกาย ก็ตรึกใหม่ เอาใจหรือดวงแก้ว องค์พระไว้ที่ศูนย์กลางกายอีก อยากถามว่าถ้าเราเอาใจไว้ที่ศูนย์กลางกายให้ตลอด แบบหยุดนิ่งไม่เผลอ ให้ติดสนิทอยู่ที่ศูนย์กลางกายชัดใสสว่างได้ทั้งวัน24ชั่วโมงนี้ทำอย่างไร ถ้าตรึกแบบนี้ไปเรื่อยๆจะใจติดสนิทถาวรอยู่ที่ศูนย์กลางกายใช่ไหมครับ?
เพราะผมตรึกไว้ที่ศูนย์กลางกายมักจะเผลอออกจากศูนย์กลางกาย ทำได้ไม่ตลอดทั้งวัน แต่พอนึกได้ว่าหลุดจากศูนย์กลางก็จะเอาใจมาที่ตั้งไว้ฐานที่7อีก happy.gif

#2 จักรตะวัน

จักรตะวัน
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 10:17 AM

ค่อยๆทๆนะถูกแล้ว

#3 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 12:07 PM

ตอนนี้ก็มีนะคะ ไปดูที่ศูนย์หนังสือของวัดที่เสา G8 ซิคะ ซื้อมาเล่มนึง ให้คนอื่นยืมอ่านอยู่ ดีมาก ๆ น่าเก็บไว้ค่ะ
Napas

#4 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 12:57 PM

ผมก็ซื้อมาจากร้านหนังสือแล้วครับ มีอยู่เล่มเดียวและเล่มสุดท้าย อะไรจะโชคดีปานนั้น อ่านแล้วคุ้มจริงๆ Inไปกับทุกถ้อยคำซึ่งก็คล้ายๆกับหนังสือชื่อเรื่อง จากยอดดอย เล่มนี้เขียนแบบเป็นกันเอง เป็นภาษาพูดที่เข้าใจง่าย และถ้าปฎิบัติตามก็จะเข้าถึงธรรมได้โดยง่ายด้วยครับ

#5 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 07:09 PM

มีอีกเล่มที่อยากแนะนำ ไม่ทราบว่าเคยอ่านหรือยัง

จากแม่ถึงลูก

เล่มนี้เก่าพอๆกับหนังสือ"ไม่มีเวลา..ไม่มีในโลก"
ลำดับเรื่องโดย : เพียงนิล ศิริเกษม
บรรยายถึงธรรมะละเอียด ว่าที่ผู้เขียนเห็นจากในกลางมีลักษณะเป็นเช่นไร
อ่านแล้วนึกตาม ใจจะใส๊ใส เป็นกำลังใจให้ตั้งใจนั่งสมาธิ
ทุกตัวอักษรพาให้หัวใจพองโต
เป็นถ้อยคำเพชรถ้อยคำพลอยที่เตือนให้บุตรหมั่นนั่งสมาธิ

เช่น
"ลูกจ๋า...อย่าประมาท หมั่นทำความละเอียดอยู่เสมอ
อย่าอ้างว่า หนูต้องทำการบ้านเยอะ หนูง่วงนอน และสารพัดจะอ้าง
สำหรับการทำใจหยุดใจนิ่ง ต้องไม่มีข้ออ้างนะจ๊ะ ทำให้ได้ทุกวันสม่ำเสมอ
วิชาทางโลก เป็นวิชาที่เรียนติด แต่วิชชาทางธรรม เป็นวิชชาที่เรียนต่อ
ต่อชีวิตของลูกให้มีความสุข ความสำเร็จตลอดไปทุกภพทุกชาติ..."

มีให้ Load ไปอ่านที่ E-Book http://www.kalyanami...etail.php?id=52
แต่รู้สึกว่าช่วงนี้ file pdf จะเสีย load ไม่ได้
สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#6 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2008 - 08:32 AM

โห อยากได้บ้างจังค่ะ (หลุดทั้งวันเวลามีอะไรมากระทบหน่อยเก๊าะล่ม) เฮ้อ

#7 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2008 - 11:56 AM

เคยเห็นนะครับเล่มนี้ เปิดอ่านดูคร่าวๆแล้วเป็นหนังสือที่ดีทีเดียวhappy.gif