ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ผมเข้าถึงพระธรรมกายภายในแล้วครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 08:44 PM

ต้องเล่าให้ฟังก่อนว่า ประมาณเดือนกันยายน 2552 ผมรู้จักวัดจากการเปิดเคเบิลทีวีที่บ้าน เปิดช่องนี้ช่องนั้นก็ไม่มีอะไรดู จู่ก็มาเจอพระรูปหนึ่ง เทศน์ไม่เหมือนพระรูปอื่น ท่านเทศน์ดีมาก เข้าใจ ปกติผมเป็นคนชอบอ่านหนังสือธรรมะอยู่แล้วด้วยแล้วก็เข้าใจในธรรมะของพระพุทธเจ้าแต่ไม่เหมือนที่คนทั่วไปเข้าใจผมไม่ชอบการปลุกเสกพระ ผมไม่ชอบที่พระสักยันต์เต็มตัว ผมเข้าใจว่าทำมาก ปลื้มมาก ได้บุญมาก และอื่นๆอีก แต่พระรูปนี้ท่านสอนให้คนไม่อิ่มในบุญเพราะบุญนำสุขมาให้ บุญทำให้มีอุปกรณ์ในการสร้างบารมี ผมชอบและก็เริ่มนั่งสมาธิตามหลักวิชชาธรรมกายเกือบทุกคืน และติดตามงานบุญของทางวัดทางDMC ในวันอาทิตย์ ผมหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตเกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย การบูชาข้าวพระ คุณยายอาจารย์ ก็เจอสารพัดข้อมูล ผมจึงลังเล และพอดีว่าผมมีโอกาศไปกราบแม่ชีทศพรที่บ้านผมนับถือมากๆเพราะท่านดูอดีตได้ คนแน่นศาลาทุกวันที่วัดพิชัยญาติ(ลองดูในyou tubeได้ครับ)ผมก็ถือโอกาศถามท่านเกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย ท่านว่า "ดี ไปเลย" ผมก็เลยหมดความสงสัย ศึกษาไป นั่งสมาธิไป ตื่นมาตักบาตรทุกวัน

จนในที่สุดวันหนึ่งที่ผมถือศีล8 ประมาณเดือนตุลาคม ผมก็เห็นดวงธรรมภายในที่สว่างเหมือนตาเห็นในวันที่สองที่ผมถือศีล8 ดวงชัดสว่างเหมือนตาเห็น และผมก็ทำใจหยุดใจนิ่งบ่อยๆ ร่วมบุญกับทางวัด สร้างองค์พระ

ผมนั่งสมาธิบ่อยมาก จนในที่สุดเมื่อคืนนี้เอง ผมนั่งสมาธิสักพัก โดยใช้วิธีนึกถึงบุญที่ทำมา และระลึกถึงเสียงหลวงพ่อธัมมชโยสอนนั่งสมาธิ ผมนิ่งมากที่กลางกาย ผมรู้สึกเหมือนอยู่กลางอวกาศโล่งๆ ทันใดนั้นผมก็เห็นแสงสว่างที่เย็นมาก ผมก็นิ่งๆต่อไป ผมเห็นยอดเกศบัวตูมใสเด่นเหมือนในบทสรรเสริญพระธรรมะกายเลยครับ ต่อมาก็เห็นทั้งองค์ ตอนนั้นผมนึกในใจว่า "ธรรมกายมีจริง" องค์พระก็ขยายออกไป ผุดต่ออีกองค์หนึ่งผมก็นึกในใจว่า "นี่หนอ วิชชธรรมกาย" และตอนที่องค์พระจะผุดต่อองค์ต่อมาผมก็ปีติจนไม่นิ่ง เพราะอยากโทรไปบอกแม่ ผมจึงหลุดออกมา แล้วผมก็ตั้งสติต่อว่าควรทำอย่างไรต่อดี ผมจึงตั้งจิตแผ่เมตตาให้บิดา มารดา เทวดา และสรรพสัตว์ เสร็จแล้วก็โทรไปบอกคนนั้น คนนี้

ทุกคนครับ ขณะที่ผมเห็นองค์พระธรรมกายภายในนั้น มันปลื้มปีติไม่เหมือนที่เราปลื้มเวลานึกถึงบุณน่ะครับ ผมมีปืติสุขแบบที่ผมใช้คำว่า "หอมกรุ่น"
ต่อไปนี้ผมยืนยันได้ว่าธรรมกายนั้น มีจริง ผมตัดสินใจตามมหาปูชนียาจารย์ไปดุสิตบุรีแล้วครับ (ผมจะเปลี่ยนจาก "ดาวดึงส์เทพบุตร" เป็น "ดุสิตาเทวบุตร")

อนุโมทนาครับ

#2 MI5

MI5
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 08:56 PM

สาธุครับ ได้บุญเยอะมากเลยนะครับ สาธุครับ

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 09:34 PM

สาธุครับ
บวชเหอะ

#4 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 09:41 PM

สาธุครับ รักษาให้ได้นะคับ จะได้เข้าถึงองค์พระตลอดเวลา

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 09:52 PM

ขออนุญาตครับ
การเข้าถึงธรรมนั้นไม่ยาก
แต่การรักษาเอาไว้นั้นยาก
ตราบใดยังไม่ถึงธรรมกายโสดาปัตติมรรคล่ะก้อ
ยังมีโอกาสหลุดได้ ถ้าได้นั่งให้มากขึ้นก็จะดี
ดีที่สุด ต้องบวช จะได้มีเวลานั่งได้เต็มที่
และจะได้โอกาสในการค้นวิชชาธรรมกาย
ในระดับสูงที่ละเอียดกว่า และสุขมากกว่ายิ่งๆขึ้นไป

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:00 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#7 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:06 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#8 I'll be back!

I'll be back!
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:24 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอให้รักษาได้ตลอดนั่ง นอน ยืน เดินนะคร๊าบบบบบบ

I'll be back!!!

1 ล้านรูป+

#9 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:46 PM

สาธุครับ อ่านแล้วเป็นกำลังใจในการปฎิบัตธรมมากมากๆๆๆเลยครับ
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:50 PM

สาธุ ครับ

ธรรมกาย เป็นของจริง มีอยู่ภายในตัวของเราทุกคน ศาสนาพุทธคือสัจธรรมอันสูงสุด ที่ใครๆก็เข้าถึงได้

ไม่มีการเข้าถึงอันใดที่จะประเสริฐยิ่งไปกว่าการเข้าถึงพระธรรมกายอีกแล้วครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 10:59 PM

เอ้าที่แท้คุณดาวดึงส์นี่เอง อาทิตย์ต้นเดือนนี้มาบูชาข้าวพระกันนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 11:54 PM

นึกว่าใครพ่อเทพบุตรดาวดึงส์คนเก่าของเรานี้เอง...

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ขยันนั่งสมาธิมากๆเลย เมื่อได้แล้วต้องรักษาให้ได้นะครับ
ระวังอาจมีเรื่องเล็กๆ มากระทบใจนะครับ แล้วอาจก่อเป็นเรื่องราวได้ ใจจดศูนย์ตลอดทั้งวันเลยนะครับ สาธุๆ อีกที :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#13 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2010 - 11:59 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#14 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 01:03 AM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#15 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 03:44 AM

สาธุ ครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#16 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 09:00 AM

สาธุ เลื่อนชั้นไปอยู่ดุสิตแล้ว... ได้ฟังหลวงพ่อบ่อยๆ ท่านบอกว่าให้รักษาให้ดีอย่าให้หาย.. ขออนุโมทนาบุญครับ

#17 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 09:42 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ

#18 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 10:48 AM

ขออนุโมทนาบุญ ด้วย ค่ะ ใครได้เข้าถึงแล้วจะรู้ ค่ะว่า มีความสุขขนาดไหน จนอธิบาย ไม่ถูก ค่ะ นอกจากคำที่ว่า (สุขจริงหนอชีวิตของคนที่ได้

เข้าถึงองค์พระ ภายใน ค่ะ ) สาธุ สาธุ สาธุ

#19 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 11:59 AM

ถ้ามีเวลา ลองหาโอกาสมาปฏิบัติธรรมสัก 3 วัน 7 วันสิครับ จะได้ทำให้ชำนาญ ภาษาพระท่านเรียกว่าเป็น วสี
หรือ ถ้าสามารถบวชได้ก็จะดีมากๆ ครับ โดยเฉพาะโครงการแสนรูปเข้าพรรษา จะได้มีเวลาทำหยุดทำนิ่งได้เต็มที่ทีเดียว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#20 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 12:55 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#21 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 06:22 PM

สาธู๊ สาธู๊ สาธู๊................................ธู๊

การได้รู้ว่ามีคนเข้าถึงธรรม มีความปิติยินดี ละเมียด อย่างนี้หนอ.....

ขอสาธุการ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#22 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 07:08 PM

สาธุครับ

#23 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 07:08 PM

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ น่าบวช 2 ชั้นในรุ่นบวชพระ 100000 รูปช่วงเข้าพรรษา นี้มากๆเลยค่ะ ขอสนับสนุนจริงๆ

#24 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 08:14 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ
อย่าช้าีรีบเป็น 1 ใน แสน พรรษานี้เลยนะคะ

#25 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 29 June 2010 - 10:14 PM

จับใจความสำคัญได้ว่า ถือศีล8 เป็นองค์ประกอบ เกือบทุกท่านก็พูดในลักษณะนี้ (สำหรับท่านที่ไม่ได้มาโดยง่าย) แปลว่า ยิ่งบริสุทฺธิ์มาก ศีลบริสุทธิ์มาก ยิ่งมีโอกาสเข้าถึงได้เร็วจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#26 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 12:48 AM

สาธุ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#27 072DMC

072DMC
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 01:42 AM

ผมจะบวช เพื่อ ค้นพบ วิชา ธรรมกาย

#28 54ev1

54ev1
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 07:18 AM

สาธุ

#29 ยิ้มแย้ม

ยิ้มแย้ม
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 09:05 AM

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

#30 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 10:09 AM

สาธุค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับคุณดุสิตาเทวบุตร ด้วยค่ะ
บวชรุ่นเข้าพรรษา 100,000 รูป นี้เลยค่ะ