ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใบอนุโมทนาบัตรที่ลดหย่อนภาษีได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อังคาร

อังคาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 01:05 PM

กำลังเตรียมยื่นจ่ายภาษีประจำปีครับ มีใบอนุโมทนาบัตรของวัดเยอะแยะเลย ได้แก่
1. บุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิต
2. เศรษฐีถาวร
3. สร้างพระธรรมการประจำตัว
4. เจ้าภาพงานบวชพระธรรมทายาท
5. โคมมาฆประทีป
6. สังฆทาน 20000 วัด
7. สร้างหลังคาวิหารคด
8. สลากภัตร งานวันปีใหม่ วัดเขาแก้วเสด็จ
9. อื่นๆ จำได้ไม่หมดครับ

อยากทราบว่ามีอันไหนใช้ลดภาษีได้บ้างครับ
ทางวัดมีหลักการอย่างไรในการเลือกออกใบอนุโมทนาบัตรที่นำมาลดหย่อนภาษีได้ และไม่ได้ครับ

#2 bluelotus

bluelotus
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 01:34 PM

นำไปหักลดหย่อนภาษีได้เฉพาะที่เป็นอนุโมทนาบัตรทีเป็นของวัดพระธรรมกาย ส่วนที่เป็นการถวายเป็นการส่วนตัวแก่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ นำมาหักไม่ได้ค่ะ ให้ลองสังเกตที่ใบอนุโมทนาบัตรดู จะเห็นความแตกต่างของแบบฟอร์ม แบบที่เป็นการถวายเป็นการส่วนตัว จะไม่มีตราสัญญลักษณ์ของวัด

#3 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 01:54 PM

ถ้าเรายื่นภาษีโดยตรงที่สรรพกร เราต้องส่งอนุโมนาทบัตรตัวจริงให้เขา
แต่ถ้าเราหักผ่านทางอินเตอร์เน็ต เราไม่ต้องส่งอนุโมทนาบัตรตัวจริงไปให้ (นอกจากทางสรรพกรร้องขอตรวจภายหลัง)
เราจะได้เก็บอนุโมทนาบัตรตัวจริงไว้ปีติใจในบุญ ไงคะ
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#4 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 02:04 PM

อืมมม ไม่เคยเอามาหักภาษีเลยค่ะ ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร ถือซะว่าช่วยชาติเนาะ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 03:02 PM

สำหรับผมชอบเก็บไว้เพื่อตรึกระลึกถึงบุญครับ นึกถึงคราใดปลื้มปีติใจทุกที Sa Thu Krub

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 03:42 PM

xerox copy.

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 05:15 PM

เคยอธิบายไว้โดยละเอียดที่นี่ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13721
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 05:29 PM

ผมเองก็ไม่เคยนำมาหักภาษีครับ ต้องการบุญล้วนๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 08:22 PM

การนำอนุโมทนาบัตรไปหักลดหย่อนภาษีนั้น ไม่ทำให้บุญลดหย่อนลงหรอกครับ เพราะเป็นคนละส่วนกัน

ส่วนผู้ที่ต้องการเก็บอนุโมทนาบัตรเอาไว้ตรึกระลึกถึงบุญที่ได้กระทำนั้น ส่วนตัวผมใช้ถ่ายสำเนาแนบไปด้วยเวลายื่นให้เจ้าหน้าที่ครวจ เมื่อเจ้าหน้าที่ตรวจเสร็จผมก็ขอตัวจริงคืนก็เห็นได้คืนทุกครั้งนะครับ แม้หลังๆนี้บริษัทจะเป็นคนทำภาษีให้ ก็เห็นได้คืนนะครับ หรือท่านอื่นว่ายังไงครับ

ผมอยากแนะนำให้ทุกคนเสียภาษีให้ถูกต้องนะครับ เพราะเงินภาษีนั้นจะใช้ในกิจการที่เป็นสาธารณะทั้งหมดของเรา พัฒนาไฟฟ้า พัฒนาน้ำประปา พัฒนาถนนหนทาง ฯลฯ และส่วนหนึ่งก็นำมาใช้จ่ายในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของเรา เขาเลยให้สิทธิคนที่ทำบุญแล้วมีอนุโมทนาบัตรไงครับ ถือว่ามีส่วนร่วมในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอยู่แล้ว เลยคืนส่วนนี้ให้

ถ้าเราอยากได้บุญเต็มๆ เราก็นำส่วนของภาษีที่ได้ส่วนลดหรือได้คืนมานั้น มาทำบุญอีกต่อซิครับ บุญใหญ่เชียวนะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 *anchalee072*

*anchalee072*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 January 2008 - 11:17 PM

อย่ากังวลกับภาษีจนเครียดนะคะ เพราะเคยแล้ว ตอยหลัง เลยปล่อยๆ ได้แค่ไหนแค่นั้น เพราะได้บุญใหญ่แล้วค่ะ

#11 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 09:17 AM

เรายื่นภาษีโดยถ่ายสำเนาและเซ็นรับรองสำเนาแล้วเราก็เก็บตัวจริงก็ได้ค่ะ ถ้าเขาขอตรวจก็ให้ตัวจริงดูได้เลย ส่วนตัวก็จะนำเงินที่คืนมาทำบุญต่อค่ะ

#12 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 11:08 AM

ขออภัย ที่คำว่า อยากได้บุญล้วนๆ ของผม อาจบอกย่อๆ ไปหน่อย ทำให้สื่อเจตนาในใจออกมาไม่ตรงกับความเข้าใจ

คำว่า อยากได้บุญล้วนๆ นี่ผมหมายถึงว่า การที่ผมทำบุญกับวัดก็ตาม หรือ แม้แต่การที่ผมเสียภาษีให้รัฐบาลก็ตาม ผมก็ถือว่า เป็นการสร้างบุญครับ ดังที่คุณทัพพี่ในหม้อ บอกมาว่า ทางรัฐก็นำไปสร้างสาธารณประโยชน์ เช่น ไฟฟ้า ประปา ถนนหนทางต่างๆ

ดังนั้น นี่จึงเป็นเหตุผลที่ผมไม่ขอคืนภาษีไงล่ะครับ คือ เมื่อผมทำบุญให้วัด ผมก็ได้บุญจากการสร้างบุญนี้ เช่นเดียวกัน เมื่อผมเสียภาษีให้ประเทศ ผมก็ได้บุญอีกส่วนหนึ่ง ดังข้างต้น หากขอคืนภาษี บุญที่ได้จากการทำบุญให้ประเทศ ก็ต้องลดหย่อนตามส่วน แต่บางท่านก็แนะว่า ก็เอาส่วนนั้นไปทำบุญเพิ่มก็ได้

ผมว่า ถ้ารักจะทำเช่นนี้ ก็ทำได้ครับ แล้วแต่จริตอัธยาศัย ของแต่ละบุคคล ถ้าเป็นความดี ยังไงก็ OK ครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#13 ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2008 - 09:35 PM

ผมว่าการนำไปลดหย่อนภาษีไม่ทำให้บุญลดหย่อนลงหรอกครับ

แต่บางท่านบอกว่าเป็นการช่วยชาติ เลยไม่อยากลดหย่อนภาษี ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

แต่ถ้าผมเรียนจบแล้ว ผมทำงานได้ ผมก็จะนำใบอนุโมทนาบัตรไปลดหย่อนภาษีครับ เพราะจะได้นำเงินที่ได้ลดหย่อนมาถวายคุณครูไม่ใหญ่เป็นมหาทานบารมีอีกทางครับ หรือเรียกว่า สมบัติต่อสมบัติ บุญต่อบุญ งัยครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญในกุศลที่ทุกท่านได้ทำไว้ดีแล้วด้วยครับ