ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลอนเพราะๆ รายวันจากลูกพระธัมฯ สุพรรณบุรีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 68 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#61 pron316

pron316
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 02:01 PM

ขอลัก...จำคำกลอนดีดี...นี้สักคน
ขอบคุณครับ

ขอฝากคำคมไว้สักบท...
อันเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย
ยังดีกว่า เพื่อนร้อย คอยอิจฉา
เกลือหนึ่งเม็ด ถึงจะน้อย ด้อยราคา
ยังดีกว่า น้ำเค็ม เต็มทะเล
......นี่ก็...ลักจำมาเช่นกัน.....ขอบคุณครับ

#62 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 06:22 PM

กลอนดี
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#63 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 07:00 AM

คารมณ์คมคายทั้งนั้นเลย
คงไม่สงวน ลิขสิทธิ์น่ะครับ

สาธ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ เอย ???
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#64 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 03:19 PM

หนูเพิ่งไปเจอคุนลุงมาเองค่ะ ตอนเอาดวงแก้วไปวางที่แผ่นดินใบบัว แล้วคุนลงก็เดินเขามาอ่านกลอนให้พวกหนูฟังต่อหน้าเสาและก้ตรงกลางแผ่นดิน ณ ที่นั้นเลยค่ะ

เพราะมากๆค่ะหนูอัดเสียงไว้เดี่ยวจะเอามาให้อ่านกันนะค่ะ

อากาศดีมากค่ะ ลมมาเลยตอนที่พวกเรากำลังฟังคุนลุงอยุ่
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#65 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 30 May 2007 - 05:29 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#66 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2007 - 02:11 PM

ซึ้งบทกลอนไพเราะเสนาะนัก
ช่วยฟูมฟักจิตใจให้เข้มแข็ง
ลูกพระธัมฯทั้งหลายมีเรี่ยวแรง
เราต้องแกร่งสู้ไม่ท้อ...ลูกพ่อเอย.

#67 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 04:03 PM

สาธุ กับทุกท่านนะครับ ที่แบ่งปันความสุขให้

#68 usr31102

usr31102
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2009 - 11:03 PM

อนุโมทนาสาธุครับ

#69 rOmmii

rOmmii
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2010 - 08:18 PM

อนุโมทนาบุญสาธุค่ะ