ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ทำอย่างไร จึงจะสามารถนั่งสมาธิได้รวดเดียว 6 ชั่วโมง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 07:29 PM

อย่ากรู้จริงๆน่ะครับว่า ทำอย่างไร จึงจะสามารถนั่งสมาธิได้รวดเดียว 6 ชั่วโมง ใครที่ทำได้ ได้โปรดสอนวิธีให้ผมทีน่ะครับ แล้วการนั่งสมาธิรวดเดียว 6ชั่วโมงนี้ จะนั่งช่วงเวลาไหนดีครับ พอแนะนำผมได้ไหมครับ แล้วถ้านั่งรวดเดียว 6ชม.ทุกวัน ผลของสมาธิจะดีขึ้นแค่ไหนหรอครับ แล้วคนอย่างกระผม พอที่จะทำได้ไหมครับ แนะนำผมด้วยน่ะครับ สวัสดีครับ :)

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 08:44 PM

ทำกาย ทำใจ ให้สบาย แล้วเริ่มเลยค่ะ :D

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2014 - 06:23 PM

ทำบ่อยๆ

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2014 - 01:12 AM

อย่ากรู้จริงๆน่ะครับว่า ทำอย่างไร จึงจะสามารถนั่งสมาธิได้รวดเดียว 6 ชั่วโมง ใครที่ทำได้ ได้โปรดสอนวิธีให้ผมทีน่ะครับ แล้วการนั่งสมาธิรวดเดียว 6ชั่วโมงนี้ จะนั่งช่วงเวลาไหนดีครับ พอแนะนำผมได้ไหมครับ แล้วถ้านั่งรวดเดียว 6ชม.ทุกวัน ผลของสมาธิจะดีขึ้นแค่ไหนหรอครับ แล้วคนอย่างกระผม พอที่จะทำได้ไหมครับ แนะนำผมด้วยน่ะครับ สวัสดีครับ :)

ผมนั่งไม่ถึงครับ แต่เริ่มนั่งได้ 2 อาทิตย์กว่า ที่เริ่มจริงจัง นั่งทีละ 1 ชม. ตอนนี้ครั้งละ 1 ชม. 20 นาที วันละ 2-2.30 ชม. ต่อวัน

ผลคือ

1.จิตกำหนดเข้ากลางได้เร็วมากครับ นั่งปุ๊บ หายใจเข้า ที 2 ที ก็กำหนดจิตที่กลางได้ทันทีครับ หลังจากนั้นไม่นาน ปีติก็้เกิดขึ้นทันทีครับ

2.อาการเหน็บชาหายไป (เพราะด้วยความที่นั่งบ่อย และนั่งนานๆ พอเป็นเหน็บ ก็จะมีการปรับเปลี่ยนตำแหน่งการวางขาไปเรื่อยๆ จะเริ่มรู้ว่าวางขาตรงไหนจะไม่เป็นเหน็บ) แต่ถ้าเกินเวลา กล้ามเนื้อต้นขาจะเริ่มปวดครับ ต้องค่อยๆปรับครับ เพราะกล้ามเนื่อยังไม่ชิน

คิดว่า พอก้าวข้ามขีดจำกัดของกล้ามเนื้อในแต่ละช่วงเวลาไป ก็จะนั่งได้นานขึ้นเรื่อยๆครับ

อันดับแรกคือ หาตำแหน่งการวางขาที่จะไม่ทำให้เป็นเหน็บให้เจอครับ แล้วจะนั่งอย่างเป็นสุขครับ จะนั่งได้นานแค่ไหน จะขึ้นกับใจมากกว่ากายครับ