ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แจ้งสาเหตุของสัญญาณภาพสะดุดในวันที่ 22/01/2551

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุเมธี DMC Gateway

สุเมธี DMC Gateway
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 09:59 AM

สืบเนื่องจากที่คุณ ต้มข่าไก่ ได้แจ้งอาการสะดุดของสัญญาณภาพในวันที่ 22/1/51 เวลา 20.00-21.00 นั้น

" รายงานเรื่องภาพ ได้ไหมครับ ว่ารายการสด ที่ออกอากาศเมื่อ 22/1/51 ช่วง 20.00-21.00 น. เกิดภาพในลักษะณะนิ่งค้าง สะดุดเป็นช่วง แต่ละช่วงกำหนดกว่าถี่-ห่างไม่ได้ โดบรวม เกิดลักษณะนี้ประมาณ 15 ครั้ง (ก่อนหน้านีไม่รู้ว่าเกิดหรือไม่ครับ) บ้านผมอยู๋ที่ หลัง รพ.ลาดพร้าว ครับ
หรือว่าจะเป็นชุดอุปกรณ์รับสัญญาณภาพ จากจานดาวเทียนครับ ช่วยด้วย

ส่วนลักษณะภาพที่ปรากฏบนจอภาพ ไม่แจ่ม เหมือนทุกๆวัน คือ เหมือมมีตัวกรองแสงทีให้ภาพดูขุ่นๆ ไม่แจ่มใส แปลกมากๆๆๆๆๆ "

ทาง DMC Gateway ขอชี้แจงที่มาของสาเหตดังนี้ครับ
- การที่สัญญาณเกิดอาการสะดุดนั้นเกิดจากโครงข่ายในการส่งสัญญาณ(เช่าใช้จากผู้ให้บริการภายนอก)จาก DMC ไปยังสถานีดาวเทียมนั้นโครงข่ายกหลักมีปัญหา มี error ในการส่งข้อมูล เลยทำให้สัญญาณสะดุดขึ้น ซึ่งทางเราได้ทำการแก้ไขโดยนำโครงข่ายสำรองมาใช้ในการส่งสัญญาณแทนครับ
- ส่วนเรื่อง "ภาพที่ปรากฏบนจอภาพ ไม่แจ่ม เหมือนทุกๆวัน คือ เหมือมมีตัวกรองแสงทีให้ภาพดูขุ่นๆ ไม่แจ่มใส" นั้นเกิดจากโครงข่ายสำรองที่ใช้ Backup นั้นมี Bandwidth ที่ต่ำกว่าเลยทำให้สัญญาณที่ส่งไปมีคุณภาพลดลงตามไปด้วย ซึ่งโครงข่ายสำรองนั้นทาง DMC จะนำมาใช้เมื่อโครงข่ายหลักมีปัญหาเท่านั้น
DMC Gateway ได้ทำการประสานงานแก้ไขปัญหาเรียบร้อยแล้ว และขออภัยในเหตุการณ์ความไม่สะดวกในครั้งนี้ครับ

#2 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 10:53 AM

ขอบคุณ และ ขออนุโมทนบุญด้วยคะ

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 11:57 AM

Kob Khun Krub....Sa Thu Krub

#4 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 12:47 AM

ผมว่าเสียงไม่ชัดเลยตั้งแต่ใช้ระบบปรับเสียงอัตโนมัติน่ะครับ เหมือนอื้อๆ ไม่เป็นธรรมชาติน่ะครับ

#5 สุเมธี DMC Gateway

สุเมธี DMC Gateway
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2008 - 10:38 AM

ถึงคุณ likity ครับ
ไม่ทราบว่าเสียงที่ไม่ชัด รับฟังจากดาวเทียมหรือ internet ครับ
ถ้าฟังจากดาวเทียมลองช่วยเปรียบเทียบเสียงที่ผ่าน Audio processor ที่ Track 01 เปรียบเทียบกับ Track 03 left (ช่องเสียง 3 ซ้าย)ด้วยครับ ว่าแตกต่างกันยังไงบ้าง
ขอบคุณครับ