ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

แต่ว่าผม...อยากเล่าให้ฟังจัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 10:57 PM

ผมไม่รู้ว่าจะเล่าดีมั้ยแต่ก็ตัดสินใจว่าอยากเล่า ทั้งๆที่ไม่เห็นประโยชน์อันใด

เล่าเลยน่ะ...เดิมทีผมเป็นศิษย์ของแม่ชีทศพร เทวาพิทักษ์ธรรม วันอาทิตย์ก็ไปทำบุญที่วัดท่านครับ ซึ่งก่อนผมตัดสินใจ
ต่างๆในการทำบุญกับหมู่คณะ(เพราะเห็นงานต่างๆทางเคเบิลแล้วชอบมาก)ก็ถามท่านดังที่เคยเล่าให้ฟังว่า วันนั้น ผมถามแม่ชีว่า "แม่ชีครับ วัดพระธรรมกายที่เคยมีข่าวมาเมื่อหลายปีที่แล้ว แต่ตอนนี้ผมจะไปร่วมบุญกับวัดนี้บ้าง แม่ชีว่าคิดอย่างไรบ้างครับ" คำตอบที่แฉบขาดคือ "ไปเลยค่ะ วัดนี้ดี" เรื่องก็มีเท่านี้ แต่เรื่องที่ผมอยากเล่าคือเรื่องคนอื่น ซึ่งแม่ชีได้ขออนุญาตคนเหล่านั้นให้คนอื่นสามารถนำมาเล่าเป็นธรรมทานไว้แล้ว

เรื่องมีอยู่ว่า...ปกติที่วัดพิชยญาติการาม(วัดพิชัยญาติ) โดยมีพระพรหมโมลี เป็นเจ้าอาวาสซึ่งท่านก็มาร่วมงานที่วัดพระธรรมกายบ่อยๆ ทั้งงานบวช ทั้งอุบาสิกาแก้ว ที่วัดในวันเสาร์-อาทิตย์ จะมีการถือศีลแปดที่เรียกว่า "การบวชเนกขัมมะ" และในวันอาทิตย์ จะมีคมาให้แม่ชีเปิดกรรมนับพันคน คือใครเป็นโรคอะไรมา การเงินไม่คล่อง เรื่องความรัก เรื่องครอบครัว ท่านก็จะพูดถึงสิ่งที่เราเคยทำในชีวิตนี้บ้าง โดยส่วนใหญ่ทุกคนก็จำได้ กรรมในอดีตบ้าง พร้อมบอกวิธีบรรเทากรรม โดยมีอยู่บางเคสที่เกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย ดังนี้ครับ

วันนั้น มีผู้ชายอายุประมาณ 45ปี ถามแม่ชีทศพร ว่า "ผมมีกรรมอะไรครับ ผมทำงานอยู่ดีๆ เค้าก็ให้ผมออกพร้อมใส่ข้อหา ทุจริตร้ายแรงให้ผมด้วย"
แม่ชี "โยมมีกรรมกับพระวัดธรรมกายค่ะ"
ผู้ถาม "(ยิ้มๆ)"
แม่ชี "โยมเคยไปไหม ที่วัดธรรมกาย เคยไปร่วมอะไรไหม"
ผู้ถาม "ผมเคยไปอยู่สองครั้งครับ"
แม่ชี "โยมไปแล้วโยมคิดอะไร โยมพูดอะไรในวันนั้น"
ผู้ถาม "ไม่นิครับ"
แม่ชี "ไม่เชื่อ"
ผู้ถาม "(ยิ้ม)"
แม่ชี "โยมไปนั่งสมาธิที่วัดธรรมกาย แล้วหลวงพ่อท่านกำลังเทศน์เรื่ององค์พระ แล้วโยมก็หันซ้ายหันขวา แล้วคิดค่ะ คิดในใจว่าพุทธพาณิชย์ ใช่ไหมค่ะ"
ผู้ถาม "ครับ"
แม่ชี "ตรงนั้นแหละค่ะ ทำให้โยม คือ พอโยมบุญอ่อนแล้วเนี่ย กรรมตรงนี่ที่โยมคิดก็ทำให้โยมดิ่งเลยค่ะ คือทุกคนต้องรู้ไว้น่ะค่ะ พระสงฆ์ห้ามเตะต้องค่ะ แล้วท่านเป็นพระที่มีบารมีมาก มาจากข้างบน มาทำงานใหญ่ โยมไม่มีสิทธิ์ไปว่า"

เรื่องมันก็มีแค่นี้ และอีกครั้งหนึ่งครับ คนละวันกัน

#2 ดุสิตาเทวบุตร

• 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 11:09 PM

วันนั้น มีผู้หญิงสูงวัยมาหาแม่ชี มาถามเกี่ยวกับว่า ลูกหลานไม่ดี แตกแยก
แม่ชี "โยมมีกรรมกับพระวัดธรรมกาย"
โยม "ค่ะ เคยไปค่ะ"
แม่ชี "ไปแล้วโยมคิดอะไร"
โยม "ไม่นิค่ะ ก็ สร้างพระไปสององค์ด้วย ให้สามีที่เสียไปกับตัวเองค่ะ คนละองค์"
แม่ชี "ไม่ได้ว่าที่สร้างพระ แต่ตอนที่ทำบุญนั้น โยมคิด โยมหันซ้ายหันขวาแล้วโยมก็คิดว่า คนละหมื่นห้า 10คนแสนห้า 100คนล้านห้า โอ้โห โยมคิดใช่ไหมค่ะ"
โยม "(ยิ้ม)"
แม่ชี "โยมคิดให้วัดเสร็จเลยค่ะวันนั้น กี่บาทกี่บาท"
โยม "(ยิ้ม)"
แม่ชี "โยมต้องไปขอขมาค่ะ ไปกราบที่วัดธรรมกาย ขอขมาหลวงปู่สด กล่าวขมาเป็นบาลี แล้วลูกหลานโยมรักกันเหมือนเดิมทันทีเลย"
โยม "อ๋อ แค่คิดก็ไม่ได้หรอค่ะ"
แม่ชี "ไม่ได้ค่ะ คนยังมากที่ว่าท่าน ว่าไว้มาก ก็รับกันไป บาปมาก เพราะท่านมีบารมีมาก แค่คิดก็มโนกรรมค่ะ กรรมต่อพระรัตนตรัยน่ะโยม"

เคสก็มีแค่นี้แหละครับ ที่อยากเล่า เล่าให้เกิดกำลังครับ ที่มีผู้ปฎิบัติดีสายอื่นๆ ที่เห็นการทำงานใหญ่ของหมู่คณะธรรมกาย และยกย่องครูบาอาจารย์ของพวกเรา คือ หลวงพ่อครูไม่ใหญ่ ครับ

ถ้าหาเทปชุดนั้นได้จะเอามาให้ชมกันน่ะครับ สนุกๆ

#3 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 11:23 PM

สาธุๆๆ

มิใช่ว่าใครพูดถึงเราในทางที่ดีแล้ว เราจะหลงตามเขาไปหรอกนะครับ อันนี้เราก็ต้องระวังไว้ให้ดีด้วย หมายถึงหลักการทั่วๆไปนะครับ

แต่ก็จริงครับ เดี๋ยวนี้พลังเงียบของคนในสายต่างๆ เขามองออกโดยธรรม ไม่แฟงอคติครับ มีอยู่มากเลยทีเดียว รู้แล้วก็สบายใจดีครับ ดังนั้นเวลาใครเขาเข้าใจวัดเรา ครูอาจารย์เราในทางดีๆ เราก็มีความสุข

ส่วนพวกอคติ แค่อ้าปากพูดคำว่า ธรรมกาย ยังไม่ทันจบ เขาก็จองเวรเราด้วยทุวาจาทันที กำ เวง ให้อภัยๆๆๆ เมตตาๆๆๆ เทอญ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 16 August 2010 - 11:55 PM

...ก็แบบเป็นกลางๆ ละกันนะครับ นี่แค่คิดนะ แรงขนาดเชียวรึ แต่ก่อนผมก็เคยคิดครับ เพราะผมเกลียดวัดมาก่อน อุ๊ย ความแตก - -. แต่บุญยังมี เลยไม่ได้ถึงกับไปคิดร้ายกับหลวงพ่อรูปใดเลย (เท่าที่จำได้) เพราะแต่เด็กแล้วพ่อเคยสอนไว้ว่า หากตัวเรายังไม่ใช่พระอย่าไปเทียบแม้แต่จะเผลอคิด แม้เป็นพระแล้วหากพรรษาไม่เท่าก็อย่าไปเทียบ แม้พรรษาเท่าแล้วศีลไม่บริสุทธิ์เท่าก็อย่าไปเทียบ ฯลฯ ประมาณนี้ สรุป พ่อสอนผมว่ายังสิ่งที่ตนยังไม่ได้วิเศษกว่าใครอื่นนั้น ก็อย่าเที่ยวไปว่าผู้อื่นนั่นเอง

...ทีนี้ ถ้าใครมาว่าแม่ชีฯเพิ่มอีก คงบาปเพิ่มกันไปอีกเน้อ นรกมีจริง สวรรค์มีจริงไม่ใช่นิทานหลอกเด็กหรอกนะ เขาพิสูจน์กันมาแล้ว วิธีพิสูจน์ก็ไม่ยากอีกต่อไปแล้วด้วยสิ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 02:37 AM

สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 09:41 AM

รอดูเทปครับ smile.gif

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 09:55 AM

ใจ ใส ใส สบายๆๆๆๆ สาธุ

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 12:17 PM

อนุโมทนา เจ้าของกระทู้ ที่เรื่องราวน่าสนใจมาแบ่งปัน นะครับ
แนบไฟล์  Sadhu.gif   22.04K   56 ดาวน์โหลด
ผมเข้าใจว่า
สิ่งที่เกี่ยวเนื่องกับพระรัตนตรัย และบุคคล ทั้งบรรพชิตและฆราวาส
ที่มี ใจ ใส สะอาด บริสุทธิ์ วิมุติ มีคุณธรรม คุณวิเศษ มีพระคุณต่อตนเองและส่วนรวม มากเท่าไร
เมื่อใครไปก่ออกุศลกรรมบท(ทำชั่วด้วยกาย วาจา ใจ ) สร้างกุศลกรรมบท(ทำดีด้วย กาย วาจา ใจ,วัตถุทาน) ต่อท่านเหล่านั้น
ย่อมมีผลมาก
ยิ่งใช้ความพยายามมาก อุตสาหะมาก ผลของวิบาก ย่อมทับทวี ยิ่งขึ้นไป

ส่วนว่าการส่งผลของวิบาก เร็ว แรง หนัก เบา ยาวนานแค่ไหน
ก็ยังมีเหตุ ปัจจัยอื่นมาเกี่ยวข้องด้วย
เช่น วิบากกรรมเก่า ยังส่งผลอยู่

ดังนั้น มนุษย์ส่วนใหญ่จึงเห็นว่า
คนทำดี ยังไม่เห็นได้ดี(ทันตาเห็น) หลายคนยังลำบากด้วยซ้ำ
คนทำชั่ว ยังไม่เห็นได้ชั่ว(ทันตาเห็น) หลายคนยังอยู่ดี มีความสุขด้วยซ้ำ
ก็เลยเข้าใจกันผิด ๆ กล่าวกันผิดๆ มีค่านิยมผิด ๆ ที่ว่า
ทำดีได้ดี มีที่ไหน ทำชั่วได้ดี มีถมไป เป็นต้น

อย่าว่าแต่บุคคลที่มีคุณงามความดีมากเลยครับ
แม้กระทั่งวัตถุที่ไม่มีวิญญาณครอง ที่คนจำนวนมากเลื่อมใส เชื่อถือ เข้าใจว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ทั้งที่วัตถุนั้น ๆ เป็นเพียงวัตถุธรรมดา คือ ธาตุ ๔ ทั่วไปก็ตาม
หากใครไปทำลาย หรือพูดถึงในทางเสียหาย หรือพูดไปตามความเป็นจริง แต่ขัดศรัทธา ความเชื่อของคนหมู่มาก
ชีวิตก็อาจมลายได้นะครับ

ดังนั้นการทำความดี การเผยแผ่ธรรมะ ชวนคนทำความดี
แม้เป็นสิ่งที่ดีจริง
แต่ก็ควรระวังเรื่องการไปขัดศรัทธา ความเชื่อมั่น ของคนหมู่มาก
ไม่งั้นชีวิตการทำความดีของเรา อาจมีงานเข้า ก็เป็นได้นะครับ

ขอสรุปตามนี้ด้วยคนครับ
พ่อเคยสอนไว้ว่า
หากตัวเรายังไม่ใช่พระอย่าไปเทียบแม้แต่จะเผลอคิด
แม้เป็นพระแล้วหากพรรษาไม่เท่าก็อย่าไปเทียบ แม้พรรษาเท่าแล้วศีลไม่บริสุทธิ์เท่าก็อย่าไปเทียบ ฯลฯ ประมาณนี้
สรุป พ่อสอนผมว่า
สิ่งที่ตนยังไม่ได้วิเศษกว่าใครอื่นนั้น ก็อย่าเที่ยวไปว่าผู้อื่นนั่นเอง
โดย คุณ ดินสอแห่งธรรม

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 02:38 PM

สาธุค่ะ รอฟังเทปค่ะ

#10 ดุสิตาเทวบุตร

• 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 07:48 PM

ขอโทษด้วยครับ ผมหาCDชุดนั้นไม่เจอ เลยนำมาให้โหลดไม่ได้ แต่ผมหาเจอใจเน็ตแล้วครับ ถ้าใครอยากทราบรายละเอียดวันนั้นก็ เชิญไปที่

http://www.tumdtv.com/vdo.php?

จะเป็นที่รวมเทป ของแม่ชีทศพร เทวาพิทักษ์ธรรม เมื่อเข้าไปแล้วก็ ดูข้างซ้ายมือครับ
1.อันแรกเลยที่เขียนว่า ตู้ธรรมประจำบ้าน เลือกรายการ
2.เลือกตอนที่7 ในนาทีที่ 38.43 นาที เรื่องแรกครับ
3.เลือกตอนที่17 ในนาทีที่ 26.26 นาที เรื่องที่สองครับ

ปล. เน็ตต้องแรงหน่อยน่ะครับ และ ในเทป กับที่ผมเขียนไว้อาจไม่ตรงเป๊ะ เพราะมันผ่านมาระยะหนึ่งแล้ว จริงๆแล้วแม่ชีท่านว่าไว้มากกว่านั้นอีก
(สิ่งที่กระตุ้นให้นำมาเปิดเผยในDMCเพราะ ไปเจอเว็บอื่นมา ที่เค้าว่า แล้วทนไม่ไหว อยากให้ใครที่ฝีมือเทคโนโลยีดีๆ ตัดต่อไปลงใน punti... จะได้ไม่ว่าเรา พูดข้างเดียวครับ)

แก้ๆ 1ใขวามือครับ ไม่ใช้ซ้ายมือ

#11 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 09:28 PM

ขนลุกเลยค่ะ ดูแล้วปลื้มเลยค่ะ

#12 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 09:36 PM

ชัดเจนเลยครับ เราทุกคนควรไปบูชาข้าวพระกันทุกเดือน สวดมนต์ทำวัตร จะได้ขอขมาต่อพระรัตนตรัยกันนะครับ

ที่สุดแห่งธรรมนั่นคือเป้าหมาย (ดุสิตบุรีคือที่พักนะครับ)
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#13 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2010 - 10:46 PM

ดูไปหลายตอนแล้วค่ะ มีที่พูดถึงการบูชาข้าวพระด้วยค่ะ ว่าถึงจริงๆ เป็นของทิพย์จริงๆ (รู้สึกสะใจค่ะ(อุ๊ย ไม่ดี ไม่ดี ปิยวาจาค่ะ) มีคนเคยว่าพวกเราบูชาข้าวพระทำไมชัดเจนเลย)

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2010 - 09:40 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 08:14 PM

...หุหุ ตอนนี้เริ่มติดแระคับ เลยย้อนฟังทั้งหมดเลยทีนี้ หุหุ ท่านสอนธรรมะได้ดี ฟังสบาย ที่สำคัญ คำว่า อภิญญา ดีจริง และมีอยู่จริง อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#16 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 09:33 PM

สาธุค่ะคุณดุสิตาเทวบุตร เมื่อไม่นานมานี้ ได้งานจากพระอาจารย์ท่านหนึ่งและคุณลุง จึงส่งเพื่อนไปพบคุณแม่ชีท่าน ท่านเมตตาและให้การต้อนรับอย่างดีมาก เพื่อนและน้ำค้างเองรู้สึกทึ่งต่อท่านมาก เราเป็นเด็กไม่คิดว่าเข้าไปพบแล้วจะได้เข้าได้สนทนาอย่างใกล้ชิดกับท่าน ดูเหมือนว่าท่านก็รอเราอยู่ พอลาท่านกลับมาแล้ว รุ่งเช้าท่านก็ไปเยี่ยมครอบครัวนี้เลยที่ต่างจังหวัดประทับใจมากด้วย*-*
น้ำค้างขอยกย่องบารมีธรรมของคุณแม่ชีทศพรจากใจค่ะ

#17 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2010 - 05:19 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ วันนี้ลองเข้าไปดูแล้วยังเข้าไม่ได้ พี่บ่าวเคยอ่านหนังสือท่านหลายเล่ม เคยเจอท่านในงานวันวิสาขบูชาปี๕๐ ที่สนามหลวง ท่านผ่องใสมาก วันนั้นซื้อหนังสือท่านจะเอาไปให้ท่านเซ็นต์ให้ ไม่ได้ถามอะไรท่าน คิดแต่ว่า ถ้าเรามีอะไรหนักๆ ท่านก็คงทักเอง
คนมีบุญในบ้านเมืองเรามีเยอะ สมกับเป็นแผ่นดินธรรม แผ่นดินทอง

#18 ขนมหัวเราะ

ขนมหัวเราะ
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 06:01 AM

สาธุๆ

#19 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 07:52 PM

..เน็ตต้องแรงๆประมาณ 2 mbps ถึงจะดูได้ลื่นหน่อย แต่ถ้าเปิดไม่ขึ้น บางทีอาจเป็นที่เบร๊าเซอร์ ลองแก้ไขดูนะครับ ถ้าดูได้ ระวังติด อิอิ

#20 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 05:35 PM

เพิ่งอ่านเจอ....ดีจังเลยค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญนะคะสาธู๊ สาธู๊ สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#21 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 05:51 PM

^^

#22 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2010 - 07:03 PM

เพิ่งอ่านเจอเหมือนกันค่ะ ขออนุโมทนาบุญ ด้วย ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#23 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2014 - 08:50 PM

แค่คิดน่ะครับ ได้รับผลทันที 

#24 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 02 October 2014 - 04:26 PM

I want to view the video but I can't click it open. Don't know why. I will try again. Sadhu sadhu sadhu ka ^  ^

8-)

#25 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2014 - 06:18 PM

เราเอาออกเองครับ  เพราะไม่ได้อนุญาติทั้งคุณแม่ชีและผู้ถาม  เกรงว่าจะไม่เหมาะสม  ก็เลยต้องลบออก

ยังไงลองหาใน youtube นะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ