ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อุกาสะ, ขอขมา ลาบวช

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:26 AM

เพื่อตอบแทนพระคุณพ่อ-แม่ และผู้มีพระคุณทุกๆท่าน ผมขอลาบรรพชา-อุปสมบท ตามโครงการบวชธรรมทายาท รุ่นบูชาธรรม 66 ปีพระราชภาวนาวิสุทธิ์

โอกาสนี้ จึงขอเรียนกราบขอขมาลาบวช และขอกราบขออโหสิกรรมกับสมาชิกเวป dmc.tv ที่กระผมเคยผิดพลาดล่วงเกิน

อุกาสะ, ดังข้าพเจ้าจะขอวโรกาส กราบลาพ่อแม่ญาติพี่น้อง ท่านพุทธศาสนิกชนทั้งหลายเพื่อบรรพชาอุปสมบท ณ บัดนี้

ตลอดระยะเวลา ที่ต่างต้องเวียนว่ายตายเกิดถือกำเนิดใน วัฏฏสงสาร หากข้าพเจ้าได้ประพฤติผิดพลาดล่วงเกิน ต่อท่านทั้งหลาย ในที่ต่อหน้าก็ดี ในที่ลับหลังก็ดี ทั้งมีเจตนาก็ดี ทั้งไม่มีเจตนาก็ดี ที่ระลึกได้ก็ดี ที่ระลึกไม่ได้ก็ดี นับตั้งแต่ร้อยชาติพันชาติ หมื่นชาติแสนชาติก็ดี ทั้งในปัจจุบันชาติก็ดี
ขอท่านทั้งหลาย โปรดอโหสิกรรม งดความผิดทั้งหลายเหล่านั้น ให้แก่ข้าพเจ้าผู้จะบรรพชาอุปสมบทในบัดนี้ เพื่อความบริสุทธิ์
เพื่อความบริบูรณ์ เพื่อความอยู่เป็นสุขในพรหมจรรย์ และเพื่อประโยชน์ แก่การทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพานของข้าพเจ้า ในปัจจุบันชาตินี้ เทอญ ฯ

วันที่ 29 มีนาคม 53 จะได้เข้าโครงการอบรมกันแล้ว และวันอาทิตย์ก็ตั้งใจจะแวะไปบูธ dmc.tv เสา E6 ทุกๆวันอาทิตย์ ขอเรียนเชิญสมาชิกเวปมาร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ

แนบไฟล์  postcard_61.jpg   2.11MB   115 ดาวน์โหลด

PS : ขออนุโมทนาบุญกับ ท่าน "หยุด นิ่ง ใส" ที่ขอขมาลาบวชก่อยหน้านี้ด้วยครับ http://dmc.tv/forum/...showtopic=22752

#2 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:43 AM

20 กว่าปี ที่เคยได้บวชเมื่อครั้งเป็นทุ่งนาฟ้าโล่ง มีเต้นยักเพียง 3 หลัง(ปัจจุบันเป็นสำนักงานใหญ่) กุฏิจากของพระพี่เลี้ยง อบรมนอนกรดกันกว่าหกร้อยชีวิต.... วันนี้คำอธิฐานใกล้เป็นจริงแล้ว กระผมจะได้บวชอีกครั้งใน รุ่นบูชาธรรม โครงการ๑

จากธรรมทายาท รุ่น 14 สู่ บูชาธรรม 66 ขอให้ได้บุญทุกบุญด้วยกันครับ

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 08:53 AM

ขอกราบอนุโมทนาครับ

#4 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 09:13 AM

อนุโมทนาบุญนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 09:40 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:09 AM

สุดยอดครับ ได้เดินตามเส้นทางที่หวังไว้
เมื่อความสำเร็จและความรักคือจุดเดียวกันนั่นคือการเข้าถึงพระรัตนตรัยภายใน :-) ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ขออโหสิกรรมนะครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:22 AM

การ์ดเชิญทยอยแจกไปเรื่อยๆครับ เผื่อว่าคนรู้จักมีกุศลศรัทธาได้มาวัด ก็เชื่อแน่ว่าจะได้อยู่อนุโมทนาบุญและได้สร้างบารมีร่วมกันไป

#8 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:41 AM

สาธุ สาธุ สาธุ ในที่สุดของที่สุด ทุกชีวิตก็จะได้สำเร็จในสิ่งที่รัก และรักในสิ่งที่สำเร็จ,

WELCOME TO ร่มพุทธธรรม,ที่สุดแห่งความร่มเย็นเป็นสุข.

tnawut และ หยุดนิ่งใส ตัดสินใจถูกต้องที่สุดอีกครั้งหนึ่งในวัฏสงสาร

ขอสนับสนุนใน " การคว้าธงชัยแห่งพระอรหันต์ เจริญตามรอยพระพุทธบาท ทหารกล้าแห่งกองทัพธรรม "

ณ.วินาทีนี้ กองทัพธรรมกำลังต้องการ " อย่างที่สุดของที่สุด " ในการได้มาซึ่งทหารกล้า,

ทุกๆรูป ขอย้ำว่า ทุกๆรูป เป็นที่ต้องการอย่างยิ่งยวด,

เพราะงานของวัดเราขยายอย่างที่สุดในช่วงนี้ตั้งแต่สร้างวัดมา, พระไม่พอที่จะไปทำงานตามศูนย์ต่างๆ,

ดังนั้น ขอเชิญหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่ทั้งหลายในนี้ มาบวชกันเร็วๆ, ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้า สาธุ.

#9 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:50 AM

ขออโหสิกรรม คุณ tnawut ด้วยครับ
คงได้เจอกันนะครับ ผมจะไปค้างคืนที่วัดเลยครับ ไปแต่ตัวกับกระเป๋า 1 ใบ
ทิ้งทุกสิ่งทุกอย่าง ไว้ทีบ้านและที่ทำงาน นั่นคืออดีตที่เราได้เรียนรู้ชีวิต
ว่ามนุษย์ต้องเกิด ต้องแก่ ต้องเจ็บและต้องตาย ไม่มีใครหลีกหนีไปได้
ทุกคนต้องพลัดพลากจากของรักของชอบใจ ด้วยกันหมดทั้งสิ้น
กิเลสกาม โลภะ โมหะ โทสะ เป็นสิ่งอันตราย
บ่วงมารทำให้เราไม่หลุดพ้น อยากเขียนมากกว่านี้ครับ แต่ไว้เจอกันเดี๋ยวจะเล่าให้ฟัง

ส่วนศิษ์เก่าธรรมทายาท ที่คิดจะบวชอีกครั้งตอนวัยชราอนุโมทนาด้วยครับ
แต่ถ้าจะให้ผังการบวชให้สำเร็จไว ๆ ได้บวชขณะหนุ่มแน่นอีก PM มานะครับเดี๋ยวจะบอกให้

กราบขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#10 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 10:57 AM

สาธุค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับผู้ได้โอกาสค่ะ

#11 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 11:19 AM

เพราะงานของวัดเราขยายอย่างที่สุดในช่วงนี้ตั้งแต่สร้างวัดมา, พระไม่พอที่จะไปทำงานตามศูนย์ต่างๆ,

เห็นพระอาจารย์ท่านบอกเหมือนกัน ว่ายังต้องการอีกร้อยกว่าสาขา งานไปเร็วจนลูกๆขยับตัวไม่ทัน ขออนุโมทนาบุญครับ

แต่ถ้าจะให้ผังการบวชให้สำเร็จไว ๆ ได้บวชขณะหนุ่มแน่นอีก PM มานะครับเดี๋ยวจะบอกให้

ขอฟังครับ และขอกราบอโหสิกรรมด้วยครับ

#12 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 11:34 AM

กราบอนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ พร้อมขออโหสิกรรมกับคุณ tnawut ที่เคยผิดพลาดหรือว่าเคยล่วงเกิน ไว้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#13 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 02:20 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ และขออโหสิกรรมถ้าหากเคยล่วงเกินครับ

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#14 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 03:18 PM

ผมก็ต้องขออโหสิกรรมหากได้ผิดพลาดล่วงเกินแม้แต่เพียงเล็กน้อย อนุโมทนาบุญครับผม

#15 informal

informal
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 03:33 PM

อนุโมทนาบุญคะ

#16 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 04:32 PM

ขออนุโมทนาบุญและขออโหสิกรรมกับ จขกท ด้วยค่ะ

มีเพื่อนๆ น้องๆ ในเว๊ปของเราก็จะบวชอีกหลายคน เหลือแต่ สาวๆ แล้ว

#17 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 04:53 PM

..ขออโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญนะครับ เป็นพระที่ดีเผื่อผมด้วย ผมยังไม่สามารถทำตามคุณได้ ขอแต่งกลอนให้คุณ กับ คุณหยุดนิ่งใส พร้อมกันเลยละกันนะครับ..

....อุกาสะ ลาบวช ในการนี้
...ทุกความดี กลั่นเต็มธรรม นำสว่างไสว
...ทุกทวยเทพ ล้วนปรีดา แด่อาชาไนย
...ขอน้อมใจ อำนวยพร ให้เปรมปรี

...ผู้ถูกเลือก จากสวรรค์ ในครานี้
..ล้วนบารมี มิได้น้อย ด้อยความหมาย
...เป็นผู้กล้า ในอดีต มิวางวาย
...บทสุดท้าย กลับสู่งาน ลั่นลานธรรม

...ขอกุศล บุญใดใด จงปกป้อง
..ให้พี่น้อง เหล่าทายาท ปราชญ์ศึกษา
..ให้สำเร็จ ทั้งในนอก เรื่องลือชา
...บรรลุธรรม นำพา สู่มวลชน

...ขอทุกท่าน บวชกายใจ ในคราวนี้
...ประพฤติดี เพื่อผู้ยาก ที่พรากฝัน
...มิอาจบวช ดุจตัวท่าน พร้อมหน้ากัน
...ขอท่านนั้น เป็นตัวแทน บวชแทนเรา...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#18 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 05:59 PM

...ขอท่านนั้น เป็นตัวแทน บวชแทนเรา...

สาธุครับ

#19 ต้นอ้อ

ต้นอ้อ
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 06:09 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยคนนะค่ะ

#20 N-Heart

N-Heart
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 07:12 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#21 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 07:22 PM

ดีจังเลย
ก็ขออนุโมทนาบุญค่ะ และขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันด้วยน่ะค่ะ สาธุ....

#22 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 07:35 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และขอให้การบวชครั้งนี้ของคุณ tnawut ได้บวชพระสองชั้นนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#23 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 07:48 PM

ก็ขออนุโมทนาบุญ กับคุณ tnuwat ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ผมนั้น ยินดีให้อภัยกับทุกเรื่องที่คุณ tnuwat บอกว่าอาจเคยล่วงเกินสมาชิก DMC มา ทั้งๆที่ เท่าที่จำได้คุณ tnuwat ไม่เคยล่วงเกินผมแม้แต่เรื่องหนึ่งเรื่องใดเลยล่ะครับ

พร้อมกันนี้ก็ขอขมาในความผิดพลาดที่อาจเคยล่วงเกินคุณ tnuwat ด้วยสิ่งหนึ่งประการใดด้วยนะครับ ถ้ามี ก็โปรดให้อภัยผมด้วยเช่นกัน

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#24 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2010 - 11:02 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ขอแสดงความยินดีอย่างจริงใจ ปลื้มปิติใจในหน้าที่ที่คุณtnuwatได้ก้าวไปมากๆครับ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม สาธุ สาธุ สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#25 ดวงแก้ว ใส ใส

ดวงแก้ว ใส ใส
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 09:32 AM

อนุโมทนาบุญ กับคุณ tnawut ให้ได้บวช 2 ชั้นน่ะค่ะ เป็นกำลังที่เข้มแข็งให้พระพุทธศาสนาน่ะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ...

#26 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 09:54 AM

สาธุ ครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#27 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2010 - 01:14 PM

สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#28 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 05:26 PM

พอดีช่วงนี้งานเข้า เข้ามาช้า ขออนุโมทนาบุญกับคุณธนาวุฒิ และคุณ หยุด นิ่ง ใส ด้วยอย่างแรงครับ

#29 help

help
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2011 - 01:59 PM

ได้ใช้อีกครั้ง

#30 บัว 4 เหล่า

บัว 4 เหล่า
  • 18 โพสต์
  • Interests:การศึกษาธรรมะและจิตใจ

โพสต์เมื่อ 28 March 2011 - 11:19 PM

ขอร่วม อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ