ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การทำบุญกับวัดที่ใจเรามีอคติกับพระที่วัดนั้น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 09:14 PM

เพิ่งเข้ามาชมเว็บไซต์ได้สองวันค่ะ เมื่อก่อนเคยมีเพื่อนรุ่นพี่ชวนทำบุญ ก้อเลยทำบุญให้แม่และน้องชายจึงได้พระรุ่นดูดทรัพย์มา 2 องค์ แต่ครั้งนั้นไม่ได้ไปวัดเพราะเกิดเรื่องเป็นข่าวไปก่อน (ตอนนั้นใจเขว ด้วยค่ะ) ต่อมาได้ไปวัด 2 พระธรรมกาย 2 ครั้ง การไปวัดครั้งที่สองนี้ปลื้มใจมากค่ะ ที่เห็นว่าเงินที่เราทำไปนั้น วัดได้นำไปใช้ประโยชน์สร้างและปรับปรุงวัดได้ดีมาก ทำให้อยากไปวัดเป็นประจำ และยิ่งเห็นไปกันเยอะอย่างนี้ยิ่งสุขใจมากจนรู้สึกน้ำตาจะไหล ถ้าได้อยู่ใกล้วัดใจคงสงบมากเลยค่ะ แต่น่าเสียดายที่อยู่ไกลมาก และที่สำคัญได้นั่งสมาธินานมาก แม้จะไม่เห็นอะไรเหมือนคนอื่นเค้า แต่ก้อมีความสุขใจและภูมิใจมากที่เกิดมาภายใต้ร่มพระพุทธศาสนา อยากไปอีกนะคะ แต่เป็นคนจำทางไม่เก่งหลงทางง่าย มีคำถามอยากจะถามค่ะ
1. ถ้าเราทำบุญให้คนอื่นเช่นแม่กับน้อง (ยังไม่เสียชีวิต) โดยใส่ชื่อทั้งสองคนไป (เพราะรู้ว่าทั้งสองคนไม่ค่อยได้ทำบุญ) ทั้งสองคนจะได้รับผลบุญนี้เต็มที่มั๊ยคะ
2. ถ้าเราอยากทำบุญตักบาตรตอนเช้า แต่เราได้ยินว่าพระวัดนี้ทำเรื่องพวกยาเสนห์ เลยไม่ชอบพระที่วัดนี้ เลยไม่ได้ทำบุญ คิดอย่างนี้เป็นบาปหรือเปล่าคะ
3. หลายคน ๆ บอกว่าทำบุญอย่าคิดมาก เราทำไปแล้วพระหรือเค้าจะไปทำอย่างไรก้อเรื่องของเค้า อย่างนี้เราจะได้บุญหรือบาปกันแน่ ความคิดอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าคะ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 09:59 PM

ถ้าเราทำบุญให้คนอื่นเช่นแม่กับน้อง (ยังไม่เสียชีวิต) โดยใส่ชื่อทั้งสองคนไป (เพราะรู้ว่าทั้งสองคนไม่ค่อยได้ทำบุญ) ทั้งสองคนจะได้รับผลบุญนี้เต็มที่มั๊ยคะ?

จะได้รับผลบุญนี้ ก็ต่อเมื่ออนุโมทนา (เพราะไม่ได้ลงมือกระทำด้วยตนเอง) และจะได้อย่างเต็มที่ก็ต่อเมื่อลงมือทำด้วยตนเอง ชักชวนผู้อื่นให้มากระทำ ตามอนุโมทนาและตรึกระลึกนึกถึงบุญที่ตนเองได้กระทำไปครับ

ถ้าเราอยากทำบุญตักบาตรตอนเช้า แต่เราได้ยินว่าพระวัดนี้ทำเรื่องพวกยาเสนห์ เลยไม่ชอบพระที่วัดนี้ เลยไม่ได้ทำบุญ คิดอย่างนี้เป็นบาปหรือเปล่าคะ?

ขอแนะนำว่า ให้วางใจเป็นกลางๆ เถอะครับ อย่าไปคิดเช่นนั้นเลยนะครับ เพราะนอกจากจะทำให้หมองใจแล้ว บาปยังเกิดขึ้นแก่ใจของเราด้วย (แม้ว่าท่านจะกระทำผิดจริงก็ตาม แต่คุณจะต้องไม่ลืมว่า ท่านยังอยู่ในเพศภาวะแห่งความเป็นสมณะอยู่นะครับ)

หลายคน ๆ บอกว่าทำบุญอย่าคิดมาก เราทำไปแล้วพระหรือเค้าจะไปทำอย่างไรก้อเรื่องของเค้า อย่างนี้เราจะได้บุญหรือบาปกันแน่ ความคิดอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าคะ

กรณีนี้ บุญนั้นก่อเกิดและสำเร็จที่ใจของคุณแล้วนะครับ แต่หลังจากนั้น หากท่านนำเอาปัจจัยของเราไปใช้ในทางไม่เหมาะแล้วล่ะก็ บาปนั้นย่อมเกิดขึ้นแก่ท่านครับ หาเกิดแก่คุณไม่ เรียกว่า "เป็นกรรมของท่าน เป็นบุญของคุณครับ" เพราะฉะนั้น ขอให้ทำใจสบาย ทำใจใสๆ ไม่ต้องเป็นกังวลใดๆ นะครับ

#3 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:05 PM

ขอบคุณคร่า ทำให้มีกำลังใจตั้งใจตักบาตรตอนเช้าแล้วค่า อย่างนี้แล้วจะตั้งใจตื่นมาตักบาตรตอนเช้าให้ได้เป็นประจำค่ะ

#4 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:14 PM

สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 10:45 PM

โมทนาสาธุด้วยคนคร๊าบบบบบ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 February 2006 - 11:00 PM

ขอบคุณคร่า ทำให้มีกำลังใจตั้งใจตักบาตรตอนเช้าแล้วค่า อย่างนี้แล้วจะตั้งใจตื่นมาตักบาตรตอนเช้าให้ได้เป็นประจำค่ะ

สาธุ... สาธุ... สาธุ...

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 04:46 PM

[attachmentid=2835]

[attachmentid=2836]

ขอมอบให้เป็นธรรมทานแด่... คุณ Supat สมาชิกเว็บบอร์ด และแขกผู้เยี่ยมชมทุกท่านนะครับ

ไฟล์แนบ

#8 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 05:43 PM

สาธุๆอนุโมทนาด้วยคะยังไงก็พยายามชวนที่บ้านนะคะ
เพราะเป็นเหมือนกันเลย

#9 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 07:56 PM

Khun เกียรติก้องธรณินทร์, Sathu kah Pi like it very much kah!! Thank you for LP's pic. with Dhamma na kah!! ( beamimg of joy )
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 08:42 PM

สาธุค่ะพี่เกียรติก้อง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 09:08 PM

สาธุค่ะ และวันนี้ตอนเช้าได้ไปตักบาตรแล้วด้วย ตั้งใจทำให้ได้ทุกวัน ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะที่ทำให้ใจสบายไม่คิดลังเล

#12 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 04:17 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนนะค่ะ กับทุกๆคนเลย
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#13 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 10:50 AM

หากุศโลบาย เวลาตักบาตรก็อธิษฐานด้วยว่าขอบูชาแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์
เราจะได้คิดว่าเราไม่ได้ใส่บาตรแค่พระสงฆ์รูปนี้ เราได้ใส่บาตรพระพุทธและพระธรรมด้วย
จะได้ยิ่งปีติ...ลดอาการความชอบไม่ชอบพระรูปนั้นได้

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 February 2006 - 02:53 PM

อื่มมม เป็นความคิดที่ดี เราควรคิดในแง่ดีใช่มั๊ยคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ นึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

#15 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2006 - 12:26 PM

จะเป็นการสนับสนุนให้พระไม่ปฏิบัติดีหรือเปล่า ในเมื่อเงินทองหายาก อยากได้บูญมากๆๆๆ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 28 February 2006 - 12:44 PM

จะเป็นการสนับสนุนให้พระไม่ปฏิบัติดีหรือเปล่า? ในเมื่อเงินทองหายาก อยากได้บุญมากๆๆๆ

หากเป็นกรณีของคุณแก้วประเสริฐล่ะก็ ผมขอแนะนำอีกทางเลือกหนึ่งให้ก็คือ ให้เลือกปฏิบัติบำรุงแต่พระภิกษุ-สามเณรที่ท่านประพฤติดี ปฏิบัติชอบสิครับ เพราะการเลือกปฏิบัติและบำรุงเช่นนี้ ย่อมจะเป็นการไม่โปรยธุลี หรือหยากเยื่อลงในพระศาสนา นอกจากนี้ยังเป็นการกระตุ้นให้พระภิกษุ-สามเณรที่มีความประพฤติไม่เหมาะแก่สมณสารูป ได้หันมาขัดเกลาและฝึกฝนอบรมตนเองให้ยิ่งๆ ขึ้นไปอีกด้วยครับ

#17 supat

supat
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2006 - 10:19 PM

ถ้าเราเลือกปฏิบัติและบำรุงเฉพาะพระภิกษุ-สามเณรที่ท่านประพฤติดี สำหรับบางสถานที่หายากนะคะ เพราะขนาดไปรอตักบาตร พระยังมีน้อยมากเลยค่ะและต้องรอนานมาก จนยืนคิดเลยว่าจะมีสักกี่คนที่คิดบวชแล้วมาเดินบิณฑบาตรให้พวกเราได้สร้างบุญได้ทำบุญ และพระบางวัดหรือบางรูปยังทำให้คนแถวนั้นหมดศรัทธาเลยนะคะไม่ค่อยมาตักบาตรกัน จะมีไม่เท่าไรที่ไม่คิดมากแล้วมาทำบุญกัน อยากให้วัดพระธรรมกายอยู่ใกล้ ๆ จะได้มาทำทุกวันเลยค่ะ

#18 วิมานดิน

วิมานดิน
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2007 - 06:16 PM

เรามีใจในการทำบุญ ถ้าบุคคลที่ เราทำบุญด้วยสูงด้วยศีล เรียกว่า เราได้บุญบารมี
เรามีใจในการทำบุญ ถ้าบุคคลที่ เราทำบุญด้วยต่ำด้วยศีล เรียกว่า เราได้ทานบารมี
สิ่งเหล่านี้เป็นสัจจะของธรรม

#19 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 11:32 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ

#20 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2008 - 09:37 PM

สาธุ... สาธุ... สาธุ...
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์