ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

รอยย้มพิมพ์ใจ ตอนที่ 1

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2008 - 03:48 PM

รอยย้มพิมพ์ใจ[/color]
วันนี้เป็นวันดีได้ออกเดินทาง ท่ามกลางสายฝนที่ตกลงมาอย่างหนัก และก็หนักมาก ทำให้อากาศที่ร้อนอบอ้าวมาทั้งวันกลับเย็นลงอย่างถนัดใจ ยังใจของเราให้ได้ชุ่มเย็นสบาย ๆ
เรารู้หรือเปล่าว่า รอยยิ้มนี้ช่างน่าอัศจรรย์ จริง ๆ รอยยิ้มสร้างโลกให้สวยงาม โลกสวยด้วยรอยยิ้มครับ รอยยิ้ม พิมพ์ใจ เกิดจากบุญกุศลที่ทุกคนได้ทำไว้ครับ ทำไว้เมื่อในอดีต ปัจจุบัน และจะส่งผลถึงอนาคต เพราะหากว่าอดีตไม่เคยทำไว้ ปัจจุบันก็ยาก และอนาคตไม่ต้องพูดถึง แต่หากอดีตทำมาดี ปัจจุบันก็ย่อมดี และหากทำปัจจุบันให้ดียิ่งขึ้นไปอีก อนาคตย่อมบอกได้แน่นอนว่าจะต้องดี แน่ ๆ คนเราทุกคนมีความรักที่แสดงออกมาทางรอยยิ้ม เช่น รักความสงบสุข รักด้วยไมตรีจิต รักด้วยความใกล้ชิด รักด้วยความสนิทสนม และรักด้วยความเสน่หา หรือรักด้วยความเมตตา เป็นรักของผู้ใหญ่ที่มีต่อเด็ก หรือผู้น้อยในสังคม สิ่งเหล่านี้ล้วนประกอบด้วย รอยยิ้ม เพราะยิ้มนี่แหละ สร้างโลกให้สดใส สร้างโลกให้สวยงาม สงครามจะไม่เกิดหากว่าเรายิ้มให้แก่กัน หากสอนทหารทุกคน และทุกคนที่สอนทหาร ให้ทหารยิ้มให้กัน ทุกกองทัพ ทุกฝ่าย ทุกประเทศ หากทหารยิ้มให้กัน ผมคิดว่าสงครามไม่มีแน่นอน มีแต่สันติสุข มีแต่ความสงบ มีแต่ความรัก มีแต่ความเมตตา มีแต่รอยยิ้ม โปรดติดตามตอนหน้าครับ [color="#0000FF"]

#2 Ao Ja

Ao Ja
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2008 - 07:07 PM

อ่านแล้วดีมากเลยค่ะ

happy.gif อนุโมทนาบุญค่ะ

#3 B..L..I..S..S..F..U..L..L.

B..L..I..S..S..F..U..L..L.
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 12:25 PM

ขอบคุณที่ยิ้มให้กัน

บุญนั้นไม่มีขาย อยากจะได้ต้องทำเอง

#4 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 01:07 PM

"รอยยิ้มพิมพ์ใจ" ตอนที่ 4
บางคนยิ้มไม่มีฟัน หรือยิ้มไม่เห็นฟัน เพราะเขาอมยิ้มนั่นเอง เขาไม่ได้กินลูกอมนะ แต่ที่เขาอมก็คือ ยิ้มของเขา เพราะเขากำลังคิดอะไรขำ ๆ ถึงเรื่องราวที่ขำขัน ของคนรักของเขาอยู่ และเขาก็พอใจกับอมยิ้มขำ ๆ นั้น และเมื่อนึกถึงมาทีไร เขาก็อมยิ้มขำขันได้ แม้แต่ว่าเขาอยู่คนเดียวก็ตาม
บางคนยิ้มแหยะ ๆ เราต้องเห็นใจเขาครับ เขากำลังปลดความทุกข์ออกจากใจ เขากำลังหาที่ระบายความในใจ หรือเรื่องราวบางอย่าง เขากำลังจะบอกว่าอันนี้หรือสิ่งนี้ไม่ค่อยดีนัก อย่าทำเลย อย่าไปนึกเลย นึกแต่สิ่งที่ดี ๆ ดีกว่านะ

บางคนยิ้มมีเสียง ยิ้มแล้วมีเสียงแถมมาด้วย ทำให้คนฟังแล้วขำน่ารัก อารมณ์ดีไปด้วย เพราะเขากำลังจะบอกว่า เรื่องที่ยิ้มนั้นเขารู้ดี และเข้าใจดีแล้ว เขาเลยยิ้มและมีเสียงออกมาด้วย
บางคนยิ้มแล้วหุบกะทันหัน หรือยิ้มติดเบรก เพราะเขากำลังจะบอกอะไรบางอย่างและมีเรื่องมาสะดุด จนทำให้เขาต้องสะดุดรอยยิ้มครับ แบบติดเบรก เราต้องเห็นใจกับเพื่อนคนนี้ และต้องรีบยิ้มตอบทันทีครับ เพื่อโลกและบรรยากาศที่สดใสครับ
บางคนยิ้มแบบสุดตัวเลยครับ ยิ้มแบบ เรียกว่า “ยิ้มแล้วรวยครับ” เรายิ้มแบบนี้แล้วทุกคนจะบอกว่า ฮะฮ้า ยิ้มแบบคนมีกะตังค์หรือเปล่าครับ

สำหรับท่านที่ได้อ่าน "รอยยิ้มพิมพ์ใจ" ของ ตาสวรรค์ แล้ว ก็ขอให้รวย ๆ นะครับ และมีความสุขตลอดไป และหากถูกใจส่งต่อให้เพื่อนอ่านบ้างก็ได้ครับ เรามาแบ่งปันความสุขให้ทุก ๆ คนครับ

#5 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 03:46 PM

"รอยยิ้มพิมพ์ใจ"ต่อนะครับ
บางคนยิ้มแห้ง ๆ ครับ แฟนผมว่าผมยิ้มแบบแห้ง ๆ แต่หลายคนบอกผมว่ายิ้มแบบน่ารักครับ เฮ้ แล้วผมจะเชื่อใครดีครับ ก็ผมยิ้มอย่างนี้นี่น่า ยิ้มแบบคนมีกะตังค์น้อยลงมานิดหนึ่ง เป็นยิ้มของคนกำลังจะรวยครับ ยิ้มแบบมีความหวัง ยิ้มแบบหมดเรื่องเศร้า และอยากมีเรื่องเล่าต่อครับ แบบขอสมัครเป็นแฟนประมาณนั้น

ถึงแม้ว่า วันเวลาจะแปรเปลี่ยนไป แต่หากว่าใจของเรายังมั่นคง ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ก็คงยังเหมือนเดิม เพราะใจคนเรานั้นประกอบด้วยธาตุสำเร็จ ถึง สี่ ประการด้วยกันครับ คือ ความเห็น ความจำ ความคิด และความรู้ครับ เป็นสิ่งที่เราต้องรู้และทราบถึงเหตุถึงผล ถึงการเปลี่ยนแปลงไปของสรรพสิ่ง ทั้งหลายครับ
เฮ้ ! ผมพูดฟังแล้วจะเข้าธรรมะละเอียด ๆ ไปเรื่อย ๆ เลยนะ เพราะใจคนเรานั้น เป็นผู้ดูแลโลกให้สวยงาม เป็นผู้ทำลายล้างให้พินาศ เป็นผู้ปรับสมดุลธรรมชาติ เป็นผู้เชิดชูธำรงไว้ซึ่งความจริง และความเสื่อมสลายไปในที่สุด ใจที่กลั่นใสดีแล้วย่อมเป็นทางมาแห่งบุญกุศลและเป็นทางมาแห่งปัญญา เป็นทางมาแห่งความสุข ความสุขที่แท้จริงมาจากใจ ผ่านมาทางรอยยิ้มไงครับ นี่แหละ “รอยยิ้ม พิมพ์ใจ” เมื่อใจสงบ ใจก็มีพลัง ยิ้มก็มีอำนาจสยบจิตใจของเพื่อนมนุษย์ให้ตกอยู่ในภวังค์ ของการสร้างความดี เป็นสิ่งตอกย้ำว่า ยิ้มสวย ยิ้มงาม ยิ้มมีเสน่ห์ ยิ้มน่ารัก ต้องออกมาจากใจที่งดงาม จากใจที่ใสสะอาด จากใจที่ใสบริสุทธิ์ และในที่สุด ยิ้มนี้แหละทำให้รวย ยิ้มแล้วรวยครับ รวยรอยยิ้มครับ ชีวิตจะสดใส และมีความสุข เรามีความสุข เพื่อนรอบข้างก็มีความสุข สังคมก็มีความสงบสุข โลกจากที่ร้อนก็กลับเย็นลง เย็นลง และในที่สุด โลกก็จะพบกับสันติสุข พบกับความสุขที่แท้จริง ที่ทุกคนใฝ่หา คือ สันติสุข และสันติภาพ นี้แหละ สันติสุขและสันติภาพที่แท้จริง เกิดจากรอยยิ้มของเรานี้เอง เราจงภูมิใจเถิด เมื่อเรายิ้มออกไป เราคือผู้สร้างโลกให้สวยงาม เราคือผู้สถาปนาสันติภาพโลก ให้เกิดขึ้นแล้ว เริ่มจากใจของเรา และแผ่ขยายออกไปรอบข้าง โลกนี้ช่างน่าอยู่ น่ารื่นรมย์เสียนี่กระไร “สดใสด้วยรอยยิ้มจริง ๆ ครับ”
จากใจที่ใสใส และรอยยิ้ม พิมพ์ใจ ครับ

“ตาสวรรค์”

#6 Mild

Mild
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2008 - 06:28 PM

อ่านแล้วประทับใจดีค่ะ

#7 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 02:03 PM

ใครยิ้มขอให้รวยครับ ยิ้มแล้วครับ ยิ้มทุกวันจะเลื่อนวันแก่ ชราไปอีก หนึ่งวัน ครับ ยิ้มทุก ๆ วัน เลื่อนความแก่ไปทุก ๆวันครับ และจะรวย สวย หล่อทุกวันครับ

#8 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2008 - 10:50 AM

ประทับใจรอยยิ้ม

วันหนึ่งผมเดินทางไปราชการที่สุพรรณบุรี
ระหว่างเดินทางกลับจากราชการ
รถผมเกิดเสียระหว่างทางครับ ไม่สามารถเดินทางต่อไปได้
ซึ่งตอนนั้นเวลาตอนเย็นแล้วครับ ใกล้จะมืดแล้วครับ
ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ได้แต่ยิ้มครับ
แล้วก็ยิ้มเมื่อมีคนขับรถผ่านไป
และแล้วมีผู้หญิงคนหนึ่ง ขี่มอเตอร์ไซด์ผ่านมา
เห็นผมยิ้มให้ เขาก็หยุดถามว่ารถเป็นอะไร
ผมบอกว่าไม่ทราบ อยู่ดี ๆ ก็ดับเองครับ
เขาก็บอกว่า เดี๋ยวรอสักครู่นะ เขาจะไปตามช่างมาให้
ครับ แฟนของเขาเป็นช่างครับ มาแก้ไขให้
และ เขาบอกว่า ที่เขาได้ช่วยในครั้งนี้ เพราะ
.......เขาเห็นผมยิ้มให้ นะครับ เพราะเป็นเวลาใกล้ค่ำแล้ว
ไม่กล้าจอดรถถาม
ผมรอดมาได้ ด้วยยิ้มจริง ๆ ครับ และต้องขอขอบคุณอย่างแรงครับที่ได้ช่วยในครั้งนั้น

วันนี้คุณยิ้มแล้วยังครับ
ใครมีเรื่องดี ดี มาฝากก็ขอเชิญครับ