ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

**ภาพ....ของอดีตมนุษย์**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 03:29 PM

เชื่อหรือไม่........

สรรพสัตว์ ทั้งหลาย คือ อดีตมนุษย์

รวมทั้ง ลิง

มนุษยื เป็นต้นกำเนิดของลิง มิใช่ ลิงเป็นต้นกำเนิดของมนุษย์

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#2 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 05:38 PM

คุณ innerspot เป็นแฟน พันธุ์คลิ๊กกระทู้ดาว จริงๆ ด้วยค่ะ

น่าคิดว่า เป็นของปลอมหรือเปล่า

ทำไมกระดูกสันหลังของมัน จึง นั่งได้ เหมือนคน

งานนี้ เป้กอีกแล้วเรา...แหง่วววว red_smile.gif
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#3 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 10:42 AM

มันของแน่อยู่แล้ว มนุษย์เลื้อยคลาน วิบากกรรมสุราหรือเปล่าคะ

#4 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 02:33 PM

ครับ ทฤษฎีวิวัฒนาการของฝรั่งนี่ มันเพี้ยนครับ ที่ว่าคนวิวัฒนาการมาจากลิงน่ะ

หลักที่ถูกต้องคือ หลักกรรมวิบาก หรือกฏแห่งกรรม ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสรู้ได้อย่างละเีอียดครับ

ด้วยหลักนี้ คนจึงอาจจะกลายกลับ(ชาติ)ไปเป็นลิงได้ หรือลิงจะได้กลับ(ชาติ)มาเป็นคนได้

แต่กำเหนิด(ชาติ)ของสัตว์เดรัจฉานโดยธรรมดานั้น ไม่อาจเลื่อนภพภูมิได้ด้วยการวิวัฒฯทางกายครับ แต่ถ้ามีการวิวัฒฯทางใจอันนี้มีฐานะที่เป็นไปได้ อย่างสุนัขที่มีใจเลื่อมใสในพระปัจเจกพุทธเจ้า หรือค้่างค้างที่มีใจเลื่อมใสในเสียงแห่งธรรม
แต่โอกาศก็มีน้อยมากครับ อาจจะต้องวนเวียนเกิดเวียนตายในอัตภาพ(ร่างกาย)ของสัตว์เดรัจฉานอีกไม่รู้อีกกี่หมื่อนกี่แสนชาติ
กว่าวิบากกรรมเก่าจะเบาบางพอที่จะให้กุศลเก่าได้ช่องส่งผลแล้วมีโอกาสได้ทำจิตให้ใสแล้วได้เลื่อนภพภูิมิกกับเขาบ้าง

ส่วนกระดูกที่นักโบราณคดีไปเที่ยวขุดหากันแล้วเอามาปะติดปะต่อกัน มันเอามาจับแพะชนแกะมั่วครับ
อ้างเอาหลักวิทยาศาสตร์เข้าเทียบ ทำให้ดูน่าเชื่อถือ ที่แท้ก็ยังเป็นการสันนิษฐาน พูดอย่างชาวบ้านก็ว่า ด้นเดาเอาเองนั้นละครับ

ในอนาคตทฤษีวิวัตฒนาการของมนุษย์ (ที่ว่าคนวิวัฒฯมาจากลิง) คงต้องล้มเลิกไปแน่นอนครับ เพราะมนุษย์จะเข้าถึงแหล่งความรู้ที่แท้จริงภายในตนได้ แล้วเขาจะรู้ความลับในการวิวัฒนาการของมนุษย์ที่ถูกต้องด้วยตัวเองครับ

#5 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:46 AM

ฝรั่งนี่ชอบอะไรแปลกๆน้อ

ทำกรรมอะไรมาถึงมาเป็น e กลัวน่า หรอคับ ช่้วนกันสันนิษฐานวิทยาหน่อย biggrin.gif
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718

#6 RUNWAY

RUNWAY
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 11:55 AM

omg_smile.gif น่ารักดีนะครับ...เก็ก..ได้ใจ จริงๆ เลย..เจ้า กิ้งก่า...

#7 sphere

sphere
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 09:22 AM

ยอดเยี่ยมไปเลยค่ะ คุณ ศรีวยาฆร