ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทานอาหารให้เหมาะกับกรุ๊ปเลือด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 10:56 AM

- เลือดกรุ๊ปโอ จะมีกรดในกระเพาะอาหารสูง สามารถย่อยอาหารจำพวกเนื้อสัตว์ได้อย่างรวดเร็ว แต่ไม่ควรกินอาหารจำพวกแป้งมากเกินไป เพราะจะย่อยยาก และเมื่อเกิดการสะสมแป้ง ร่างกายจะเปลี่ยนแป้งให้เป็นน้ำตาล และจะกลายเป็นโรคเบาหวานและทำให้อ้วนง่าย อาหารที่ควรทานคืออาหารจำพวกสาหร่าย เกลือไอโอดีน อาหารทะเล และควรกินตับ กินบลอกโคลี ผักโขม เพราะจะช่วยในเรื่องประสิทธิภาพการเผาผลาญมากขึ้น
เครื่องดื่มที่เหมาะกับคนเลือดกรุ๊ปโอ คือ น้ำสัปปะรด น้ำลูกพรุน แต่ไม่ควรดื่มน้ำแอบเปิ้ล น้ำส้ม น้ำกะหล่ำปลี

- เลือดกรุ๊ปเอ กรุ๊ปนี้จะตรงข้ามกับกรุ๊ปโอแทบจะทุกอย่าง เพราะเลือดกรุ๊ปนี้จะมีกรดในกระเพาะอาหารต่ำ จึงเหมาะกับอาหารมังสวิรัติและควรหลีกเลี่ยงเนื้อสัตว์ เพราะหากกินมากเกินไปร่างกายจะไม่ยอมย่อย ทำให้เกิดโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ เช่นโรคหัวใจและโรคมะเร็ง หากต้องการกินเนื้อจริงๆ ควรบริโภคแค่เนื้อไก่เพราะไม่มีไขมันมาก หรือกินถั่วเหลืองแทนเพื่อทดแทนโปรตีนจากเนื้อสัตว์ แล้วควรหลีกเลี่ยงอาหารจำพวกอาหารสำเร็จรูป เช่นไส้กรอก แฮม เพราะอาหารจำพวกนี้มีสารดินประสิวที่ไปกระตุ้นให้เกิดมะเร็งในกระเพาะอาหาร ควรหันมากินผักและอาหารจากถั่วเหลือง เพื่อช่วยในเรื่องของระบบย่อยอาหารให้ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ
เครื่องดื่มที่เหมาะกับคนเลือดกรุ๊ปเอ คือ น้ำแอปปริคอต น้ำแครอต น้ำเซเลรี น้ำเกรปฟรุต น้ำสัปปะรด น้ำมะนาว เพราะมีวิตามินซีสูง แต่ไม่ควรดื่มน้ำส้ม น้ำมะละกอ และน้ำมะเขือเทศ

- เลือดกรุ๊ปบี เป็นกรุ๊ปเลือดที่สามารถต้านทานโรคมะเร็งและโรคหัวใจได้ แต่ยังมีปัญหาเรื่องภูมิคุ้มกันของร่างกาย จึงควรกินอาหารจำพวกผักใบเขียว ตับ ไข่ นมไขมันต่ำ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการเผาผลาญ
เครื่องดื่มที่เหมาะกับคนเลือดกรุ๊ปบี คือ น้ำกะหล่ำปลี น้ำแครนเบอร์รี่ น้ำองุ่น น้ำมะละกอ น้ำสัปปะรด แต่ไม่ควรดื่มน้ำมะเขือเทศ

- เลือดกรุ๊ปเอบี คนเลือดกรุ๊ปนี้เสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งในกระเพาะอาหาร จึงควรรับประทานอาหารที่มีวิตามินซี เช่น บรอกโคลี เชอร์รี่ ส้มโอ เกรปฟรุต กะหล่ำปลี
เครื่องดื่มที่เหมาะกับคนเลือดกรุ๊ปเอบี คือ น้ำแครอต น้ำเซเลรี น้ำแครนเบอร์รี่ น้ำองุ่น และน้ำมะละกอ เพราะช่วยต้านมะเร็งได้ แต่ไม่ควรดื่มน้ำส้มเพราะทำให้ย่อยยาก

ไฟล์แนบ

#2 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 06:56 PM

ขอบคุณนะ สำหรับความรู้ใหม่
อนุโมทนาบุญค่ะ
ชอบรูปภาพที่แนบมาด้วยจังอ่ะ
น่ารักดี อิอิ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#3 usr26868

usr26868
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 12:30 AM

เป็นรายละเอียดที่น่าสนใจ...
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#4 วณิพก

วณิพก
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 09:58 PM

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ อนุโมทนาด้วย
วณิพก ผู้แสวงหาปัญญา

#5 usr17119

usr17119
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2008 - 08:02 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2008 - 07:53 PM

THANK YOU VERY MUCH.

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2008 - 08:09 PM

- เลือดกรุ๊ปโอ จะมีกรดในกระเพาะอาหารสูง
- เลือดกรุ๊ปเอ กรุ๊ปนี้จะตรงข้ามกับกรุ๊ปโอแทบจะทุกอย่าง เพราะเลือดกรุ๊ปนี้จะมีกรดในกระเพาะอาหารต่ำ
- เลือดกรุ๊ปบี เป็นกรุ๊ปเลือดที่สามารถต้านทานโรคมะเร็งและโรคหัวใจได้ แต่ยังมีปัญหาเรื่องภูมิคุ้มกันของร่างกาย
- เลือดกรุ๊ปเอบี คนเลือดกรุ๊ปนี้เสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งในกระเพาะอาหาร

มีหลักฐานทางวิชาการสนับสนุน "ความเชื่อ" พวกนี้หรือเปล่าครับ เพราะถ้าคุณสรุปตูมมาอย่างนี้ คนที่ไม่มีความรู้ทางวิทยาศาสตร์เฉพาะทางจะหลงเชื่อเอาได้ง่ายๆนะครับ จะสร้างความกังวลให้กับคนอื่นๆเสียเปล่านะครับ ลองเอาหลักฐานมาอ้างอิงด้วยดีกว่าครับ เพราะเรื่องที่ยกมาเป็นเรื่องที่กล่าวในทางไม่ดีทั้งนั้น

จะมีกรดในกระเพาะอาหารสูง สามารถย่อยอาหารจำพวกเนื้อสัตว์ได้อย่างรวดเร็ว แต่ไม่ควรกินอาหารจำพวกแป้งมากเกินไป เพราะจะย่อยยาก

จริงหรือ การย่อยแป้งแบบคร่าวๆ จะย่อยที่ปากประมาณร้อยละ ๕ ย่อยที่กระเพาะอาการร้อยละ ๔๐ ที่เหลือร้อยละ ๕๕ ย่อยที่ลำใส้เล็กครับ
ส่วนโปรตีน จะย่อยโปรตีนให้เล็กลงในระดับนึงที่กระเพาะ จากนั้นลำใส้เล็กจะรับหน้าที่ต่อในการย่อยให้เล็กพอที่จะดูดซึมไปใช้ประโยชน์ได้

ไม่มีหลักฐานทางวิชาการว่ากรุ๊ปเลือดต่างกันจะทำให้ประสิทธิภาพพื้นฐานทางร่างกายทำงานไม่เท่ากัน

และเมื่อเกิดการสะสมแป้ง ร่างกายจะเปลี่ยนแป้งให้เป็นน้ำตาล และจะกลายเป็นโรคเบาหวานและทำให้อ้วนง่าย

โอ๊ย...ไม่เฉพาะเลือดกรุ๊ปใดกรุ๊ปหนึ่งหรอกครับ กรุ๊ปไหนน้ำตาลในเลือดสูงแล้วร่างกายหาทางจัดการไม่ได้ ก็มีสิทธิเป็นเบาหวานทั้งนั้นแหละครับ แล้วร่างกายเราก็ไม่สะสมแป้งนะครับ ไม่ใช่หัวเผือกหัวมันซะหน่อย ร่างกายเราจะสะสมน้ำตาลในรูปไกรโครเจนกับไขมันครับ

แล้วควรหลีกเลี่ยงอาหารจำพวกอาหารสำเร็จรูป เช่นไส้กรอก แฮม เพราะอาหารจำพวกนี้มีสารดินประสิวที่ไปกระตุ้นให้เกิดมะเร็งในกระเพาะอาหาร

นี่ก็เหมือนกันครับ กรุ๊ปไหนก็มีสิทธิ์เป็นมะเร็งได้ง่ายเหมือนกันครับ ถ้ากินบ่อยๆและมากๆ

เอาเป็นว่ารวมๆแล้วกันนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นการจับผิดกันไป

มีมาให้อ่านก็ดีแล้วครับ แต่ยังไงคนอ่านก็ใช้วิจารณญาณในการอ่านและการตัดสินใจ "เชื่อ" หน่อยแล้วกันครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 usr25687

usr25687
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2008 - 01:22 PM

ขอบคุณมากค่ะ

#9 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2008 - 11:38 AM

ตอบทัพพีในหม้อค่ะ laugh.gif
เราเคยไปบริจาคเลือดมีใบปลิวแจกว่ากรุ๊ปเลือดนี้ๆเหมาะกับการรับประทานอาหารอะไรค่ะ
คอนเฟิร์มว่าถูกต้องเพราะใบปลิวอันนั้นมาจากโรงพยาบาลค่ะ
ที่แน่ๆ ที่อ่านมาเค้าบอกว่าเลือดกรุ๊บ o ไม่เหมาะกับการรับประทานอาหารประเภทแป้ง เพราะจะทำให้ย่อยยาก
เหมาะกับการรับประทานประเภทเนื้อสัตว์เพราะจะย่อยง่าย อันนี้แค่บอกคร่าวๆเฉยๆค่ะ

ถ้าอยากทราบข้อมูลว่าเป็นความเชื่อหรือป่าว ก็ลองเข้าไปรับบริจาคที่โรงพยาบาลแล้วก็ลองดูว่ามีไหมที่เป็นใบปลิวนะค่ะ เค้าจะมีแจกหลายใบมากเลย อันนี้ก้ไม่ได้พิสูจน์ด้วยตัวเอง แต่กรุ๊ป o เหมือนกัน ก็อาจจะจริงน้า เพราะว่าเรากินเก่งมากเลย แต่ผอมอ่า...ไม่อ้วนด้วย น่าจะมีกรดในกระเพาะที่ช่วยในการย่อยเยอะละมั้งค่ะ

ก็ไม่แน่ใจว่าเค้าเอามาจากที่เราว่าไหม แต่ถ้าใช่ก็คงถูกต้องนะค่ะ

หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#10 noon

noon
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2008 - 11:10 PM

ท่านใดสนใจ ลองเข้าไปอ่านในเว็บข้างล่างนี้ดูนะคะ

มีข้อมูลทางวิทยาศาสตร์ประกอบอยู่นิดหน่อยค่ะ
อาจทำให้เข้าใจได้ดีขึ้นบ้างนะคะ

ภาษาไทย

http://topicstock.pa...3/L4420903.html

http://ptc.icphysics...pic=5942.0;wap2

http://www.dek-d.com...w.php?id=548022

ภาษาอังกฤษ

http://www.acu-cell.com/btd.html