ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชีวิตที่สับสน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2009 - 01:34 PM

ท่ามกลางความสับสนวุ่นวาย ประกอบกับภารกิจหน้าที่การงานอันมากมาย ทำให้บางคน

คิดว่าหากจะเข้าถึงธรรมได้ต้องตัดขาดจากโลกภายนอกเท่านั้น

จริงอยู่.... การตัดขาดจากโลกภายนอก ทำให้เรามีโอกาสเข้าถึงธรรมได้ง่ายกว่าผู้ที่ยัง

เกี่ยวข้องกับโลกอยู่ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า คนที่ยังอยู่ทางโลกจะเข้าถึงธรรมไม่ได้ เพราะพระธรรมกายมีอยู่ในตัว

มนุษย์ทุกคน ศูนย์กลางกายก็มีอยู่ และ วิธีที่ง่ายที่สุด ลัดที่สุด ตรงที่สุดก็มีอยู่ คือ หยุดเป็นตัวสำเร็จไม่วาจะทำอะไร

ก็ตาม จะมีภาระขนาดไหน สถานภาพเป็นอย่างไร หากสามารถหยุดใจที่ศูนย์กลางกายได้ ก็เข้าถึงธรรมได้

เพราะมรรคผลนิพพานมีอยู่ในตัวมนุษย์ทุกคน เพียงแต่ชาวโลกทั่วไปไม่รู้กันว่าอยู่ตรงไหน อีกทั้งมรรคผลนิพพาน

เป็นอกาลิโก คือ ไม่พ้นสมัย ไม่เกี่ยวเนื่องกับกาลเวลา และมรรคผลนิพพานก็ไม่ได้เป็นของผูกขาดเฉพาะพระธุดงค์

หรือผู้ที่ปลีกตัวจากโลกภายนอกอย่างเด็ดขาดเท่านั้น

ดังนั้น การเข้าถึงธรรมจึงเป็นสิ่งไม่ยาก แต่มันขึ้นอยู่กับว่าเราอยากจะเข้าถึงจริง ๆ

หรือเปล่า จริงแค่ไหน....แค่ชีวิตซิ..เหมือนกับที่หลวงปู่วัดปากน้ำท่านนั่งสมาธิเอาชีวิตเป็นเดิมพันคือ หากไม่เข้า

ถึงธรรมะที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านเข้าถึง จะไม่ลุกจากที่ จะเห็นว่าขนาดชีวิตยังทิ้งได้ อะไร ๆ ก็ปล่อยวางในที่สุด

ก็จะหยุดที่ศูนย์กลางกายและสามารถบรรลุธรรมกายได้

ดังนั้น ไม่วาจะมีภารกิจที่ทำให้ชีวิตเรายุ่งเหยิงขนาดไหน ขอเพียงให้เราเป็นคนจริง

อย่างหลวงปู่ และหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายได้ เราก็จะเข้าถึงธรรมได้โดยไม่ยาก

บทความจาก หนังสืออยู่ในบุญ ฉบับเดือน กุมภาพันธ์ 2551

ไฟล์แนบ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2009 - 03:11 PM

อ่านแล้วมีกำลังใจมากขึ้นขอบคุณครับคุณน้ำใสที่นำบทความธรรมะดีๆมาให้พวกเราอ่านกันครับสาธุอนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ

#3 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2009 - 07:58 PM

สาธุๆๆ

#4 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2009 - 11:31 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ......สา...ธุ

#5 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 01:37 AM

อนุโมทนาบุญนะ สาธุ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#6 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 09:31 AM

happy.gif คุณนำ้ใสคับ

ขออนุโมทนาที่สุดในโลกเลยคับผ้ม!
อิอิ happy.gif

#7 คนรักบุญู

คนรักบุญู
  • 203 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 11:01 AM

สาธุค่ะ happy.gif เป็นกำลังใจที่ดีทีเดียว

#8 ความสุข....อยู่ที่ใจนะครับ

ความสุข....อยู่ที่ใจนะครับ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 06:23 PM

ขอบคุณสำหรับแง่คิดดี ๆ นะครับ

#9 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 11:01 PM

ขออนุโมทนาบุญครับผม

#10 เด็กโรงเรียนวัด

เด็กโรงเรียนวัด
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2009 - 11:42 PM

อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจมากขึ้น ขออนุโมทนา สาธุครับ

#11 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2009 - 11:32 AM

ขออนุโมทนาบุญ กับธรรมะใสๆ ที่คุณ.น้ำใส ได้เอามาลงให้ได้อ่าน ด้วยคน นะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#12 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2009 - 02:06 PM

ผมเห็นด้วยครับกับ ความสุขอยู่ที่ใจ แตกต่างกันเพียงวิธีการ แต่วิธีการที่ดีที่สุด คือหยุดเป็นตัวสำเร็จ ดังคำสอนของหลวงปู่ครับ เราเป็นหลานท่านอย่าเพิ่งท้อใจ หากยังไม่สู้เราหรือจะรู้ได้ว่าเราจะแพ้หรือชนะ แต่หากว่าเราสู้ และสู้แบบหลวงปู่ เราก็จะชนะเอาสักวัน ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สาธุ

#13 ตะวันน้อย

ตะวันน้อย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2009 - 12:06 AM

หลายครั้งที่บทความสั้นๆ ไม่กี่ตัวอักษร
สามารถยกใจของใครบางคนที่กำลังจะหมดไฟ ให้โชติช่วงสว่างขึ้นมาใหม่
และยังเป็นแสงเทียนน้อยๆ ที่จะช่วยเหลือบุคคลอื่นต่อไป

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ไฟล์แนบ

#14 $MARH.<<072>>

$MARH.<<072>>
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2009 - 10:48 PM

Satu Satu .

: )))