ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เก็บคำเพชร คำพลอย ใส่ไว้ที่กลางใจ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2009 - 02:11 PM

สมุดบันทึกเล่มน้อย ๆ เก่า ๆ เล่มนี้เขามีชื่อว่า "เก็บความใส ใ่ส่ไว้กลางใจ" เขามี "ค่ามากมาย"

สำหรับ น้ำใส เพราะได้บรรจุ คำเพชร คำพลอยที่ทรงคุณค่าเอาไว้ ทุกครั้งที่เปิดอ่านก็เกิด

"มีกำลังใจ" ที่จะทำความดีให้ยิ่ง ๆ ขึ้นไปเปรียบเสมือนเรามี "แสงเทียน" ส่องสว่างที่กลางใจ

ด้วยความรักและความปรารถนาดีที่มีต่อ พวกเราชาว www.dmc.tv น้ำใสจึงขอแบ่งสิ่งอันล้ำค่านี้

ให้กับพวกเรา นะคะ .... รับเถอะนะ นะ โปรดรับความรักและความปรารถนาดีของ

น้ำใส เก็บไว้ที่กลางใจของทุก ๆ คน ด้วยค่ะ.................

ใจของฉันมีค่า อย่าให้อารมณ์ดี ๆ

ที่กลางใจหายไป หมั่นรักษาความละเอียดของใจไว้
................................................

รักตัวของเรา ไม่ใช่เห็นแก่ตัว

แต่ต้องทำตัวของเราให้บริสุทธิ์ ให้มีความสุขตลอดเวลา
................................................

ใจของคนเราเป็นธาตุพิเศษ

ใจซึมซับสิ่งใดมากเข้า ก็จะมีผลทำให้ชีวิตเป็นไปในทิศทางนั้น ๆ

ให้นึกเสมอว่า เรามีกำลังใจเหลือเฟือ

และมีมากพอที่จะแบ่งปันให้กับคนอื่นเขาได้

สิ่งใดที่ผ่านเข้ามา ต้องกลั่นกรอง

ให้เหลือแต่สิ่งดี ๆ ที่จะอยู่ในใจอันสุกใส สว่างไสว ... ของเรา
...................................................

อธิษฐาน .... เราจะต้องเป็นผู้สะอาด บริสุทธิ์ เกลี้ยงเกลา
....................................................

เวลาแห่งชีวิตมีเท่ากัน

ผู้ฉลาด จึงควรมุ่งหาบุญให้ได้ทุก ๆ วัน
...................................................

นึกถึงองค์พระ
นึกถึงองค์พระเวลาไหน เวลานั้นก็เป็นสิริมงคล
.....................................................

มีองค์พระอยู่ในใจ อยู่ที่ไหน ๆ ก็มีแต่สิริมงคล

แล้วจะพบแต่ความเจริญรุ่งเรือง
.....................................................

อธิษฐาน ... ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้บริสุทธิ์กาย วาจา ใจ

ให้เป็นผู้มีบุญมาก ๆ สอนตัวเองได้ สอนให้ทำแต่ความดี

ทุกอย่างในโลกนี้ตัดสินใจกันด้วยบุญ

ต้องเอาบุญกันจริง ๆ เพราะว่าบุญติดตามเราไปได้
....................................................

หยดน้ำใส ๆ หยดเรื่อยไป แม้ทะเลก็ยังเต็ม

กลั่นใจใส ๆ กลั่นเรื่อยไป บุญบารมีก็ต้องเต็ม

ทุกข์ของเรา ใครเขาจะช่วยได้

เอาตัวเองเป็นที่พึ่ง พึ่งบุญ พึ่งธรรมะในตัวเอง แล้วจะเอาตัวรอดได้

คนที่มีปัญหาหนัก ๆ ต้องพยายามสวดมนต์

และนั่งสมาธิมาก ๆ จะได้มีบุญช่วยตัวเองได้

คนมีบุญก็จะต้องอยู่กับคนมีบุญ

คนพาลก็จะอยู่กับหมู่คนพาล เราเบื่อคนพาลก็ต้องรีบทำบุญ

ใคร? จะให้พรเราได้ทุกวัน

นึกถึงบุญ แล้วให้พรกับตัวเองทุก ๆ วัน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ca2.jpg   65.42K   188 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2009 - 10:50 PM

บทความที่ดีมาก ขออนุโมทนาครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 08:10 AM

nerd_smile.gif _/I\_รับครับ ด้วยความยินดี ด้วยใจที่เลื่อมใส_/I\_ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 07:00 PM

สาธู ค่ะ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#5 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 12:48 PM

ผมก็สร้างพระแล้วครับ สร้างทุกองค์เลยครับ ตั้งแต่องค์แรกเลยครับ บนโดม เชิงลาด แกนกลาง ภายในและพระปิดเจดีย์ดีครับ และชวนญาติ ๆ สร้างด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ ที่สร้างแล้ว และกำลังจะสร้าง รุ่นสุดท้ายแล้วครับ อย่าลืม อย่าพลาด เดี๊ยวจะเสียใจในภายหลัง นะครับ บุญใหญ่ ๆ อย่างนี้อย่าให้พลาดเลยนะครับ หนึ่งเดียวในจักรวาล และอนัตจักรวาลเลยครับ เราควรเป็นหนึงในล้าน เพราะบุญนั้นเป็นบุญศักดิ์สิทธิ์ที่ติดตัวเราไป ทุกภพทุกชาติครับ ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้วครับ สร้างอย่างเดียวครับเดี๋ยวหมดอดแน่ ๆเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ สร้างกันทุกคนเลยครับ

#6 usr25920

usr25920
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 08:43 PM

ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

กำลังอยู่ในช่วงหมดกำลังใจอย่างที่สุด

นึกถึงบุญบางครั้งก็ยังนึกไม่ออกเลย

พยายามให้กำลังใจตัวเองด้วยบุญกุศลทั้งหมดที่ได้ตั้งใจทำทุกบุญค่ะ

ขอกำลังใจจากกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

#7 ์Nee.Sansanee

์Nee.Sansanee
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2010 - 12:48 PM

สาธุ ๆ ๆ ชอบใจค่ะ