ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เชื่อมั่น คุณค่าของตนเอง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 11:20 PM

วันนี้ ฝนตก รถติด เป็นเรื่องปกติของ เมืองกรุงค่ะ นั่งนาน ๆ เข้า น้ำใสก็หยิบนั่น

หยิบนี่มาอ่าน มาเขียนขณะนั่งอยู่ในรถตู้โดยสาร ช่วงนี้ หลายคนก็บ่น ท้อใจ

ขาดความเชื่อมั่นในตนเอง ที่เกิดจากหลายสาเหตุ จึงอยากให้ ทุกคนเชื่อมั่นในคุณค่า

ของตนเอง โดยผ่าน บทความนี้ ค่ะ...............

ไม่ว่าใครจะมาทำให้เรารู้สึกด้อยค่า หรือไม่ว่าจะเกิดสิ่งใดที่ทำให้รู้สึกว่า "เราตัวเล็กลง"

อย่าได้เอนเอียงไปตามกระแสนั้น ควบคุมอารมณ์และจิตใจ วิเคราะห์เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

ว่าเกิดเพราะสิ่งใด พิจารณาตามเหตุผลที่แท้จริง ยอมรับกับชีวิตว่า อาจมีความผิดพลาด

มากหรือน้อยได้บ้าง ไม่ลดความมีคุณค่าของตนเองลง เหตุผลคือ หากผู้ใดเห็นคุณค่า

ของตนเอง ผู้นั้นจะมีความสุข สำหรับผู้ที่มีความทุกข์ มักจะคิดในทางร้ายต่อตนเอง

และมักคิดว่า ตนเองด้อยค่าจะต้องมีความเชื่อก่อนว่า เราทำได้ มุ่งมั่นไม่ยอมแพ้

และ"ยิ้มสู้" กับปัญหาที่เกิดขึ้นอย่าง องอาจและกล้าหาญ แล้วทุกท่าน

จะผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  b25c0.jpg   47.11K   204 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 10:22 AM

สาธุ...ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนและตัวผมด้วยและคุณน้ำใสด้วยครับ

#3 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 12:37 AM

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อความให้กำลังใจดีแบบนี้ กำลังต้องการพอดีเลยค่ะ สาธุ

#4 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 07:36 AM

ขอขอบพระคุณมากๆค่ะ คุณ.น้ำใส ที่ให้ธรรมะกับเพื่อนๆ ลูกพระธรรมทั่วโลก ที่เข้ามาอ่าน ทุกๆครั้งก็จะเก็บ

เอาไว้เป็นกำลังใจ ให้มีความอดทน ต่อสู้กับเหตุการณ์ต่างๆ ที่แต่ละคนพบเจอ ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ

#5 tasawun

tasawun
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2009 - 01:15 PM

กำลังใจ ยิ่งให้ยิ่งได้
มีดยิ่งลับยิ่งคม
ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก
สาธุ ครับ

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2009 - 09:46 AM

บทความดี๊ดี...เป็นตัวอย่างของคนกรุงผู้ใช้เวลาให้เกิดประโยชน์ และ นำประโยชน์มาเกื้อกูลมอบเป็นธรรมทานแด่สมาชิกทุกท่าน...สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 usr26481

usr26481
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2009 - 04:54 PM

ขอบคุณมากค่ะ happy.gif

#8 stepeverday

stepeverday
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2015 - 04:39 PM

สาธุครับ เราต้องเห็นคุณค่าในตัวเองสินะครับ ต้องสร้างกำลังใจจากใจของเราเอง อยุโมทนาบุญครับ

#9 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 07 July 2015 - 11:25 AM

At this minute I need this Dhammatan so much. Krap kob pra koon and anumotanaboon with K. Naam Sai ka.Sadhu ka.

8-)