ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 2 คะแนน

ผ้าเหลืองเปื้อนยิ้ม ตอน เณรน้อยเจ้าปัญหา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธรรมะดีดี

ธรรมะดีดี
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 05:16 PM

เราเคยคิดกันบ้างหรือไม่? ของทุกอย่าง ถ้าคนใช้ไม่มีอำนาจบุญบารมี ก็ไม่มีทางเก็บรักษาไว้ได้ แม้แต่ร่างกาย ผิวพรรณ ถ้าเราไม่มีบุญบารมีพอ ก็ไม่สามารถรักษาให้งดงามอย่างที่อยากเป็นได้
ทุกอย่างจึงขึ้นอยู่กับบุญบารมีทั้งสิ้น จึงไม่แปลกที่ผู้หญิง บางคนแม้อายุมาก ก็ดูอายุน้อยได้ ในขณะที่ผู้ชายบางคนก็ดูมีบารมีมากกว่าอายุที่มี เหล่านี้คือ ความจริงที่เห็นๆ กันได้
สามเณรน้อยต้องไปเรียนหนังสือนอกวัด พอเลิกเรียนจะกลับวัด ก็พบว่ารองเท้าที่โยมถวายมาใหม่ๆ หายไป ไม่รู้ว่าใครหยิบผิดไป จึงคิดแต่ว่า
...นี่แหละเท้าเรามันไร้วาสนาบารมี ของดีจึงอยู่ไม่ได้...
วันนั้นจึงเป็นกรรมของสามเณรน้อยที่ต้องเดินกลับวัดทั้งเท้าเปล่าๆ แต่ด้วยบุญบารมีสร้างสมมายังไม่หมดไป จึงไปพบเข้ากับโยมท่านหนึ่งซึ่งยืนอยู่หน้าร้านรองเท้า พอเห็นสามเณรน้อยเดินเท้าเปล่าผ่านมาจึงอยากถวายรองเท้า
แต่ขณะกำลังเอื้อนเอ่ยนิมนต์ ก็พอดีคนขายออกมาพร้อมบอกกับโยมท่านนั้นว่า
"ท่านเคร่งน่ะ ถึงไม่ใส่รองเท้า อย่ายุ่งกับท่านเลย"
แล้วทั้งคู่ก็ต่างยกมือไหว้โดยไม่พูดอะไรกันอีก
...สงสัยไม่มีบารมีจริงๆ...

ถ้าเราไม่มีบารมี
ก็ไม่จำเป็นต้องเสียใจ
เพราะเราสามารถสร้างได้เสมอ
นี่แหละสิ่งที่สามเณรน้อยอยากบอกทุกท่าน

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 09:01 PM

ขออนุโมทนาบุญครับ อ่านแล้วอมยิ้ม... มองในแง่บวก คงเป็นเหตุให้สามเณรได้สร้างบารมียิ่งๆขึ้นไปครับ

#3 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 10:18 PM

อ่านแล้วได้ข้อคิดดีครับ ขอร่วมอนุโมทนาครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2009 - 09:53 AM

อ่านจบแล้ว...กระทู้นี้ก็เลยเปื้อนยิ้ม... happy.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2009 - 03:35 PM

อืม...เปื้อนยิ้มจริงๆ ค่ะ + กับเสียงฮาอีกนิดนะคะ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 05:23 AM

ท่าทางผมคงต้องเป็นขาประจำของเจ้าของกระทู้แล้วกระมังครับ สนุกจริงๆ

#7 กราบหลวงปู่สดทุกวัน

กราบหลวงปู่สดทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2009 - 09:37 PM

ขอบคุณครับ
ได้เกิดมาเป็น "มนุษย์"
ได้เจอพุทธศาสนา
ได้เจอแผนที่ชี้ทางที่ถูกตรง ได้พบครูบาอาจารย์ และกัลยาณมิตรอย่างนี้แล้ว
ไม่ฉกฉวยโอกาสและกำลังจากชาตินี้แล้ว จะไปรอเอาชาติไหน

#8 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2009 - 12:24 PM

เจ้าของร้านรองเท้า ขัดขวางการทำบุญของคนอื่น มีวิบากรึเปล่านะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#9 benjrt

benjrt
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 July 2009 - 09:37 AM

อนุโมทนาบุญครับ

ขอขอบคุณแทนพระอาจารย์ของผมด้วยนะครับ
ถ้าท่านได้มาเห็นว่ามีคนชอบผลงานของท่าน
ท่านคงจะเป็นปลื้มน่าดู

#10 usr30294

usr30294
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 07:34 PM

ดีจังครับ อ่านแล้วดีจัง

#11 usr31231

usr31231
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 04:53 PM

ชอบเรื่องนี้มาก ให้แง่คิดที่มีประโยชน์มาก

#12 เด็กหัดนั่ง

เด็กหัดนั่ง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 05:04 PM

ชอบมากค่ะ ให้ข้อคิดและยกตัวอย่างง่าย ๆ เลย Forward Mail ไปให้เพื่อนเยอะเลยค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#13 แสงแห่งชัย แสงแห่งธรรม : )

แสงแห่งชัย แสงแห่งธรรม : )
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 January 2010 - 02:12 AM

บุญไม่ถึง ซะงั้น

"สัพพะทุกขะนิสสะระณะ นิพพานะ สัจฉิกะระณัตถายะ

อิมัง กาสาวัง คะเหตวา ปัพพาเชถะ มัง ภันเต อะนุกัมปัง อุปาทายะ"

#14 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2010 - 09:07 AM

สาธุ กราบนมัสการค่ะ

#15 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2010 - 03:22 PM

ถ้าเราไม่มีบารมี
ก็ไม่จำเป็นต้องเสียใจ
เพราะเราสามารถสร้างได้เสมอ

ชอบมากมายเลย คมจริงๆ ได้ข้อคิด มีสาระ

โมทนาบุญครับ สาธุ

+^^ Just You Make ^^+

#16 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2010 - 11:00 AM

ธรรมะเปื้อนยิ้ม

อ่านไปยิ้มไป แล้วก็จริง ๆ นะ สิ่งใดที่เป็นของเราก็หนีไม่พ้นเราทั้งดีทั้งชั่วอยู่ที่ตัวเราทั้งนั้น