ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วิธีประคองใจ ให้ทำงานสำเร็จ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2009 - 01:15 PM

สวัสดีค่ะ ใกล้งานกฐินคุณยายแล้ว พวกเราทุกคน คงจะใจจดจ่อ กับการบอกบุญและรอ

"วันมหัศจรรย์ 1 พย.52"กันใช่ไหมล่ะ และคงจะทำตามหลักวิชาของ หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่

ที่บอกให้พวกเรา ตรึกระลึกถึงคุณยายไว้ที่ศูนย์กลางกายตลอดเวลา น้ำใสก็ขอแถมวิธีปฏิบัติของตัวเอง

อีกนิดนะคะว่า ต้องสวดบทสรรเสริญคุณยายด้วยรับรอง... มีความสุขมากเลยค่ะ ลองกันดูนะคะ

ใครทำอยู่แล้วคิดว่า มาทบทวนความรู้กันแล้วกันนะเมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา น้ำใส กับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ

และเด็ก ๆ ได้ไปปฏิบัติธรรมกันที่ จ.ปราจีนบุรี ก็ขอเอาบุญและความสบาย ๆ ใจใส ๆ มาฝากพวกเราชาว

www.dmc.tv ทุกคนนะคะ ให้ได้บุญกันถ้วนหน้าค่ะ .............

เอาล่ะวันนี้จะคุยเรื่อง วิธีประคองใจ ให้ทำงานสำเร็จ ก็คงจะหนีไม่พ้นคำว่า ต้องมี สมาธิ ในการทำงาน

แต่เขียนต่างจากคำว่า สมาธิ ในการทางพระพุทธศาสนา ที่ใช้คำว่า Meditation .... ในทางจิตวิทยา

จะใช้คำว่า Concentration แปลว่า การสำรวมใจ ซึ่งหมายถึง ความตั้งใจจดจ่ออยู่กับกิจการ ปัญหาหรือ

ประสบการณ์อย่างใดอย่างหนึ่งและการใช้กำลังกายและกำลังใจ แก้ไขปัญหานั้น ๆ อย่างมีสติ ดังน้น

เราต้องมีสมาธิ ความตั้งใจ เพ่งอยู่กับงานที่มุ่งหมายจะทำ และทำจนงานนั้นถึงที่สุด คืองานนั้นสำเร็จ

วิธีสำรวมใจ คือจงเขียนแผนงานลงไปว่า

1. จะทำอะไร

2. จะลงมื่อเมื่อใด เมื่อตั้งใจแล้วต้องทำอย่างจริงจัง ไม่ผลัดวัดประกันพรุ่ง

3. ลำดับงาน ก่อนหลัง

ให้อ่านทบทวน และสัญญากับตัวเองว่า จะต้องลงมือทำตามกำหนด เอารายการมาดูเสมอ ๆ

การเขียนแผนงานไว้อย่างนี้ จะช่วยในการสำรวมใจ (Concentration) ได้เป็นอย่างดี เรียกว่าการนัดหมาย

กับตนเอง หัวใจของการสำรวมใจคือ ต้องลงมือทำทันที อย่าปล่อยใจให้วุ่นวายกับเรื่องใด ๆ ทั้งสิ้น ให้นึกปลอบใจตัวเองว่า

เสร็จงานนี้ก็จะโล่งอก จะไปพักผ่อนไหนก็ไม่ต้องเป็นห่วง ทำอย่างนี้สักสามสี่ครั้งเท่านั้น ก็จะเกิดความเคยชิน

และการทำงานทุกครั้งให้มีเป้าหมายที่ชัดเจนด้วยนะคะ ....

จบแล้วค่ะ ไว้วันหลังจะหาสิ่งดี ๆ มาฝากอีกนะคะ

ไฟล์แนบ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2009 - 12:32 PM

ขออนุโมทนาสาธุบุญด้วยครับ

#3 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2009 - 11:11 AM

glare.gif สาธุ สาธุ สาธุครับ..

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  rainy04.gif   552.09K   297 ดาวน์โหลด

#4 ใสสว่าง

ใสสว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2009 - 11:16 AM

สาธุ ค่ะ

#5 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2009 - 06:44 PM

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2009 - 07:02 PM

สาธุ...กับสิ่งดีดีครับ...
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 072หลานสาวครูไม่ใหญ่

072หลานสาวครูไม่ใหญ่
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2009 - 12:10 AM

ขออนุโมทนบุญด้วยน่ะค่ะ.......

ขอบคุนมากค่ะ...

มีประโยชน์สำหรับนู๋มากค่ะ
ใครที่เคยพลาดพลั้งมา แล้วกลับตัวได้
เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญที่พ้นจากหมู่เมฆ

#8 usr32173

usr32173
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2009 - 10:44 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

#9 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2009 - 07:29 PM

สาธุ ครับผม

ปล รูปนกยูงสีขาวสวยงามมากครับ

#10 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 01:23 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ

แม้งานกฐืนจะผ่านไปแล้วแต่ก็ยังปลื้มในบุญสร้างอาคาร 100 ปีคุณยาย

ส่วนหมู่ญาติใคร จะเติมบุญสร้างอาคาร 100 ปีคุณยาย ให้ล้นกองยิ่งๆๆขึ้นไปก็นี่จะดี สาธุ สาธุ สาธุ

#11 Maymie072

Maymie072
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2010 - 11:38 AM

สาธุ สาธุ สาธุ ค่าsmile.gif