ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พลังแห่งความเชื่อมั่น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 02:57 PM

หนึ่งในพลังที่แข็งแกร่งที่สุดของคนเราคือ พลังแห่งความคิด ความใฝ่ฝัน

ซึ่งมี ความเชื่อมั่น ความกระตือรือร้น ความตั้งใจจริง และการลงมือทำ

เป็นสิ่งสนับสนุน........และมี "บุญ" เป็นเครื่องหนุนนำที่สำคัญ

จงสร้างความมั่นใจตนเอง โดยสร้างความชัดเจนให้กับสิ่งที่ทำ

การสร้างความมั่นใจในสิ่งที่ทำ โดยการสร้างความมั่นใจในสิ่งที่เป็น

และอนาคตที่กำลังมุ่งหน้าไป....

ความเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนเองเป็น และอนาคตที่กำลังมุ่งหน้าไป

ทำให้ความคิดด้านลบของคนอื่นที่มีต่อเรา มิอาจทำให้เราเกิดความหวั่นไหวได้

หากมีไอเดียหรือความใฝ่ฝัน แต่ปราศจากความมั่นใจ

จงทดลองทำครั้งแล้วครั้งเล่า จนกว่าจะเห็นผล

ถ้าได้ใช้ความพยายามในวิธีการหลาย ๆ วิธีอย่างอดทน และนานพอ

ในที่สุด ความสำเร็จ ย่อมเกิดแก่ผู้ที่มีความพยายามและอดทน อย่างแน่นอน

จงอย่าพยายามประเมินศักยภาพในตัวเองต่ำ หรือประเมินอุปสรรคที่ขวางหน้าสูงเกินจริง

คราใดที่ต้องเผชิญกับอุปสรรคที่ดูเผิน ๆ เหมือนยิ่งใหญ่เกินความสามารถ

จงทบทวนสถานการณ์ให้รอบด้านอีกครั้งหนึ่ง จำไว้เถิดว่า อุปสรรคจะดูยิ่งใหญ่

เกินความสามารถเฉพาะเมื่อท่านยังค้นหาทางออกไม่พบเท่านั้น

จงเริ่มด้วยความมั่นใจว่า ท่านต้องพบทางออแน่นอน จะเร็วหรือช้า

อยู่ที่ใจ ความนิ่ง การมองให้ทะลุปัญหาและอุปสรรคนั้น ๆ เท่านั้น

จงอดทน ทนอด และลองหาวิธีการใหม่ ๆ เพื่อเอาชนะปัญหาและ

อุปสรรคต่าง ๆ ที่ถามโถมเข้ามาอย่างมีสติ รอบคอบ แล้วความสำเร็จ

ย่อมเกิดขึ้นแก่ทุกท่านอย่างแน่นอน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  13_S.jpg   208.77K   308 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2009 - 08:01 PM

glare.gif สาธุ สาธุ สาธุ..วันนั้น ที่รอคอย...

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  002.jpg   82.58K   245 ดาวน์โหลด

#3 นมสด

นมสด
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 02:29 PM

เป็นแรงพลักดันได้ดีมากค่ะ ขออนุโมทนาบุญนะค่ะ สาธุ...

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2009 - 09:04 PM

สาธุครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2009 - 07:31 PM

สาธุครับ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2009 - 11:27 AM

สาธุ ครับผม

#7 usr32605

usr32605
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2009 - 07:44 PM

ดีใจได้พาน้องๆผู้ชายไปบวชพระพี่เลี้ยง biggrin.gif

#8 usr32714

usr32714
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2009 - 03:40 PM

ได้กำลังใจเพียบเลยครับ

#9 พลังแห่งความศัทรา

พลังแห่งความศัทรา
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2010 - 11:18 AM

กราบหลวงพ่อคะ ลูกดูจานดาวธรรมอยู่ที่บ้านกับครอบครัวดีมากๆคะ ส่วนตัวลูกก็ปฏิบัติธรรมโดยการสวดมนต์ที่ห้องพระเกือบทุกวันคะโดยเฉพาะวันพระลูกทำทุกวันพระคะนั่งสมาธิพอประมานคะที่ขาดไม่ได้ลูกจะใส่บาตรทุกเช้าไม่ได้ใส่เฉพาะวันที่พระท่านไม่มาแต่ท่านก็จะบอกล่วงหน้าคะ(ตัวลูกชอบไปทำบุญกับคุณยายตั้งแต่เด็กเลยคะ)ส่วนสามีของลููููููกแต่ก่อนก็ไม่เชื่อเเละไม่สนใจในธรรมเลยแต่ลูกก็ชวนแบบขอไปทีตลอดจนสุดท้ายลูกชวนมาดูจานดาวธรรมคะ จนเดี๋ยวนี้เขากลายเป็นคนที่ทำบุญและปฏิบัติดีมากและตอนนี้ตัวสามีของลูกก็ถือศิล แปดตามที่หลวงพ่อสอนคะพร้อมกับนั่งสมาธิเข้าห้องพระทุกๆวันคะเขาบอกกับลูกว่าเราน่าจะดูจานดาวธรรมตั้งนานแล้ว ลูกมีลูกสาวสองคน คนเล็กอายุ แปดขวบ เมื่อวันท่ี หนึ่งมกราคมที่ผ่านมาคะ น้องชอบปฏิบัติสวดมนต์และนั่งสมาธิเข้าห้องพระแบบไม่ต้องชวนเลยคะและจะทำบุญทุกอาทิตย์ที่โรงเรียนหยุด และเป็นเด็กที่เรียนเก่งมากๆคะและที่สำคัญเก่งกิจกรรมที่ทางโรงเรียนให้ทำร้องเพลงเราะและได้เป็นนักขับร้องที่ทางโรงเรียนจัดคะ ส่วนลูกคนโตเรียนเก่งเหมือนกันคะทุกอย่างok. อายุ 14 ปี คะ เกิดตรงกับวันเข้าพรรษาพอดีเลยคะ แต่ไม่ค่อยชอบเชื่อฟังพ่อแม่คะเราพูดดีเขาก็จะฟังแค่แวบๆๆคะแม้แต่ผู้ใหญ่รวมถึงครูอาจาร์เขาก็ไม่ค่อยเคารพคะ ชวนทำบุญก็ไม่ทำเข้าห้องพระก็ไม่เข้าดูรายการจานดาวธรรมก็ไม่สนใจ เดื้อมากๆๆๆๆคะเป็นคนที่ใจร้อนมากๆคะเอาแต่ใจตัวเอง ลูกกราบเรียนหลวงพ่อช่วยชี้แนวทางให้ลูกด้วยคะ และตอนนี้ตัวลูกเองก็ได้ชวนเพื่อนๆให้ดูจานดาวธรรมคะและเป็นกระบอกเสียง บอกว่าใครอยากร่วมทำบูญบวชพระแสนรูปทำที่ไหนและได้อย่างใร เพื่อนๆดีใจและชอบมากๆคะ และตัวลูกเองก็จะทำบุญนี้ด้วยคะ และก็จะบอกบุญอย่างนี้ไปเรื่อยๆคะและลูกก็อยากไปวัดพระธรรมกายมากๆคะสาธุๆๆๆ

#10 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2010 - 01:22 PM

สาธ...... ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมาโดยทันทีคับ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#11 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2010 - 01:19 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

#12 usr15906

usr15906
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2010 - 06:39 PM

สาธุครับ ลุยให้ถึงเป้าเร็วๆนะครับ (แสนรูป)

#13 usr32478

usr32478
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2010 - 10:24 AM

ข้อความดีมากมากค่ะ ขอบคุณค่ะ สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

#14 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2010 - 02:57 PM

สาธุ
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ